PDA

View Full Version : Quy trình SEO một wesite

nanalove
09-04-2012, 15:05
Hôm nay là ngày đầu tiên thực tập về SEO, sếp bảo lập một quy trình seo qm thường làm, dưới đây là quy trình của em, xin mọi người nhận xét và giúp đỡ:D

--------------------------------

Quy trình SEO một website.
I. Quy trình On-page.

Xác định đối tượng khách hàng tiềm năng.

Xác định được mình đang cung cấp dịch vụ gì ?
Xác định được đối tượng mà mình hướng đến.

Nghiên cứu keywords.

Xác định vị trí địa lý nơi mình cung cấp dịch vụ.
Sử dụng google keywords tools để phân tích từ khóa
Nghiên cứu 10 đối thủ đang đứng top.
Google Suggestion

Xây dựng nội dung cho website.

Xây dựng cấu trúc bài viết gồm các thẻ meta:
+ Title(H1), description, keywords: Đặt từ khóa quan trọng nằm ở vị trí đầu tiên
+ H2: Tóm tắt nội dụng bài viết, cố gắng đưa từ khóa lên đầu
+ H3: Các đề mục cho từng phần trong nội dung bài viết
+ Thêm hình ảnh, đặt thuộc tính ALT
+ In đậm các từ khóa để làm tăng sự nổi bật từ khóa, từ khóa đầu tiên chèn link trỏ về chính nó, trong bài viết sử dụng các từ có lien quan đến từ khóa để làm tang sự tiệm cận
+ Mật độ từ khóa trong bài viết từ 3-7% so với tổng các số từ(Sử dụng add firefox: Search Status).

Liên kết nội bộ:

Sử dụng các từ lien quan trong bài viết.
Sử dụng thẻ Tags.
Các bài viết lien quan.
Chèn keywords dưới footer.

Xây dựng cấu trúc website :

Link thân thiện, tránh những ký tự đặc biết, link bao gồn từ khóa.(http://abc.com/tu-khoa-can-seo.html)
Hạn chế link sâu.
Xây dựng site map và file robots.txt

II. Of-Page :

Submission.

Submission website lên các danh bạ website nổi tiếng: Dùng tools Webceo, Directory Submitter v4.

Trao đổi liên kết với các site có cùng chủ đề, PR cao và các diễn đàn có boot vào nhiều để website có độ index nhanh

Tìm kiếm các forums+ website+ wiki để làm tăng độ trust website :

Câu lệnh tìm edu+gov : Site : edu(Gov).
Tìm kiếm forums edu(gov) :Site:edu(gov) inurl: forum(diendan)
Tìm kiếm các nội dung lien quan trong site abc.com: Site: abc.com “nội dụng liên quan”.
Sử dụng tools SEO Nhất Việt PRO để tìm kiếm các link forums đứng top từ khóa mình seo.
Wikikiller*** để edit wiki
III. Sử dụng google tools and google analytics.

Sử dụng google tools để check backlink, theo dõi nguồn backlink của website. Submit site map
Sử dụng google để thống lê truy cập và theo dõi nguồn truy cập
IV. Nghiên cứu đối thủ:

Nghiên cứu nguồn backlink đối thủ. Sử dụng tools http://www.opensiteexplorer.org/ và SEO PowerSuite.

quantong
09-04-2012, 15:19
bài viết khá tốt đấy. Mình thích

dung_la_chet
09-04-2012, 15:19
II.1 Vấn đề là những back link từ đây rất khó kiếm :). Còn quy trình thì nó cũng mênh mông bát ngát, mỗi người 1 kiểu, quy trình của bác là quy trình "cần" nhưng chưa "đủ". Còn đủ như thế nào thì trình của e ko dám lên tiếng :D

AkuVn
09-04-2012, 15:29
Để có thể xác định chính xác mình có gì và thiếu gì để từ đó hoàn thiện bổ trợ phần thiếu. Mỗi SEOer đều có điểm mạnh và điểm yếu riêng, hơn là ở chỗ ai biết cách khai thác tối đa tài nguyên và hạn chế tối đa sở đoản. SEO PRO là khi làm SEO mà như không làm :) Nói thì dễ chứ thực hiện thì mới biết :D

songvaconghien
09-04-2012, 15:55
đó là các bước căn bản của bạn khi làm seo. nhưng mỗi người có một biến thể riêng cho từng cách làm của họ.

