PDA

View Full Version : Chia sẻ cách thực hiện top 1 từ khóa món ăn ngon

nanalove
23-03-2012, 19:28
Hungvu89 - SEOChatLuong.com

Chia sẽ bí quyết lên top 1 keyword : “món ăn ngon”
Website : http: //biquyetnauan. com
Ngôn ngữ : Joomla
Từ khóa : món ăn ngon
Vị trí : 1 (google.com.vn)
Bắt đầu : 19/12/2011 (cũng là ngày đi mua tên miền + host để dựng site)
Kết thúc : Khoảng đầu tháng 3 (lên top 1)

Dạo này ddth cải cách nhiều qá, anh em than vãn cũng nhiều, hôm nay mạo muội lập 1 topic chia sẽ tí kinh nghiệm hy vọng phần nào làm tăng chất lượng bài viết của ddth.

Như tiêu đều, hôm nay mình xin chia sẽ bí quyết để lên top 1 keyword : “món ăn ngon”

Đầu tiền, nhiều người hỏi tại sao mình làm từ này, độ khó như nào, có tác dụng kinh doanh ko, blah, blah ….

Trả lời thẳng luôn : mình thích làm từ nào là làm từ đó, không quan tâm mấy cái khác.

Tuy nhiên theo quan điểm của mình thì đây là 1 từ khóa DỄ. ( cái này thú thật là sau này mình mới tìm hiểu, còn khi mình bắt đầu làm từ khóa này thì 100% là do sở thích, không hề biết đánh giá )

Có 2 yếu tố mà 1 số bác sẽ mắc phải khi đánh giá từ khóa này :
1. Search Google kết quả trả về khoảng 14 triệu kết quả => lo lắng vì nhiều cạnh tranh
2. Cũng có tham khảo qua giaseo.com thấy nó đưa ra kết quả sau :
THÔNG TIN KẾT QUẢ

Phí đẩy Top 10: 6.88 ⇔ 15.88 Triệu
Phí duy trì Top 10: 2.75 ⇔ 6.35 Triệu
Độ khó : 80%
Onpage : 80%
Offpage : 80%

Từ 1+2 => nhiều bác sẽ nản chí anh hùng ngay từ bước đầu

Thật ra mấy con số đó chỉ là để tham khảo, để đánh giá độ khó còn nhiều yếu tố khác.

Còn vấn đề từ khóa có dấu hay không dấu thì xin mời các bác đọc bài này của bác Babywolf (http://www.babywolfvn.com/internet-marketing/seo/lam-seo-nen-lam-co-dau-hay-khong-dau)

Rồi, sau khi tìm được từ khóa ưng ý rồi thì bắt đầu dựng site thôi :)

Đầu tiên là mua domain + host (cái này chắc khỏi nói)
Còn về việc mua domain trùng keyword thì vấn đề này thảo luận nhiều rồi
Theo quan điểm của riêng mình : domain trùng keyword là 1 lợi thế trong SEO, nhưng SEO có rất nhiều yếu tố, không đáp ứng dc yếu tố này thì dùng yếu tố khác để bù vào. Trong thực tế, không phải ai làm SEO cũng dc làm trên website có domain trùng keyword, nhiều khi khách hàng tìm tới mình, rồi ném cho mình cái website với cái domain và keyword hoàn toàn chả liên quan, chả lẽ mình bảo “chị ơi bên em chỉ SEO website có domain trùng keyword” :D

Nói là thế nhưng mà mình cũng check vài cái domain liên quan đến món ăn ngon, hầu như mấy cái hay hay đều bị người ta đăng kí hết , sau vài ngày suy nghĩ thì quyết định chọn http: //biquyetnauan. com, còn host thì dùng host Linix thường dùng cho mã nguồn mỡ.

Tiếp theo chuẩn bị 1 số addon và tool tiện cho SEO, đây là những addon và tool mình dùng :
a. SEOQUAKE để kiểm tra PR, index, keyword density, tuổi domain, …
b. Web Developer để soi thẻ h1, alt ảnh, …
c. Nodofollow để kiểm tra dofollow và nofollow
d. Tool ISEO (share free trong thegioiseo, có nhiều tính năng nhưng chủ yếu mình dùng để check thứ hạng từ khóa, có cả chức năng post bài lên mạng xã hội :D )
e. Trước kia thì mình có dùng gói SEO PowerSuite thấy cũng ok, có tool SEO spyglass dùng để check backlink của đối thủ rất tốt.

Rồi xong, bi giờ vào vấn đề chính thôi.

Đầu tiên, vấn đề muôn thuở : ONPAGE

11929

1. Title : Món ăn ngon Việt Nam (khoảng 30 kí tự và đặt từ khóa ở ngay đầu tiên.)

Có 1 số quan điểm riêng của mình về vấn đề title

a. Hay, ấn tượng, lột tả dc nội dung website muốn hướng đến (riêng title của mình thì chỉ đáp ứng dc tiêu chí thứ 3)
b. Title từ 60-70 kí tự, dài qá sẽ bị google cắt mất khi hiển thị trên SE
c. Không dồn nhiều từ khóa giống hoặc liên quan đến nhau vào title

Ví dụ như thế này : Truyện tranh online| Truyen tranh online | Đọc truyện online
Mình đã test và để như thế này Google sẽ rút gọn lại thành : Truyện tranh online
Sau đó mình chuyển title thành : Truyện tranh online | Truyen tranh online thì Google hiển thị bình thường, các bác có thể gõ key “truyện tranh online” và xem title trang http: //seotruyen. com

Tuy nhiên có 1 số website không rơi vào trường hợp này dù title spam keyword, cái này mình nghĩ là do nó không thể kiểm soát hết 100% website dc, ví dụ như thằng vechai.info, các bác search “truyện tranh online” sẽ thấy title của nó. Nhưng khi gõ cả domain của nó vào thì nó vẫn bị rụt gọn title :D

2. Description : Món ăn ngon là đặc điểm nổi bật của văn hóa ẩm thực Việt Nam. Hãy đến với chúng tôi để tìm hiểu thêm về món ăn ngon nhé. (Từ khóa linh động chèn vào đầu và cuối)

Cũng có 1 vài ý kiến :

a. Des khoảng 160-165 kí tự, dài quá sẽ bị cắt.
b. Google đã không còn coi trọng 2 thẻ Meta Des và Meta Keyword nữa nhưng dù sao có vẫn tốt hơn. Hình như Yahoo và Bing vẫn còn coi trọng 2 thẻ này.
c. Des không dành cho bot google mà dành cho khách hàng, người ta đọc đoạn mô tả thấy hay, ấn tượng thì sẽ vào.
d. Khéo léo chèn khoảng 1,2 từ khóa vào des vì khi search nó sẽ dc bôi đậm. Tuy nhiên chèn sao cho thật tự nhiên, tránh gây phản cảm.

