PDA

View Full Version : Cài lại Win ko được

chauanhsg
08-03-2007, 17:10
Máy mình đang dùng main PiV, nhưng chỉ có 1 khe IDE và 1 khe SATA,ổ cứng đang dùng cổng IDE, không dùng ổ CD.Bây giờ Win bị hư, muốn cài lại win. MÌnh thử cắm ổ CD & ổ cứng chung 1 cáp IDE nhưng nó chỉ nhận 1 trong 2 cái trên.Có cách nào cài lại Win ko vậy các bác...đang điên cái đầu

skyline_serip
08-03-2007, 17:16
Cắm chung 1 cáp vậy có set ổ CD-Rom là slave chưa!

duongtien
08-03-2007, 17:23
Bạn để ý cái jump trên HDD và CDROM ấy. Như skyline_serip nói đấy, bạn phải set CDROM là Slave. Nếu chưa thì bạn nhìn trên thân ổ CD có hướng dẫn đó, bạn cắp Jump cho hợp lý thì chắc là được.

duy007vn
08-03-2007, 20:06
1. Set cho ổ cứng ở chế độ jump master.
2. Set cho ổ CD ở chế độ jump slave (có thể tháo jump ra cũng được --> lúc này mặc định sẽ là slave)

Còn nếu để cài lại Windows thì cần set cho ổ CD thành master để boot từ ổ CD này.

khoabeo108
08-03-2007, 20:15
Đúng như mọi người nói, set cho HDD là Master, CDROM là Slave là được!

khamvaphaonline
08-03-2007, 20:53
Nếu bạn không biết set jump thì hãy xem trên HDD. nó có hướng dẫn cách set master và slave

letam84
08-03-2007, 21:53
Tháo jump trên CD là chắc ăn nhất khỏi vào set slave cho CD

chauanhsg
10-03-2007, 10:10
Nếu set ổ CD là slave thì làm sao boot từ CD để mà cài lại WIN được,nếu để HDD là master thì nó chỉ nhận mỗi 1 ổ cứng thôi còn ổ CD thì ko nhận...làm sao đậy các bác...

duongtien
10-03-2007, 10:13
Bạn chọn thiết bị khởi động đầu tiên là ổ CD ấy.
tùy từng main, bạn vào bios mà thiết lập thiết bị khởi động đầu tiên.
Có máy thì chỉ cân ấn F9 là ra phần chọn thiết bị khởi động

dmtuan06
10-03-2007, 15:23
uh bạn vô biôs tinh chỉnh lại đc mà

chauanhsg
13-03-2007, 13:12
uh bạn vô biôs tinh chỉnh lại đc mà

mình cũng đã chỉnh trong Bios là khỏi động từ CD đầu tiên nhưng vấn đề là nó chỉ nhận 1 trong 2 thứ trên: hoặc chỉ nận ổ CD hoặc chỉ nah65n ổ cứng thôi thì làm sao cài lại WIN đc ??????

tridunggame
13-03-2007, 14:20
Thật kì lạ là main của bạn chỉ có 1 khe SATA, thường thì máy nào cũng phải có ít nhất 2SATA mà. Nếu trc đây máy bạn ko dùng CDROM thì rất có thể máy bạn trc đây chỉ ghost chứ ko cài win. Nếu như vậy thì bạn đem ổ cứng đi ghost lại là xong, đây là giải pháp tình thế thôi xài tạm vậy :)

mitavn
13-03-2007, 14:29
mình cũng đã chỉnh trong Bios là khỏi động từ CD đầu tiên nhưng vấn đề là nó chỉ nhận 1 trong 2 thứ trên: hoặc chỉ nận ổ CD hoặc chỉ nah65n ổ cứng thôi thì làm sao cài lại WIN đc ??????

Bạn cứ tháo jump ổ CD ra, rồi cắm vào cùng dây với ổ cứng là được mà. (ổ cứng cắm ở đầu dây, ổ CD ở giữa dây)
Vào CMOS chỉnh thứ tự boot CD trước. Boot vèo vèo chứ có gì đâu.
Nhà Mita làm net làm cái này hoài :wub:

chauanhsg
14-03-2007, 14:55
Bạn cứ tháo jump ổ CD ra, rồi cắm vào cùng dây với ổ cứng là được mà. (ổ cứng cắm ở đầu dây, ổ CD ở giữa dây)

Mình cũng đã thử rồi,và vào đc quá trình cài WIN,format đc ổ C nhưng sau khi nó chép hết những tập tin để cài WIN vào ổ C rồi khởi động lại để bắt đầu cài lại WIN từ ổ cứng thì nó báo lỗi là ko thể vào đc ổ cứng( nghĩa là ko vào đc ổ C để tiếp tục cài WIN....có cách nào cài qua mạng LAN ko vậy?

chauanhsg
14-03-2007, 15:00

Mình cũng đã thử rồi,và vào đc quá trình cài WIN,format đc ổ C nhưng sau khi nó chép hết những tập tin để cài WIN vào ổ C rồi khởi động lại để bắt đầu cài lại WIN từ ổ cứng thì nó báo lỗi là ko thể vào đc ổ cứng( nghĩa là ko vào đc ổ C để tiếp tục cài WIN....có cách nào cài qua mạng LAN ko vậy?

chauanhsg
14-03-2007, 15:12
nó báo lỗi ""Couldn't open drive multi(0)dík(0)rdisk(0) pảtition(1) "....vậy là sao?