lovedomains
09-04-2012, 16:12
bài viết của bạn hay quá. mình cũng đang đang xin thực tập ở các công ty TMĐT và SEO.

songvaconghien
09-04-2012, 16:18
bài viết của bạn hay quá. mình cũng đang đang xin thực tập ở các công ty TMĐT và SEO.
về với VNIT nhé bạn. chúng ta cùng nhau học tập cùng nhau làm .
làm được sẽ được nhận vào công ty. chúng tớ cũng đang làm này

Google team
09-04-2012, 16:41
In đậm các từ khóa để làm tăng sự nổi bật từ khóa, từ khóa đầu tiên chèn link trỏ về chính nó, trong bài viết sử dụng các từ có lien quan đến từ khóa để làm tang sự tiệm cận

Cái này còn nhiều tranh cãi, phần lớn là chỉ Bôi đậm 1 lần thôi :)

viethungtsn1
09-04-2012, 16:43
12043
Cơ bản là vậy, nhưng đào sâu thêm thì nói cả ngày ko hết đc :D

hungvu89
09-04-2012, 17:08
hay đấy, nhưng quy trình hơi chung chung, làm một quy trình chi tiết cụ thể luôn đi bác, phân tích rõ từng bước thì càng tốt :drool:

anh2604
09-04-2012, 17:25
Hôm nay là ngày đầu tiên thực tập về SEO, sếp bảo lập một quy trình seo qm thường làm, dưới đây là quy trình của em, xin mọi người nhận xét và giúp đỡ:D

I. Quy trình On-page.

Nghiên cứu keywords.

Google Suggestion

+ Title(H1), description, keywords: Đặt từ khóa quan trọng nằm ở vị trí đầu tiên
+ In đậm các từ khóa để làm tăng sự nổi bật từ khóa, từ khóa đầu tiên chèn link trỏ về chính nó, trong bài viết sử dụng các từ có lien quan đến từ khóa để làm tang sự tiệm cận
+ Mật độ từ khóa trong bài viết từ 3-7% so với tổng các số từ(Sử dụng add firefox: Search Status).

Liên kết nội bộ:

Sử dụng thẻ Tags.
Các bài viết lien quan.

Link thân thiện, tránh những ký tự đặc biết, link bao gồn từ khóa.(http://abc.com/tu-khoa-can-seo.html)
Hạn chế link sâu.

II. Of-Page :

Submission.

Submission website lên các danh bạ website nổi tiếng: Dùng tools Webceo, Directory Submitter v4.

Trao đổi liên kết với các site có cùng chủ đề, PR cao và các diễn đàn có boot vào nhiều để website có độ index nhanh

Tìm kiếm các nội dung lien quan trong site abc.com: Site: abc.com “nội dụng liên quan”.
Sử dụng tools SEO Nhất Việt PRO để tìm kiếm các link forums đứng top từ khóa mình seo.

Sử dụng google tools để check backlink, theo dõi nguồn backlink của website. Submit site map
IV. Nghiên cứu đối thủ:

Nghiên cứu nguồn backlink đối thủ. Sử dụng tools http://www.opensiteexplorer.org/ và SEO PowerSuite.