3. Meta Keyword : món ăn ngon, mon an ngon, ẩm thực việt nam, am thuc viet nam, am thuc, ẩm thực

Cái này chắc không cân phải nói nhiều, tuy nhiên keyword liên quan đến nội dung website sẽ tốt hơn. Ví dụ như trang ẩm thực Việt Nam mà đưa từ truyện tranh online vào thì thật không hay tí nào.

4. Tiếp theo đến h1, h2, h3

Vì mình làm Joomla xài temp free nên h1,h2, h3 nó mặc định như thế, mình không đụng code và cũng chẳng biết code. Một số bác thường hay hỏi nếu không biết code thì có SEO dc ko, câu trả lời là dc (yên tâm rồi nhé :D), nhưng biết code đương nhiên là tốt hơn rồi.

Xin nói 1 tí về vấn đề này :

a. H1 : Chứa từ khóa “món ăn ngon”, từ khóa càng ở đầu thì càng tốt, chèn link trỏ về trang chủ với anchor text là từ khóa. (thẻ này rất quan trọng)
b. H2, h3 có thể chứ từ khóa nhưng nên biến đổi 1 tí. Ví dụ : từ khóa “món ăn ngon” trong h1 thì h2 có thể là “món ăn ngon việt nam”, “thưởng thức món ăn ngon”,… đại khái như thế.
c. H4,h5,h6 không quan trọng lắm.

5. Mật độ từ khóa (Keyword Density)

Khoảng 3-7% là vừa đủ, đừng lớn quá vì Google sẽ cho là nhồi nhét từ khóa.
Cụ thể Keyword Density của mình với từ “món ăn ngon” là 4.12 (check = SEOQUAKE)

Tuy nhiên cũng có nhiều website Keyword Density khá lớn, cụ thể là những site bán hàng với các sản phẩm đặc thù. Ví dụ như site bán nhẫn thì các mặt hàng sẽ là : bán nhẫn vàng, bán nhận bạc, bán nhẫn đồng, … Ta thấy từ khóa bán nhẫn dc lặp lại rất nhiều lần, trường hợp những site như này thì mình chịu, bác nào làm quen rồi thì vào giải thích giùm.

6. Alt hình ảnh :

Hình ảnh xuất hiện ở trang chủ là phần Readmore của các bài viết. Mình để alt đúng theo theo nội dung bài viết, ví dụ : khoai tây xào nấm thì alt là “khoai tay xào nấm”.

Tuy nhiên đến bi giờ thì mình nhận thấy nếu để như kiểu : khoai tây xào nấm | món ăn ngon, hoặc món ăn ngon khoai tây xào nấm, … như vậy sẽ tốt hơn cho keyword “món ăn ngon”

7. Sitemap

Nên chèn link sitemap vào website để bot google duyệt web dễ dàng hơn. Ở đây mình dùng Plugin tạo sitemap của Joomla, tạo xong giao diện rất OK :D, nếu không thì các bác có thể dùng các tool trên mạng để tạo. (ví dụ : A1 sitemap generator hoặc truy cập vào http://www.xml-sitemaps.com/)

8. Footer : Món ăn ngon | mon an ngon | Món ngon 3 miền | Ẩm thực Việt Nam | Sơ đồ trang |

Để các anchor text liên quan hoặc cảm thấy quan trọng. Vì Footer sẽ xuất hiện trong toàn bộ các Page của website nên các từ khóa sẽ dàn trải khắp toàn bộ trang web.

9. Internal link

Nhiều bác cứ nghĩ onpage trang chủ thế là ổn rồi, chỉ tập trung vào trang chủ mà bỏ qa các page con, nhưng thực tế vẫn còn 1 điều khá quan trọng, đó là xây dựng internal link, trong mỗi bài viết (mỗi page con là 1 bài viết)nên khéo léo chèn text link về trang chủ, bên cạnh đó nếu có từ khóa nào liên quan đến các bài viết khác thì trỏ text link về bài viết đó. Một bài viết nên sử dụng 2-3 link là vừa đủ.
Link từ một page có thể không có hiệu quả, nhưng website bác nào có khoảng 200-300 page thì sẽ có hiệu qả rõ rệt, giống kiểu góp gió thành bão ý mà :)

Rồi, mình nghĩ onpage nhiu đó là dc rồi đấy, bác nào mà làm từ khóa dễ thì chỉ cần onpage đúng là chắc chắn sẽ có 1 thứ hạng khả quan, có thể lọt vào top 10 cũng nên. Như trang biquyetnauan.com này chỉ cần 1 tuần là lên top 10 rồi.

Tiếp theo đến OFFPAGE

OFFPAGE hay còn gọi là xây dựng backlink. Có nhiều hình thức tạo backlink :

- Submit link lên directiory, mạng xã hội
- Spam forum, tạo chữ kí
- Trao đổi text link
- Mua text link … …

Cái này chắc khỏi nói ai cũng biết, riêng với biquyetnauan thì mình dùng chủ yếu là trao đổi textlink , submit link lên mạng xã hội (mỗi ngày chỉ cần post 1,2 link) và tạo chữ kí diễn đàn (1 ngày vào diễn đàn comment 1,2 bài). (check = GG master tool thì thấy báo có khoảng 3k backlink thôi, riêng ddth thì khoảng hơn trăm cái :D).

Vậy là xong rồi, onpage, offpage và giờ là ngồi đợi từ khóa nó nhảy thôi :D

Có 1 điều lưu ý các bác : site mới xây dựng không nên tạo quá nhiều backlink. Mình cũng đã bị dính đòn rồi, 1 tuần sau khi dựng site thì mình bắt đầu trao đổi text link. Đến 2,3 hôm sau thì từ khóa đang yên lành ở top 10 bỗng tụt đâu mất, hoàn toàn không nằm trong 700 kết quả đầu tiền của GG. Sau đó mình gỡ hết backlink, khoảng 2 tuần sau thì từ khóa bắt đầu lên lại. Vậy nên bác nào mới dựng site đừng chăm cày link vội, thình thoảng submit vài link lên mạng xã hội là dc rồi, cứ từ từ rồi khoai mới nhừ.

