PDA

View Full Version : Nên mua máy tính bàn hay Lap Top???

traitimmuathu
09-04-2012, 20:00
Mình có dự định mua máy vi tính để học, nhưng mình đang phân vân giữa máy vi tính bàn và lap top ko biết nên mua cái nào?
Có bạn nào am hiểu về máy tính cho mình xin ý kiến đi? Khả năng của mình đủ để mua laptop?
nhưng chỉ phân vân ưu điểm và nhược điểm của hai cái thui ??

Quangsang20
09-04-2012, 20:12
HIhi! Mình thấy nên mua laptop là tiện hơn đó bạn? Đi học hay lên giảng đường, tới quán cafe hihi vác nó theo tha hồ mà onlai nhé!!

tinhyeutimthaydt
09-04-2012, 20:18
lap top thì tiện thật đó!! nhưng mà nếu bạn học chương trình quá nặng phải mua đĩa về để cài phần mềm phục vụ cho việc học thì tốt nhất mấy bạn nên mua máy tính bàn!!
Khi học xong rùi thì mấy bạn muốn mua laptop cũng chẳng muộn??

nino
09-04-2012, 21:46
Mình có dự định mua máy vi tính để học, nhưng mình đang phân vân giữa máy vi tính bàn và lap top ko biết nên mua cái nào?
Có bạn nào am hiểu về máy tính cho mình xin ý kiến đi? Khả năng của mình đủ để mua laptop?
nhưng chỉ phân vân ưu điểm và nhược điểm của hai cái thui ??
trước nhất cần xác định nhu cầu:
- Học là học cái gì? lập trình, biên tập video, hình ảnh??
- Cần thiết đi lại thật nhiều không? ở nhà trọ hay ở nhà riêng?
Chỉ cần như thế này là bạn đã có thể ra quyết định chọn cái nào.

tuananh2701
10-04-2012, 10:14
Bạn phải nói rõ bạn học cái gì thì mọi người mới tư vấn cho bạn được chứ. Nhiều ngành dùng phần mềm nặng lắm, đến máy bàn còn phải mua loại khá mạnh chứ đừng nói là dùng laptop.
Còn nếu không có nhu cầu gì đặc biệt thì mua laptop thì hợp lý hơn

traitimmuathu
10-04-2012, 10:41
Mình học tiếng anh thương mại, sắp tới mình đi học tiếng anh giao tiếp ở trung tâm đó nên mình muốn mua máy tính về cài phần tra từ điển, dới lại luyện nghe tiếng anh thui??
Mình ở phòng trọ, mấy bạn ở cũng dãy muốn kéo internet về nhà để có mạng onlai, mình cũng muốn hùn hạp để có cái mà onlai đó mà??

Dê Lỳ
10-04-2012, 11:41
Thế thì mua đại cái Laptop 2nd 12" đến 13" Pentium M 1.2Ghz gì đó mà sử dụng, giá tầm 2T5 đến 3T tùy dung lương Ram và HDD mà chơi. Cấu hình trên dư để chạy các ứng dụng thông thường rồi

iboot
10-04-2012, 11:53
Quan trọng là bác chủ thread sẽ đầu tư bao nhiêu? Nhu cầu của bác thì laptop là lựa chọn hợp lý nhưng chi phí tương đối cao.

ngotuannghia
12-04-2012, 12:08
Một vote cho máy tính bảng.Phải đi cùng vơi thời đại chứ

maicon
12-04-2012, 20:48
Một vote cho máy tính bảng.Phải đi cùng vơi thời đại chứ
xì người ta mua để học chứ mua để cầm ngịch đâu mà vote mtb

nino
13-04-2012, 07:01
xì người ta mua để học chứ mua để cầm ngịch đâu mà vote mtb
nghe thiên hạ nói máy tính bảng chỉ dùng chơi cờ ca rô, xếp gạch chứ nghịch ngợm gì được đâu

tuananh2701
13-04-2012, 14:18
Anh em tư vấn thế bác chủ đã đưa ra được lựa chọn chưa thế, mình vẫn thiên về laptop nếu không có nhu cầu gì đặc biệt vì giờ máy bàn với laptop giá cũng không chênh lệch lắm

hungvu89
13-04-2012, 19:00
Mình học tiếng anh thương mại, sắp tới mình đi học tiếng anh giao tiếp ở trung tâm đó nên mình muốn mua máy tính về cài phần tra từ điển, dới lại luyện nghe tiếng anh thui??
Mình ở phòng trọ, mấy bạn ở cũng dãy muốn kéo internet về nhà để có mạng onlai, mình cũng muốn hùn hạp để có cái mà onlai đó mà??

Nếu mua chỉ để học AV và tra từ điển thì mua laptop cho tiện, thỉnh thoảng đi đâu đó, cà phê cà pháo vác máy theo nghe cũng tốt. Máy bàn chi cho cồng kềnh, mỗi lần chuyển nhà lại mệt :D

SiPomelo
15-04-2012, 13:50
máy bàn thì rẻ,cấu hình mạnh,tính di động là không có :D
Laptop thì đắt hơn,di động cao,muốn cấu hình cao thì đầu tư tí

tuananh2701
15-04-2012, 20:56
Thực ra ở phân khúc cơ bản thì laptop cũng không đắt hơn máy bàn là bao đâu

thanhtuanforever
15-04-2012, 21:35
Với nhu cầu của bạn thì mình nghĩ bạn nên mua Laptop mà dùng không nên mua máy để bàn. Nhưng không có nhu cầu di chuyển thì hiện tại nước mình PC vẫn là vô đối. Cân nhắc kỹ những lời khuyên của các bác trong diễn đàn đi bạn. Chúc bạn sẽ sớm đưa ra được quyết định.

flameseo
16-04-2012, 16:25
1 phiếu cho laptop, tiện lợi, giá cả bữa nay cũng phải chăng :D

sharpe
19-04-2012, 02:58
Nếu bạn thường hay ra ngoài và công việc cần phải có sử dụng đến máy tính thì mua laptop
còn nếu ít và ko cần đến máy tính thì khuyên bạn nên mua máy tính bàn, vì thứ 1 cùng giá thành thì máy tính bàn luôn mạnh hơn, có thể chọn lựa màn hình chất lượng và rộng hơn, cấu hình cũng mạnh hơn. Về độ bền và sửa chửa hoặc thay thế linh kiện thì máy tính bàn luôn hơn rồi.

bepvietjsc
19-04-2012, 11:09
thế thì đơn giản, có gì mà phải lăn tăn chứ. với nhu cầu hiện tại của bạn thì yêu cầu về cấu hình là không cao. nếu có xiền thì mua em laptop bạn có thể học mọi lúc mọi nơi. còn không nhiều nhiều xiền thì mua destop, khi nào cần học thì ở nhà đóng cửa để tu. hoặc là kiếm cái laptop 2ndhand cho nhẹ tiền.
chúc bạn thành công!
co gi ma p

oregon
19-04-2012, 11:13
vấn đề là bạn định học gì, cần mấy để làm gì, nếu chỉ đơn thuần word excel, chơi game linh tinh, thì cứ laptop mà táng, còn cần đến đồ họa, máy ảo, thì desk thôi

vimottuonglai
24-04-2012, 23:22
Học tiếng anh giao tiếp thì nên mua laptop đi bạn.

c0jvt287
25-04-2012, 16:27
Học tiếng anh với tin văn phòng thì tốt nhất là mua lap cho tiện.
Thực ra bây giờ lap không đắt lắm mà cấu hình cũng khá mạnh rồi chứ có lẹt đẹt như xưa nữa đâu.