Một số thông tin của bác phạm TOS của GA ^^

nanalove
09-04-2012, 20:47
hay đấy, nhưng quy trình hơi chung chung, làm một quy trình chi tiết cụ thể luôn đi bác, phân tích rõ từng bước thì càng tốt :drool:

Phân tích rõ gì nữa:(, thì hằng ngày làm sao, thì bây giờ ghi vậy chứ biết ghi gì bây giờ, nổ banh xác vào đó, sếp mà hỏi lại một câu trả lời không được thì lúc đó kiếm đâu ra lỗ để chui:emlaugh:

Thì đôi khi mũ trắng nó vẫn dính bẩn mà bác:kiss:

// Mà chưa ai góp ý cho em là thiếu chỗ nào để em bổ sung:(

hungvu89
09-04-2012, 21:34
Phân tích rõ gì nữa:(, thì hằng ngày làm sao, thì bây giờ ghi vậy chứ biết ghi gì bây giờ, nổ banh xác vào đó, sếp mà hỏi lại một câu trả lời không được thì lúc đó kiếm đâu ra lỗ để chui:emlaugh:

Thì thêm vài chi tiết như là : đánh giá độ khó như nào, thời gian thực hiện, giá tiền ra sao, ... mấy cái mà thiên về kinh nghiệm cá nhân ấy, còn mấy cái mà thiên về lý thuyết thì có nhiều rồi :D
Đã nhiệt tình thì nhiệt tình cho trót luôn đi bác :lick:

nino
09-04-2012, 21:43
tình hình trước mắt là vậy rồi ...không có gì bàn cải thêm

tình hình là vậy rồi .... không có gì để bàn cải thêm
tình hình là có cần như thế này không?

outlier
09-04-2012, 22:04
Mình nghĩ việc phân tích keyword và đối thủ cần đưa thành 1 phase riêng trước 2 phase onpage và off page mà bạn chia vì như thế mới thể hiện được sự quan trọng của bước phân tích và lên kế hoạch

ThuyCuong
09-04-2012, 22:04
cảm ơn bạn, mình thấy nếu như bạn là người mới thực tập chắc giám đốc nhận luôn, chúc bạn thành công seo từ khóa top top

tangduongtrieu
09-04-2012, 22:40
Dạo này cao thủ SEO ngày càng nhiều. làm việc cũng khó khăn hơn hôm trước để từ khóa 1-2 tháng ko SEO ko thấy rớt bây giờ mà ngồi chơi 1 tuần là thấy em nó bắt đâu .... down rồi :D

dù sao cũng mừng :D

intelprotin4
10-04-2012, 08:21
hihi cũng còn nhiều cái nói chung là cứ làm tốt những cái đó bạn sẽ thành công

Bean.it90
10-04-2012, 08:34
tùy từng lĩnh vừng mà thiên biến vạn hóa nhé các bạn :)

su47
10-04-2012, 08:48
về SEO, kỹ năng làm những việc thực tế giá trị hơn lý thuyết tổng hợp

pd_bang88
10-04-2012, 13:33
thank bác tinh thần chia sẻ chúc may mắn

kraken
10-04-2012, 14:13
Em cũng newbie đang học nghề, cám ơn bác chia sẻ nhé ;)

adidaphat
10-04-2012, 14:36
Cái phần sử dụng câu lệnh tìm forum .edu .gov sao mình không làm được nhỉ, bạn có thể chỉ mình rõ hơn được không ? có ví dụ càng tốt. thanks :D

DragonSEO
10-04-2012, 15:59
Bạn nắm vững khá tốt lý thuyết đó. Còn thực hành thì chờ Google nhé :)

xulynuoc
10-04-2012, 16:06
Nghiên cứu đối thủ đi kèm với việc nghiên cứu xác định từ khóa thì hay hơn, giúp mình xác định được chính xác keywords mình làm, lựa chọn keywords phù hợp và dự đoán đc thời gian lên top. Việc nghiên cứu từ khóa và đối thủ sẽ là bước cực kỳ quan trọng, quyết định sự thành công cho 1 dự án :D

maicon
10-04-2012, 16:07
good rồi, nên sử dụng nhiều tool hơn nữa để phụ trợ công việc: Xây dựng nội dung cho website (phần này hay xài tool để tính giùm) hoặc tool spam diễn đàn, lên link lẹ mà bị ban mất link cũng lẹ

mà sao cứ 1. 1. 1. vậy ? ko phân ra 1. 2. 3. :tongue:

nanalove
10-04-2012, 16:56
Cái phần sử dụng câu lệnh tìm forum .edu .gov sao mình không làm được nhỉ, bạn có thể chỉ mình rõ hơn được không ? có ví dụ càng tốt. thanks :D