OK, trên đây là toàn bộ những gì mình đã làm, không thêm không bớt cũng không giấu diếm. Các bác có thắc mắc gì thì cứ comment, gạch đá mình chịu hết.

Link: http://seochatluong.com/archives/chia-se-thu-thuat-seo-tu-mon-an-ngon-top-1.html

Google team
23-03-2012, 19:44
Đồng chí làm seo chuẩn đó, Chúc mừng bạn đã lên top ^^

motngaymoi2002
23-03-2012, 19:49
còn đây là giá mà bên đó cho từ khóa của em :
Phí đẩy Top 10: 50 ⇔ 100 Triệu
Phí duy trì Top 10: 20 ⇔ 40 Triệu

hungvu89
23-03-2012, 19:51
còn đây là giá mà bên đó cho từ khóa của em :
Phí đẩy Top 10: 50 ⇔ 100 Triệu
Phí duy trì Top 10: 20 ⇔ 40 Triệu
Giaseo.com là công cụ rất hay, nhưng mang tính tham khảo nhiều hơn, bác cứ tự tin vào, đừng sợ sệt :D

su47
23-03-2012, 19:52
nội dung bài viết hết sức vớ vẩn và spam là chính, cái quan trọng thì vẫn chưa chịu nói ra

hungvu89
23-03-2012, 19:58
nội dung bài viết hết sức vớ vẩn và spam là chính, cái quan trọng thì vẫn chưa chịu nói ra

Cái quan trọng là cái nào bạn nói đi tôi chỉ ra luôn, chỗ nào là vớ vẩn, bạn xem thử chỗ nào tôi nói vớ vẩn thì bạn cứ góp ý. Tôi làm như thế nào thì tôi ghi ra như thế, giấu bạn làm gì, còn spam, xin lỗi nhé ddth đã nofollow rồi spam làm gì, spam câu bài à, xin lỗi bạn cái bài này tôi ngồi 3 ngày mới viết xong, spam mà cũng phải suy nghĩ 3 ngày à. Nếu bạn nói như thế, OK tôi sẽ nhờ nanalove gỡ hết link trong bài viết cho bạn vừa ý.

P/s : tôi kiến thức ít, tôi làm sao thì tôi nói thế, không giấu diếm, không như nhiều bác biết nhiều nhưng cứ ôm khư khư rồi đi chê bai người khác.

OK đã có phát "gạch" đầu tiên, các bác cứ ném tiếp đi ...

Google team
23-03-2012, 20:27
nội dung bài viết hết sức vớ vẩn và spam là chính, cái quan trọng thì vẫn chưa chịu nói ra Lượn đi cho nước đỡ đục ^^

nanalove
23-03-2012, 20:28
Đã sửa link cho bác nào nói mình spam nhé:)
thự sự thì mình mời mãi, hungvu89 mới nhận lời viết bài, bạn nào thắc mắc chỗ nào, cứ đăng lên để anh em cùng thảo luận.:cool:
Chứ ném gạch đá mà bảo spam với dấu nghề thì...:no:

Gà sap chet
23-03-2012, 22:48
Bài viết chất lượng đấy chứ! Rất tốt cho beginer.

PS: Chủ thớt cho hỏi plug tạo sitemap của chú thớt là gì? Có phải "Xmap" không? Cái này không tạo ra đc file: sitemap.xml. Mình đã thử up đường dẫn nó tạo ra lên webmaster tool rồi sau đó check lại bằng SEOquake thì sitemap vẫn là NO. Bạn có plugin nào tạo file và update tự động thì cho mình biết cái tên nhé! Thanks!

nanalove
23-03-2012, 22:58

PS: Chủ thớt cho hỏi plug tạo sitemap của chú thớt là gì? Có phải "Xmap" không? Cái này không tạo ra đc file: sitemap.xml. Mình đã thử up đường dẫn nó tạo ra lên webmaster tool rồi sau đó check lại bằng SEOquake thì sitemap vẫn là NO. Bạn có plugin nào tạo file và update tự động thì cho mình biết cái tên nhé! Thanks!

Hiện tại mình cài weordpress ở seochatluong.com thì cái plugin: Google XML Sitemaps: http://www.arnebrachhold.de/projects/wordpress-plugins/google-xml-sitemaps-generator/

C (http://www.arnebrachhold.de/projects/wordpress-plugins/google-xml-sitemaps-generator/)òn nếu bác hỏi về joomla thì để bác Hungvu89 vào trả lời:D

hungvu89
23-03-2012, 23:03

EM dùng Xmap đấy bác, đúng là nó không tạo ra dc sitemap.xml, vì vậy trong master tool em add sitemap theo đường dẫn Xmap tạo ra : "index.php?option=com_xmap&sitemap=1&view=xml".
Tuy nhiên dạo gần đây Google index cà giật qá nên em chuyễn sang "http://www.xml-sitemaps.com/" tạo hẳn 1 sitemap.xml để up lên :)
Joomla thì ngoài Xmap ra em chẳng biết còn plugin tạo sitemap nào khác :(

Hiện tại mình cài weordpress ở seochatluong.com thì cái plugin: Google XML Sitemaps: http://www.arnebrachhold.de/projects/wordpress-plugins/google-xml-sitemaps-generator/

WordPress thì có cái Google XML Sitemaps quá ngon rồi ^^

pmvuong
23-03-2012, 23:07
bài viết hay xD,cho e hỏi 1 câu,blogspot thì có nên xài xml-sitemap ko,vì e add = sitemap mặc định của nó rồi,nhưng mỗi tội index rùa bò quá ~~!

