PDA

View Full Version : main không nhận ổ

lukhach15
10-03-2007, 07:20
tôi có 2 ổ cứng (vừa nâng cấp máy tính ) 1 ổ sata seagate 80 gb va 1 ổ maxtor eide(cũ) 40 gb nhưng mays chỉ nhận đc 1 trong 2 ổ không thể nhận đc cả 2 ổ cùng lúc (đã thư các chế đọ thiết lập ổ cứng trong bios - auto, combine , ednhance, sata only nhưng lúc nào máy nhận đc 2 ổ thì đều bắt khởi động từ ổ cũ 40gb dù đã cài window ở ổ 80 gb(ổ cúng cũ đã format lại ko có boot) làm thế nào đẻ máy khỏi dông đc từ ổ sata đây mong các ban chỉ giúp cách thiết lập bios và jumper để máy nhận đc 2 ổ cúng cùng 1 lúc và sau này còn cắm thêm 1 ổ dvd nữa máy dung main epox 848p chip 3ghz emt 64
mong các bạn giúp đỡ xin cảm ơn

nguyendunghai
10-03-2007, 07:37
Bạn ơi, bạn không nói rõ rồi. Bạn xét Jum ổ cứng đó như thế nào, vì việc này cũng ảnh hưởng tới cách nhận của ổ cứng!

cao hoang hai
10-03-2007, 08:09
bạn muốn máy khởi đông từ ổ cứng 80G sata thì bạn làm như sau;
chọn ổ 80G là master,o 40G là slever

milanista1309
10-03-2007, 10:40
Caohoanghai nói cũng đúng bạn thử xem sao!Đó là cơ bản nhất đó

HVA
10-03-2007, 12:35
sau đó vô main enable cái IDE 0 và IDE 1

nino
10-03-2007, 12:40
Bác lukhach15 làm được chưa? có phải xài main giga không? vô bios set cho boot ổ có chứa win (ổ 80) boot nhé, he he mình bị zụ này gồi!!!

lukhach15
11-03-2007, 04:45
mình xài main epox 848p vấn đề là mình đã thử đặt chế dộ salve cho ổ cứng cũ 40 gb thi máy vẫn nhận ổ cũ trc dù chỉ ổ sata mới có boot (cài window) main luôn nhận ổ sata là eide chanel 3 kô thể nào đặt nó là chanel edie 0 đc vậy làm thế nào để theiet lập máy nhận ổ sata la bôt đàu tiên vậy minh đã mầy mò hêt các thiết lập trong main bios rồi vậy phải làm thế nào?

sutusamac6
11-03-2007, 07:55
uh nếu máy của bạn khônng nhận một lúc 2 ổ 80 và 40 mà bạn đã vào bios chỉnh rồi mà kô được thì có vẻ là main của bạn yếu nên không thể chạy được 2 ổ có dung lượng lớn như thế. bạn hãy đọc kỹ sách hướng dân của linh kiên để xem sét
chúc bạn thanh công

tFX
11-03-2007, 08:29
Vào bios, chỉnh first boot device (hay tương tự) sang ổ SATA, còn ổ 40GB nó đứng một mình cứ set nó là master đi, hết.

hddlab
11-03-2007, 17:39
tôi có 2 ổ cứng (vừa nâng cấp máy tính ) 1 ổ sata seagate 80 gb va 1 ổ maxtor eide(cũ) 40 gb nhưng mays chỉ nhận đc 1 trong 2 ổ không thể nhận đc cả 2 ổ cùng lúc (đã thư các chế đọ thiết lập ổ cứng trong bios - auto, combine , ednhance, sata only nhưng lúc nào máy nhận đc 2 ổ thì đều bắt khởi động từ ổ cũ 40gb dù đã cài window ở ổ 80 gb(ổ cúng cũ đã format lại ko có boot) làm thế nào đẻ máy khỏi dông đc từ ổ sata đây mong các ban chỉ giúp cách thiết lập bios và jumper để máy nhận đc 2 ổ cúng cùng 1 lúc và sau này còn cắm thêm 1 ổ dvd nữa máy dung main epox 848p chip 3ghz emt 64
mong các bạn giúp đỡ xin cảm ơn

Trường hợp này đôi khi xảy ra khi bạn bỏ đĩa CD-ROM có hỗ trợ khởi động trong ổ đĩa. Khi đó, cho dù bạn set Bios khởi động từ ổ SATA nào đi chăng nữa thì sau khi không nhận được lệnh boot from CD-ROM từ phía người dùng (press anykey to boot from CD-ROM) thì hệ thống (của riêng dòng main dùng chipset 848) sẽ lập tức tìm ngay đến ổ gắn ở kênh Pri.Master IDE để tìm nhân khởi động. Nếu không thấy thì nó sẽ đứng yên chứ không tìm tiếp ở SATA (khi mà bạn set SATA trong hệ thống của bạn là realmode SATA chứ không phải là IDE giả lập). Nếu muốn boot từ CD-ROM để cài Windows, bạn bắt buộc phải cắt ổ IDE khỏi hệ thống và tiến hành cài bình thường. Nếu chỉ muốn boot từ SATA đã cài hệ thống thì bạn bắt buộc phải bỏ đĩa boot ra khỏi ổ đĩa quang của mình trong khi hệ thống POST và tìm ổ boot.

duy007vn
12-03-2007, 01:07
Ổ 80GB là SATA thì cứ cắm vào cổng SATA boot trên MAIN. Ổ ATA kia thì cắm vào slot dành cho ATA --> set jumper cho ổ ATA là master. Sau đó vào BIOS chọn chế độ khởi động là ổ cứng, lúc này sẽ có thêm 1 tùy chọn cho phép bạn chọn ổ cứng nào để khởi động --> bạn chọn ổ SATA là được.

hddlab
12-03-2007, 08:33
Ổ 80GB là SATA thì cứ cắm vào cổng SATA boot trên MAIN. Ổ ATA kia thì cắm vào slot dành cho ATA --> set jumper cho ổ SATA là master. Sau đó vào BIOS chọn chế độ khởi động là ổ cứng, lúc này sẽ có thêm 1 tùy chọn cho phép bạn chọn ổ cứng nào để khởi động --> bạn chọn ổ SATA là được.

Ủa, ổ SATA có dùng jump master hồi nào vậy ta?:confused:

duy007vn
12-03-2007, 12:18
Ổ SATA ko có jumper, gõ nhầm thôi. Đã fix lại là ATA rồi :D