ANh muốn tìm site edu: site:edu , muốn tìm gov: site: gov
Diễn đàn edu: Cách 1 (https://www.google.com.vn/search?sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=site%3Aedu.vn+inurl%3Adiendan) và Cách 2 (https://www.google.com.vn/search?sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=site%3Aedu.vn+inurl%3Aforum).
Tìm các blog cũng tương tự

good rồi, nên sử dụng nhiều tool hơn nữa để phụ trợ công việc: Xây dựng nội dung cho website (phần này hay xài tool để tính giùm) hoặc tool spam diễn đàn, lên link lẹ mà bị ban mất link cũng lẹ

mà sao cứ 1. 1. 1. vậy ? ko phân ra 1. 2. 3. :tongue:

Từ trước giờ, chưa bao giờ em dùng tools để spam:cool:. 1.1.1 em nhầm, xoáy em dữ vậy:shifty:

// VẪN CHƯA AI TRẢ LỜI EM THIẾU CƠ BẢN CHỖ NÀO. MONG MỌI NGƯỜI GIÚP ĐỠ

Tapher
11-04-2012, 08:08

I. Quy trình On-page.

Nghiên cứu keywords.

Google Suggestion

Liên kết nội bộ:

Sử dụng thẻ Tags.
Các bài viết lien quan.

Hạn chế link sâu.

II. Of-Page :

Submission.

IV. Nghiên cứu đối thủ:

Mình đọc các đề mục lớn (bôi đậm) và thắc mắc phần "Nghiên cứu đối thủ" sao lại ở cuối vậy?

Nhân tiện mình thấy Chính có chia sẻ bài khá tâm huyết về Quy trình SEO, bạn có thể đọc tại blog NgocChinh.com hay LamSEO.com (bài này LamSEO "đặt hàng" ku Chính và đang được set featured :D)

nanalove
11-04-2012, 08:16
Mình đọc các đề mục lớn (bôi đậm) và thắc mắc phần "Nghiên cứu đối thủ" sao lại ở cuối vậy?

Nhân tiện mình thấy Chính có chia sẻ bài khá tâm huyết về Quy trình SEO, bạn có thể đọc tại blog NgocChinh.com hay LamSEO.com (bài này LamSEO "đặt hàng" ku Chính :D)
Cảm ơn anh về hận xét, thực ra ở trên phần nghiên cứu keywords em đã có viết về phân tích 10 đối thủ đứng top, ở dưới này em chỉ viết về nghiên cứu nguồn backlink^^. Lamseo.com là của anh Du mà

imchicken
11-04-2012, 08:50
Nói chung luôn luôn có 1 cái gì đó gọi là dấu nghề ^^.

Tùy thuộc từng bản hợp đồng, dự án mà chiến lược sẽ khác nhau, và Cách SEO cũng khác nhau.

baphuc1024
11-04-2012, 11:00
Đặt cục gạch cho tiện theo dõi

tindomobile
11-04-2012, 11:45
Cái này là nêu ra được mấy món chính yếu cơ bản rùi đấy, còn lại muốn chi tiết thì search và ngâm cứu theo từng mục của bài là ra thoai ^^!

mystyle2212
11-04-2012, 14:33
để làm đc seo ko hề đớn giản :(

nanalove
11-04-2012, 14:55
để làm đc seo ko hề đớn giản :(

Đơn giản thì cứ mua tools về mà spam:eek:. Làm đơn giản và vào sanbox cũng đỡn giản:D

tiepga51
11-04-2012, 15:00
Hay đấy, chắc e cũng phải học theo kinh nghiệm này :D

hungvu89
11-04-2012, 22:08
Đơn giản thì cứ mua tools về mà spam:eek:. Làm đơn giản và vào sanbox cũng đỡn giản:D

tool bữa nay đắt lắm, cứ spam bằng tay, chậm mà chắc :lick:

anh2604
11-04-2012, 22:34
Từ khóa của em từ trang 7 sau 1 ngày nhảy hẳn xuống trang 53. Tại sao lại giảm 1 cách khủng khiếp vậy nhỉ, bác nào có kinh nghiệm giải thích em với

hungvu89
11-04-2012, 22:43
Từ khóa của em từ trang 7 sau 1 ngày nhảy hẳn xuống trang 53. Tại sao lại giảm 1 cách khủng khiếp vậy nhỉ, bác nào có kinh nghiệm giải thích em với