Gà sap chet
23-03-2012, 23:11
Mình cũng xài Xmap và làm như bạn đó. Thằng http://www.xml-sitemaps.com/ chỉ tạo đc sitemap.xml cho tối đa 500 pages. Chỉ dành cho site trung bình được thôi chứ site lờn thì chịu. Tìm đỏ mắt không ra được cái plugin nào ưng ý. Về khoản này Joomla thua xa WP rồi. :(

hungvu89
23-03-2012, 23:16
Mình cũng xài Xmap và làm như bạn đó. Thằng http://www.xml-sitemaps.com/ chỉ tạo đc sitemap.xml cho tối đa 500 pages. Chỉ dành cho site trung bình được thôi chứ site lờn thì chịu. Tìm đỏ mắt không ra được cái plugin nào ưng ý. Về khoản này Joomla thua xa WP rồi. :(

Em cũng đang đau đầu về vấn đề này, tuy nhiên theo thông tin giang hồ đồn đại thì : "Sitemap giúp cho bot duyệt web dễ dàng hơn, tuy nhiên nếu đã xác định từ đầu là làm site lớn, nội dung nhiều thì không cần sitemap cũng dc, khi site đã lớn mạnh thì bot vào thường xuyên và tự động index, không cần dùng sitemap để chỉ đường cho nó"

pacisoft.com
23-03-2012, 23:50
bài viết hay , có đầu tư nhưng đôi chỗ có xen lẫn QC nên hơi khó chịu tí.
Anyway thanks chủ thớt

hungvu89
24-03-2012, 00:03
bài viết hay , có đầu tư nhưng đôi chỗ có xen lẫn QC nên hơi khó chịu tí.
Anyway thanks chủ thớt

Không phải QC đâu bác, đích thực là hiện tại em chỉ có 2 website đó nên mang ra làm ví dụ thôi ^^

vietravel247.com
24-03-2012, 00:06
Bài viết rất chi tiết đáng cho newbie như mình học hỏi, sẽ áp dụng thử vài từ khóa cho site mình xem sao. Cảm ơn chủ thớt.

su47
24-03-2012, 00:52
Cái quan trọng là cái nào bạn nói đi tôi chỉ ra luôn, chỗ nào là vớ vẩn, bạn xem thử chỗ nào tôi nói vớ vẩn thì bạn cứ góp ý. Tôi làm như thế nào thì tôi ghi ra như thế, giấu bạn làm gì, còn spam, xin lỗi nhé ddth đã nofollow rồi spam làm gì, spam câu bài à, xin lỗi bạn cái bài này tôi ngồi 3 ngày mới viết xong, spam mà cũng phải suy nghĩ 3 ngày à. Nếu bạn nói như thế, OK tôi sẽ nhờ nanalove gỡ hết link trong bài viết cho bạn vừa ý.

P/s : tôi kiến thức ít, tôi làm sao thì tôi nói thế, không giấu diếm, không như nhiều bác biết nhiều nhưng cứ ôm khư khư rồi đi chê bai người khác.

OK đã có phát "gạch" đầu tiên, các bác cứ ném tiếp đi ...

Được, để tôi chỉ ra cho bạn tại sao bạn lại bị gọi là spam và tại sao tôi lại gọi bài viết của bạn là vớ vẩn nhé:
1. Bạn đã chèn nhiều liên kết trong bài viết, nhiều người đã click vào liên kết của bạn. Bạn có đồng ý với điều này không?
2. Bạn đã làm anchor text cho từ khóa của bạn ??? Nếu bạn vịn vào cái cớ là ddth này để nofollow và link của bạn chẳng có giá trị gì về SEO thì thực sự bạn đang lừa phỉnh. Tôi xin trích lại một câu nói rất hay và hài hước trong bộ phim Điệp viên 007 - Châu Tinh Trì làm diễn viên chính: "Miếng giấy chùi đít cũng có giá trị của nó"
3. Ngôn từ bạn dùng khiến tôi thấy bạn có vẻ như chưa dành hết tâm trí để viết nó như lời bạn nói. Ví dụ đơn giản thôi: "Ngôn ngữ : Joomla". Thực ra làm quái gì có ngôn ngữ nào là ngôn ngữ Joomla mà chỉ có cms joomla. Ý bạn có phải vậy không? nêu bạn có nhã ý so sánh nó với các cms khác như WP, Drupal hay gì gì khác.
4. Bài của bạn có nhiều yếu tố sưu tầm/copy. Nội dung bài viết của bạn có thể tìm thấy nhan nhản ở bất kỳ đâu. Hơn nữa, một bài viết chuẩn là phải để lại trích nguồn tham khảo. (Google cũng còn khuyên khích điều đó). Tôi chưa thấy bài của bạn làm được điều đó.

Tôi không phải gạch đá gì ở đây vì tôi không thích ném gạch ai cả nhưng sự việc cứ tái diễn nhiều lần khiên tôi thấy khó chịu. Bài viết của bạn không may xuất hiện trươc mắt tôi mà thôi.

Còn bác nào nói tôi là:
Lượn đi cho nước đỡ đục thì tôi đoán chắc ngoài đời bác này cũng hành xử ý như thế. Tôi nói thật, cứ như thế này không khá lên đc đâu.

P/S người hoc SEO thông minh thì quan sát cách người ta viết bài chứ đừng quá quan tâm đến nội dung người ta viết cái gì. Tôi chỉ chỉ chia sẻ một ý này thôi.
P/S chủ thread đừng quá bận tâm đến những lời khen chê của thiên hạ.

hungvu89
24-03-2012, 08:46
Được, để tôi chỉ ra cho bạn tại sao bạn lại bị gọi là spam và tại sao tôi lại gọi bài viết của bạn là vớ vẩn nhé:
1. Bạn đã chèn nhiều liên kết trong bài viết, nhiều người đã click vào liên kết của bạn. Bạn có đồng ý với điều này không?
2. Bạn đã làm anchor text cho từ khóa của bạn ??? Nếu bạn vịn vào cái cớ là ddth này để nofollow và link của bạn chẳng có giá trị gì về SEO thì thực sự bạn đang lừa phỉnh. Tôi xin trích lại một câu nói rất hay và hài hước trong bộ phim Điệp viên 007 - Châu Tinh Trì làm diễn viên chính: "Miếng giấy chùi đít cũng có giá trị của nó"

Chính xác là ban đầu em đã làm anchor text cho từ khóa, cái này bác góp ý đúng. Nhưng em nghĩ rằng, viết 1 bài khá chất lượng (em nghĩ thế) thì việc để 1,2 link coi như trả công thì cũng xứng đáng. Hi, cái này em sai, bác đã góp ý đúng. Hiện tại em đã gỡ hết link để tránh mọi người bảo chèn link.