Cái này gọi là Google Dance, bác có thể tìm hiểu thêm tại đây :

http://seochatluong.com/archives/google-dance-la-gi.html

anh2604
11-04-2012, 23:01
Thanks bác chia sẻ, theo bác thì 1 site mới sau bao lâu thì lên pr 0, pr 1, pr 2, pr 3

hungvu89
11-04-2012, 23:20
Thanks bác chia sẻ, theo bác thì 1 site mới sau bao lâu thì lên pr 0, pr 1, pr 2, pr 3

khi nào GG update PR thì sẽ lên thôi, còn lên bao nhiu thì tùy vào site bác như nào nữa
Theo em dự đoán thì khoảng đầu tháng 5 này sẽ update.

hoanglongcitd
17-04-2012, 11:34
12043
Cơ bản là vậy, nhưng đào sâu thêm thì nói cả ngày ko hết đc :D

ông anh mò tận vào đây cơ ak
Tự mình nghiên cứu và trải nghiệm các kỹ thuật SEO là hay nhất

VnaLazy
17-04-2012, 14:28

Mình đang tìm hiểu về SEO, nhưng cái nào vi phạm TOS vậy bác

inaolop
17-04-2012, 14:42
Một quy trình rất dễ hiểu, cảm ơn anh nanalove nha ^^

girloncom
17-04-2012, 14:54
Đây mới chỉ là cơ bản còn nhìu cách lắm ợ

kientre
17-04-2012, 15:21
cảm ơn chủ thớt đã có một bài viết rất hay. Nhưng có nên quá lạm dụng tool vào seo hay không nhỉ.

su47
17-04-2012, 15:55
một chiến lược seo hoàn hảo là một chiến lược mà bãn sẽ chẳng có một chiến lược nào cả.
Hãy viết lách theo những gì bạn biết và phục vụ người dùng tốt nhất. Hãy coi khách của bạn là thượng đế
"Guest is the God"
Hãy để Google phán xét mọi chuyện. Túm lại là hãy quên SEO đi. Hãy phát triển nội dung của các bạn như vốn dĩ nó phải thế và trên đời này chưa có khái niệm nào gọi là SEO cả.
Việc này giống như việc bạn trở về thời thơ ấu khi mà bạn chưa biết nước Mỹ xa xôi nằm ở chỗ nào và ko hề biết Google là ai cả

xemtruyen
17-04-2012, 22:56
Nếu các bạn học seo thì vào trang này ngocchinh.com :)

tonythanhcd02
17-04-2012, 23:33
một chiến lược seo hoàn hảo là một chiến lược mà bãn sẽ chẳng có một chiến lược nào cả.
Hãy viết lách theo những gì bạn biết và phục vụ người dùng tốt nhất. Hãy coi khách của bạn là thượng đế
"Guest is the God"
Hãy để Google phán xét mọi chuyện. Túm lại là hãy quên SEO đi. Hãy phát triển nội dung của các bạn như vốn dĩ nó phải thế và trên đời này chưa có khái niệm nào gọi là SEO cả.
Việc này giống như việc bạn trở về thời thơ ấu khi mà bạn chưa biết nước Mỹ xa xôi nằm ở chỗ nào và ko hề biết Google là ai cả

Mình cũng thích ý của bạn này. Đành rằng SEO nhưng theo thời gian, nếu site không có gì hay và nội dung nghèo nàn thì khách hàng cũng bỏ. Cứ duy trì SEO sẽ gây mệt mỏi cho admin, nhất là website từ 2 năm trở lên. Trừ những công ty bỏ chi phí ra để đội ngũ IT duy trì SEO cho một số từ khóa nhất định.