3. Ngôn từ bạn dùng khiến tôi thấy bạn có vẻ như chưa dành hết tâm trí để viết nó như lời bạn nói. Ví dụ đơn giản thôi: "Ngôn ngữ : Joomla". Thực ra làm quái gì có ngôn ngữ nào là ngôn ngữ Joomla mà chỉ có cms joomla. Ý bạn có phải vậy không? nêu bạn có nhã ý so sánh nó với các cms khác như WP, Drupal hay gì gì khác.
Việc em dùng ngôn ngữ : Joomla hoàn toàn ko có ý gì khác, đơn giản là em chỉ muốn mọi người biết em dùng cái gì để làm cái web này, em hoàn toàn không biết code, em không biết cms là gì, chỉ biết Joomla là mã nguồn mở thôi, cái này bác có thể không tin nhưng sự thật là thế, em học CNTT ra đấy nhưng quá trình học thì chắc bác đoán biết dc phần nào rồi.

4. Bài của bạn có nhiều yếu tố sưu tầm/copy. Nội dung bài viết của bạn có thể tìm thấy nhan nhản ở bất kỳ đâu. Hơn nữa, một bài viết chuẩn là phải để lại trích nguồn tham khảo. (Google cũng còn khuyên khích điều đó). Tôi chưa thấy bài của bạn làm được điều đó.

Em xin thề bài viết của em hoàn toàn ko copy của ai hết, em viết nó trên những gì mình học dc, nhớ cái gì thì em viết ra cái đó, viết thủ công chứ không hề copy paste. Cũng vì nó giống với mấy cái tài liệu nhan nhãn ở ngoài nên em cũng phân tích cái web của em dựa trên những tiêu chí đó cho mọi người thấy.

Tôi không phải gạch đá gì ở đây vì tôi không thích ném gạch ai cả nhưng sự việc cứ tái diễn nhiều lần khiên tôi thấy khó chịu. Bài viết của bạn không may xuất hiện trươc mắt tôi mà thôi.

Em không trách cứ gì bác, nhưng bác thử vào trường hợp của em, ngồi suốt 3 ngày mới viết dc 1 bài mà bị người khác bảo là spam vớ vẩn thì cũng khá là ức chế.
Bài viết của em vừa có lý thuyết, vừa có ví dụ thứ tế chứ không đơn thuần là lý thuyết suông như các bài viết khác.
Việc em đưa truyện tranh online vào làm ví dụ tại vì thực tế em chỉ có 2 website đó thôi, em viết trên những gì mình có chứ không cố tình chèn quảng cáo.

P/S người hoc SEO thông minh thì quan sát cách người ta viết bài chứ đừng quá quan tâm đến nội dung người ta viết cái gì. Tôi chỉ chỉ chia sẻ một ý này thôi.

Em vừa mới bắt đầu vào con đường này nên còn thiếu nhiều kinh nghiệm, em cần những góp ý như thế này của bác, sai chỗ nào, có dẫn chứng, vớ vẩn chỗ nào, có dẫn chứng, như thế em thích hơn. Chứ thự sự bác comment như hôm qa mà lại không chỉ ra nhưng lý do nào hết. Điều đó khiến em hơi ức chế thôi.
Lời góp ý của bác rất hay, em sẽ xem và sữa lại những chỗ cần thiết, thanks bác :)

Gà sap chet
24-03-2012, 09:02

Còn bác nào nói tôi là: thì tôi đoán chắc ngoài đời bác này cũng hành xử ý như thế. Tôi nói thật, cứ như thế này không khá lên đc đâu.

Thiết nghĩ bạn không nên soi mói người ta kỹ đến thế! Dù là bài viết người ta có đi sưu tầm hay cóp nhặt ở đâu đó và biên tập lại thì cũng có ích cho một ai đó (chẳng hạn như những người chưa biết SEO là gì khi đọc bài này có thể có 1 cái form cơ bản để làm theo). Nếu bạn có kiến thức gì cao siêu hơn (có thể cũng là đi copy ở nơi khác) mà mang về ddth chia sẻ thì mình tin rằng mọi người cũng rất hoan nghênh. Kiến thức có thể cũ với người này nhưng lại mới với người khác. Thêm nữa cho dù người ta có đi copy bơm vá thì cũng mất công mất sức nên người ta có chèn link vào bài viết cũng là điều chấp nhận được. Đừng vì 1 bài viết mà làm mất hòa khí! .^^.

su47
24-03-2012, 10:06
Sitemap ko phải là vấn đề. Nó chỉ là cái "lễ ra mắt" đối với Google mà thôi. Khi Google đã quen biết bạn rồi thì hắn sẽ đến nhà bạn thường xuyên hơn.
Về tool chế cái sitemap xml đó có vô số. Tôi có thể giới thiệu một tool là Sitemapbuilder. Với tool này, 100url cũng ok, 1 tỷ URL cũng vẫn OK. Download ở đâu thì các bạn tự đi mà tìm. Tôi không post link lên đây
Không nên sài plugin Wp nếu chạy trên shared host. Vậy thôi

Gà sap chet
24-03-2012, 10:10
Sitemap ko phải là vấn đề. Nó chỉ là cái "lễ ra mắt" đối với Google mà thôi. Khi Google đã quen biết bạn rồi thì hắn sẽ đến nhà bạn thường xuyên hơn.
Về tool chế cái sitemap xml đó có vô số. Tôi có thể giới thiệu một tool là Sitemapbuilder. Với tool này, 100url cũng ok, 1 tỷ URL cũng vẫn OK. Download ở đâu thì các bạn tự đi mà tìm. Tôi không post link lên đây
Không nên sài plugin Wp nếu chạy trên shared host. Vậy thôi

Thanks for sharing! :D

okiter
24-03-2012, 14:06
Bài viết rất chất lượng, lâu lắm mới thấy được bài viết hay, chủ thớt chia sẻ sâu tí nữa thì hay quá

kenhmuasam24h
24-03-2012, 15:34
Không cần biết là chủ thớt có spam hay ko. Miễn sao có nhiều người đọc và có nhiều người thích là được.
Đối với tớ thì bài viết này cũng có ý nghia

boyneu
24-03-2012, 15:36
hay đấy, cảm ơn bác nhé :D

dellcorei5.usd
24-03-2012, 16:26
Bài viết rất hay, để hiểu và thực hiện nó thì tùy mỗi người

hungvu89
24-03-2012, 20:58
hay đấy, cảm ơn bác nhé :D
Cảm ơn bác đã ủng hộ, nhưng góp ý bác là comment như thế dễ bị band lắm, hi :)

nanalove
24-03-2012, 21:02
Mời các bác tiệp tục thảo luận, để lần sau mình sẽ rút kinh nghiệm về cách chèn link.
Bài viết chỉ là kiến thực cơ bản, từ khóa cũng không phải là khó, nhưng muốn làm tư khó, phải trải qua từ dễ mới làm lên được. Bài danh riêng cho các bạn chưa định hướng được bắt đầu seo như thế nào. Có nhiều người biết về seo, làm từ hóa, cách thể hiện.... nhưng khi cầm trong tay, rất nhiều người lại bỡ ngỡ không biết bắt đầu từ đâu, cái nào làm trước cái nào làm sao.
Bài viết chia sẻ của hungvu89 là kiến thức cơ bản nhưng nó đi theo một trình tự cần thiết:).
Cảm ơn lão hungvu89:lick:

sgboy8888
24-03-2012, 21:34

bác này nói vở vẩn rồi bài viêt hay chất lượng đấy chứ

hungvu89
24-03-2012, 21:40
bác này nói vở vẩn rồi bài viêt hay chất lượng đấy chứ

Bác su47 góp ý thật lòng thôi, bác ấy đã chỉ ra dc những điểm chưa tốt của em, tuy comment hơi "nặng nề" một tí, ban đầu thì cũng hơi ức chế, nhưng ngẫm lại thì bác ấy nói đúng. Em sẽ rút kinh nghiệm hơn trong những bài viết sau :)

Adam
24-03-2012, 21:46
Thực sự đây là topic rất thú vị.Đầu tiên xin cảm ơn hungvu89 và cũng đồng cảm ơn ý kiến phản biện của su47.Chúng ta muốn tiến bộ thì cần những ý kiến phản biện mang tính xây dựng và tích cực như vậy.Mình cũng có chiến thuật giống topic này như site của công ty bên mình susasoft.com 1 ngày cũng đạt tầm 400- 500 lượt truy cập nhờ chiến thuật như topic này.

Trân trọng,

mrvantich
24-03-2012, 21:57
Ý kiến của em đây : Ngoài việc thực hiện và nắm các yếu tố cần thiết, theo e còn 1 vài việc nữa : Content mới đều đặn, liên quan đến chủ đề cần seo.
H1, H2 H3 có, nhưng hợp lý, càng tự nhiên càng tốt. Em thường để h3 xuất hiện 2 3 lần trong 1 post với các từ khóa mở rộng hoặc liên quan đến từ khóa chính. Em dùng wp có plugin check SEO onpage khá ngon : EasySEO, tuy nhiên mình nên tự chỉnh 1 phần theo ý mình, không nên cứng nhắc quá.

hungvu89
24-03-2012, 22:15
Ý kiến của em đây : Ngoài việc thực hiện và nắm các yếu tố cần thiết, theo e còn 1 vài việc nữa : Content mới đều đặn, liên quan đến chủ đề cần seo.
H1, H2 H3 có, nhưng hợp lý, càng tự nhiên càng tốt. Em thường để h3 xuất hiện 2 3 lần trong 1 post với các từ khóa mở rộng hoặc liên quan đến từ khóa chính. Em dùng wp có plugin check SEO onpage khá ngon : EasySEO, tuy nhiên mình nên tự chỉnh 1 phần theo ý mình, không nên cứng nhắc quá.
Bác nói đúng, tuy nhiên lúc làm site biquyetnauan thì em hoàn toàn không để ý đến vấn đề này, chính vì không cập nhật content thường xuyên nên khi có bài mới Google index rất chậm, lúc đấy thì không hiểu tại sao, bi giờ mới ngộ ra ^^

truyennguoilon
24-03-2012, 22:23
em cũng đang cày mấy từ liên quan đến truyện ... hic hic. Cũng thấy nó hơi sốt ruột. Vì làm cũng nhiều rồi mà nó vẫn chưa lên theo ý mình được.

tangduongtrieu
24-03-2012, 23:03

Còn bác nào nói tôi là: thì tôi đoán chắc ngoài đời bác này cũng hành xử ý như thế. Tôi nói thật, cứ như thế này không khá lên đc đâu.

Vào 1 diễn đàn lớn như thế này là để học hỏi bác ah, những chuyện bới rau tìm sâu như thế này thiết nghĩ bác nên hạn chế thì tốt hơn.

người ta đã có công ngồi gõ 1 bài viết bằng tâm huyết và sự hiểu biết của mình, nếu bác đã biết hết rồi thì cũng nên khích lệ tinh thần = 1 cái thanks hoặc một comment động viên.

chưa chi bác phán 1 câu xanh rờn

thử đặt trường hợp người khác nói bác như thế bác có chịu được không ?

vài lời góp ý có gì bác chém nhẹ tay.

nanalove
25-03-2012, 10:55
Vào 1 diễn đàn lớn như thế này là để học hỏi bác ah, những chuyện bới rau tìm sâu như thế này thiết nghĩ bác nên hạn chế thì tốt hơn.

người ta đã có công ngồi gõ 1 bài viết bằng tâm huyết và sự hiểu biết của mình, nếu bác đã biết hết rồi thì cũng nên khích lệ tinh thần = 1 cái thanks hoặc một comment động viên.

chưa chi bác phán 1 câu xanh rờn

thử đặt trường hợp người khác nói bác như thế bác có chịu được không ?

vài lời góp ý có gì bác chém nhẹ tay.

Bác nói sai rồi^^
Trong một công ty, luôn có nhiều quan điểm khách nhau. Người có ý tưởng và người có tiền đầu tư, phải phản biện để đưa ra những ý kiến để cùng nhau khắc phục chứ, lúc đầu mình rất thấy ức chế vì bác ấy nói đúng 1 dòng là spam và nhãm. nhưng sau đọc lại những phân tích của bác ấy, em rất cảm ơn:kiss:

girlthich
25-03-2012, 14:11
Nói chung là bài viết của bác rất hay. Giống y chang những gì em đã làm.
Bác nào có quăng gạch càng tốt, nhưng quăng xong thì phải giải thích lý do tại sao quăng để anh em biết đường mà né nhá.
Thank all!

trathudoi
25-03-2012, 14:25
một bài viết khá hay, đọc xong có nhiều kiến thức hơn, cảm ơn bạn

hungvu89
25-03-2012, 21:00
một bài viết khá hay, đọc xong có nhiều kiến thức hơn, cảm ơn bạn

Không có gì, chỉ là 1 chút chia sẽ về quá trình thực hiện của mình, hy vọng sẽ giúp ích cho các bạn :)