Nhưng vấn đề nội dung là vấn đề đau đầu và tốn kém nhiều thời gian nhất. Làm xong lại bị copy và linh tinh nhiều chuyện khác.

abc123
18-04-2012, 10:39
uhm. đúng rồi, nhưng mà ai cũng đi theo cái sườn đó, chỉ là sườn có thịt và không có thịt thôi. hihi

c_c
18-04-2012, 11:07
SEO PRO là khi làm SEO mà như không làm
Hì hì... Thế ko biết ai là cao thủ seo nhỉ :D --> Có thể là "đại gia $" chẳng? :D

hdlike
18-04-2012, 11:10
Bác ơi, Em đang có 1 website cần Seo, Bác có thể hướng dẫn cụ thể chút được ko ? Nếu bác ở HN A/E mình gặp nhau trao đổi chút được chứ.?

nanalove
18-04-2012, 13:34
Em ở sài gòn bác ạ:lick:.
Email: hoangphuongit1991@yahoo.com (không chát:D) nếu có vấn đề nằm trong kiến thức, em sẽ giúp đỡ nhiêt tình

dung_la_chet
18-04-2012, 15:05
Em ở sài gòn bác ạ:lick:.
Email: hoangphuongit1991@yahoo.com (không chát:D) nếu có vấn đề nằm trong kiến thức, em sẽ giúp đỡ nhiêt tình

nanalove tuổi trẻ mà tài cao nhỉ :). Mềnh già ràu mà tài ko có :D

nguyenhuong_apl
18-04-2012, 15:08
Một plan khá chi tiết cho chiến dịch seo

tuanson360
20-04-2012, 16:50
quy trình này khá căn bản nhưng rất cần thiết, ta ko nên bỏ qua bất cứ giao đoạn nào

khoanguyen2012
20-04-2012, 21:05
mình cũng đang tìm hiều về Seo ...thanks về bài chia sẻ !

muaxehoi
22-04-2012, 14:34
Tương đối đủ ý. Nhưng nhấn mạnh rằng NỘI DUNG luôn là thành phần quan trọng nhất.

qhvietnam
22-04-2012, 15:02
bài viết rất hữu ích đối với anh em mới làm quen với SEo

nanalove
22-04-2012, 20:50
Phần Nghiên cứu keywords. mình nghĩ chiếm đến 80% sự thành bại mà sao ai cũng viết về nó quá đơn giãn như thế nhỉ , mình góp ý chân thật , một newbier đọc xong bài này cũng chã biết làm gì...................
Trên đó là em viết quy trình em làm mà thôi, còn bài viết về nghiên cứu, viết cả ngày cũng không hết:D

laotru
17-06-2014, 08:50
Những thông tin này rất có ích cho những người mới vào nghề như tụi em, thanks bác nhé!

SmartOne
22-06-2014, 23:04
Tương đối đủ ý. Nhưng nhấn mạnh rằng NỘI DUNG luôn là thành phần quan trọng nhất.

Em đồng ý, bây giờ là lúc cần phải tập trung cao độ vào nội dung, site của em hiện tại ko đặt backlink ở đâu cả, em đang xậy dựng nội dung trước, khi lượng content đủ vừa em mới nghĩ đến việc liên kết với các website khác, ko nóng vội được.

Herbert
03-09-2014, 16:46
SEO could be befuddling and can likewise be hard to comprehend… and in the event that you are considering procuring a web advertising organization to help showcase your site on the Internet by means of Search Engine Optimization (SEO), take eventually to see how SEO functions so you can pick up most profit from your SEO crusade

khongbiengioic06
03-09-2014, 16:56
II. Of-Page :

Submission.

Hai cái này theo mình thì bây giờ không nên làm nữa để tránh bị trảm. Ngoài ra mình nghĩ cái quy trình trên soạn ra chỉ để cho sếp là một người chưa biết nhiều về seo nhìn vào cảm thấy logic thôi chứ thực ra nó chẳng có mấy ý nghĩa vì thực tế khai triển ra một quy trình để có thể seo lên top thì nó cần rất rất nhiều hơn thế