Bean.it90
27-03-2012, 08:45
hôm nọ có bác nào bảo bán site 2tr mà từ khóa món ăn ngon lên top 1 rồi cơ mà :-s

hungvu89
27-03-2012, 09:58
hôm nọ có bác nào bảo bán site 2tr mà từ khóa món ăn ngon lên top 1 rồi cơ mà :-s

EM cũng đang muốn bán 2tr đây, không biết có bác nào sút ko :D

từ đấy cũng không cạnh tranh nhiều lắm bác

Chính xác đây là 1 từ khóa dễ, bài viết này chỉ để tham khảo thôi :)

vietnammuonnam
27-03-2012, 21:31
bạn nào cần training seo pm vào mail box cho mình nhé

hkv8x
27-03-2012, 21:51
Cũng là một phần từ khóa cũng không cạnh tranh mấy, dù sao cảm ơn và chúc mừng bạn với kinh nghiệm trên.

criscooper90
27-03-2012, 22:01

bác đã chia sẻ được như người ta chưa mà nói như đúng rồi vậy...

Đã chia sẻ là quá tốt rồi. Đừng loẳng ngoằng

thacvts
27-03-2012, 22:34
Cám ơn chủ thớt đã chia sẻ kinh nghiệm! Thái độ cầu thị của bạn càng đáng khen hơn. Mình tin rằng ngoài đời bạn cũng là một người tốt. Chúc bạn thành công! Website của mình là vinacam. com. vn, trước đây khi gõ từ khóa Vinacam thì GG cho nó xuất hiện số 1. Thế mà nay nó đã mất vị trí trong kết quả của GG. Bạn có lời khuyên gì cho mình để lấy lại vị trí số 1 chăng?

seaurchin
28-03-2012, 00:58
Có vài bài chia sẻ như chủ thớt thiết nghĩ rất tốt cho các SEO newbie! :)

nanalove
28-03-2012, 08:27
Cám ơn chủ thớt đã chia sẻ kinh nghiệm! Thái độ cầu thị của bạn càng đáng khen hơn. Mình tin rằng ngoài đời bạn cũng là một người tốt. Chúc bạn thành công! Website của mình là vinacam. com. vn, trước đây khi gõ từ khóa Vinacam thì GG cho nó xuất hiện số 1. Thế mà nay nó đã mất vị trí trong kết quả của GG. Bạn có lời khuyên gì cho mình để lấy lại vị trí số 1 chăng?

http://www.google.com.vn/search?sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=site%3Avinacam.com.vn
s (http://www.google.com.vn/search?sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=site%3Avinacam.com.vn)ite bạn đang được google chú ý thôi, ko sao đâu, môt thời gian sẽ lên

inaolop
28-03-2012, 08:49
Cảm ơn Nanalove và bác hungvu nhé ạ, bài này rất hay, em đang cố gắng học hỏi hơn.

hungvu89
28-03-2012, 09:04

Bác hãy nghĩ đơn giản từ "Vinacam" như một từ khóa cần SEO, nếu SEO không tốt thì hiển nhiên nó không lên top.
Theo em thì từ khóa này cũng không cạnh tranh lắm, cố lên bác :)

emarketingprovn
28-03-2012, 09:43
đúng là lên top nhỉ nhưng volumn từ này không lớn lắm, áp dụng với các từ khóa khác hot hơn xem sao, có thể sẽ lên chậm hơn chút nhưng dùng onpage tốt như thế này trụ hạng sẽ lâu nếu đã lên được

hungvu89
28-03-2012, 10:13
đúng là lên top nhỉ nhưng volumn từ này không lớn lắm, áp dụng với các từ khóa khác hot hơn xem sao, có thể sẽ lên chậm hơn chút nhưng dùng onpage tốt như thế này trụ hạng sẽ lâu nếu đã lên được

Đúng là từ khóa này không cạnh tranh, thực tình là em chưa làm những từ khóa cạnh tranh bao giờ nên chưa có kinh nghiệm, hy vọng sau này sẽ có nhiều bài viết khác bổ ích hơn cho mọi người.

thacvts
28-03-2012, 13:40
Cám ơn sự quan tâm và chia sẻ của bạn nanalove và hungvu89 cũng như các bạn khác!

hungvu89
29-03-2012, 18:43
Cám ơn sự quan tâm và chia sẻ của bạn nanalove và hungvu89 cũng như các bạn khác!

Cảm ơn bạn đã ủng hộ, mong rằng bài viết của mình sẽ giúp ích cho bạn, thanks :)

thacvts
30-03-2012, 11:13
Cảm ơn bạn đã ủng hộ, mong rằng bài viết của mình sẽ giúp ích cho bạn, thanks :)Trong hướng dẫn của bạn có nói đến H1, h2,... xin hỏi: nó là cái j` vậy? Cám ơn!

hungvu89
30-03-2012, 11:28
Trong hướng dẫn của bạn có nói đến H1, h2,... xin hỏi: nó là cái j` vậy? Cám ơn!

Thẻ h1, h2 ... là những thẻ tiêu đề để làm nổi bật cho website của bạn, nói cho dễ hiểu thế này, khi bạn vào http://biquyetnauan.com thì bạn sẽ thấy từ "món ăn ngon việt nam" rất to ở bên phải, bạn sẽ chú ý đến nó đầu tiên. Nhưng google thì nó xem website dưới dạng html, nó đâu biết to nhỏ thế nào, đâu biết chú ý chỗ nào, vì thế nên phải đặt thẻ h1, h2, ... vaò để nhấn mạnh với nó

duck_prince
30-03-2012, 15:08
Bài viết quá hay, kinh nghiệm đầy mình :)
Nhưng sao xem 1 vài bài viết thì hình ảnh lại ko có alt với title vậy kà

hungvu89
30-03-2012, 15:25
Bài viết quá hay, kinh nghiệm đầy mình :)
Nhưng sao xem 1 vài bài viết thì hình ảnh lại ko có alt với title vậy kà

Site này em làm lúc mới tập tành SEO thôi nên cũng còn nhiều thiếu sót lắm bác, với lại xác định mục đích không phải không kinh doanh nên cũng ko thật sự chăm chút cho nó ^^

xulynuoc
30-03-2012, 15:27
quan trọng là bạn đã chia sẽ những gì bạn đã làm, thanks bạn !

thacvts
30-03-2012, 15:33
Hungvu89 ơi, site của mình nhiều hơn 500 trang, thằng xml-sitemaps chỉ cho tới 500 nên up lên thì thằng Google test báo lỗi. Bạn có cái nào tạo sitemap hay hơn không? Chỉ mình với! Cám ơn trước! (Site của mình là vinacam. com. vn)

mrvantich
30-03-2012, 15:59
Đang test thử như bác, :)

tragoplaptop.com
30-03-2012, 16:10
Hungvu89 ơi, site của nhiều hơn 500 trang, thằng xml-sitemaps chỉ cho tới 500 nên up lên thì thằng Google test báo lỗi. Bạn có cái nào tạo sitemap hay hơn không? Chỉ mình với! Cám ơn trước! (Site của mình là vinacam. com. vn)
bạn dùng A1 sitemap generator nhé

Bài viết quá chuẩn tuy nhiên nên tùy biến áp dụng cho từng site riêng, mỗi site có 1 cách tối ưu khác nhau

hungvu89
30-03-2012, 21:49
bạn dùng A1 sitemap generator nhé

A1 sitemap generator cũng là 1 tool tạo sitemap rất hay, tuy nhiên nhiều lúc em thấy nó chậm + bị lỗi font nên ít khi dùng thằng này.

Bài viết quá chuẩn tuy nhiên nên tùy biến áp dụng cho từng site riêng, mỗi site có 1 cách tối ưu khác nhau

Anh nói đúng, tùy vào mỗi temp mà mình có cách làm khác nhau, bài hướng dẫn của em chỉ là những bước cơ bản để giúp cho mọi người có cái nhìn cụ thể hơn ^^

P/s : anh có phải là anh Dũng ko nhỉ ?

duc2uan
30-03-2012, 21:56
A1 sitemap generator cũng là 1 tool tạo sitemap rất hay, tuy nhiên nhiều lúc em thấy nó chậm + bị lỗi font nên ít khi dùng thằng này.

Anh nói đúng, tùy vào mỗi temp mà mình có cách làm khác nhau, bài hướng dẫn của em chỉ là những bước cơ bản để giúp cho mọi người có cái nhìn cụ thể hơn ^^

Hị hị. Ông anh giờ nổi tiếng quá. Đi đâu cũng thấy bài này, nổi tiếng quá :))

tragoplaptop.com
30-03-2012, 23:24

uhm, mình cũng đang nghiên cứu sâu hơn về SEO từ các trang nước ngoài. Vừa học vừa áp dụng rồi đưa ra cái nhìn chính xác là cách học SEO tốt nhất.
Các từ khóa trả góp giờ cạnh tranh ghê quá không học là rớt top hết

Google team
12-04-2012, 16:04
Đồng chí đứng vững ghê nhỉ !

hungvu89
12-04-2012, 23:47
Đồng chí đứng vững ghê nhỉ !

Đứng vững là thế nào bác, em chưa hiểu ý bác :no:

PigFatBoy
12-04-2012, 23:52
:) để làm thử thấy củng hay hay, ko biết làm đc ko hehehe

outlier
12-04-2012, 23:57
Đứng vững là thế nào bác, em chưa hiểu ý bác :no:

không hiểu hồi đó bác nanalove nhận từ này giá bao nhiêu nhỉ ? ^^

nanalove
13-04-2012, 12:05
không hiểu hồi đó bác nanalove nhận từ này giá bao nhiêu nhỉ ? ^^
Mình không nhận, bài này là của hungvu89 viết bên seochatluong.com mình post qua đây cho anh em tham khảo

thacvts
21-04-2012, 17:38
Cám ơn các bạn! Sau khi điều chỉnh lại, giờ GG search từ khóa Vinacam, website Vinacam. com. vn của mình đã được lên đầu rồi.

thacvts
21-04-2012, 17:43
Nhưng khi search thằng 'dantri' (và nhiều website khác), mình thấy GG hiển thị 1 dòng domain của Dân trí và liệt kê 6 mục con của nó (Pháp luật, Xã hội, Thể thao,...). Các bạn có biết làm thế nào để GG liệt kê các mục con như thế? Chỉ mình với! Cám ơn nhiều!

hungvu89
21-04-2012, 18:58
Nhưng khi search thằng 'dantri' (và nhiều website khác), mình thấy GG hiển thị 1 dòng domain của Dân trí và liệt kê 6 mục con của nó (Pháp luật, Xã hội, Thể thao,...). Các bạn có biết làm thế nào để GG liệt kê các mục con như thế? Chỉ mình với! Cám ơn nhiều!

Đó là sitelink của GG, thông thường thi website đạt đc độ trust nhất định, các page có lượng truy cập lớn, tỉ lệ click cao thì sẽ xuất hiện sitelink.

Sitelink có 2 dạng, dạng thứ nhất là khi gõ domain hoặc từ khóa có liên quan gần giống với domain (như dantri, dan tri) thì sẽ xuất hiện sitelink dọc, thứ 2 là dạng sitelink ngang, dạng này chỉ xuất hiện khi ta gõ từ khóa có liên quan đến nội dung website.

Hiện em chỉ biết dc nhiêu đó, bác nào hiểu sâu về vấn đề này thì xin vào góp ý thêm cho anh em.

thacvts
22-04-2012, 15:15
Cám ơn hungvu89! Tuy nhiên, mình chưa thỏa mãn với lý giải đó. Bởi vì mình biết có những trang có lượng truy cập thấp (thấp hơn Vinacam. com. vn của mình nhiều), mới thiết lập khoảng 6 tháng nhưng khi gõ domain của nó, anh GG đã liệt kê dạng sitelink ngang rồi!?

hangdientu.vn
22-04-2012, 16:38
đây cũng là hình thức SEO mà.

ThomNgon.Com
22-04-2012, 16:41
em cũng đang làm 1 site về món ngon. (như trên user)
chỉ đang ở giai đoạn post bài :D

songvaconghien
22-04-2012, 17:18
thực ra thì mỗi bác có một cách riêng của mỗi người, cái cốt anh em ta chia sẻ cho nhau cùng tìm hiểu học hỏi. 2 người cùng học 1 thầy chưa chắc đã có cách làm giống nhau, huống chi là anh em ta chia sẻ đúng không nào

noten10
22-04-2012, 21:06
thực ra thì mỗi bác có một cách riêng của mỗi người, cái cốt anh em ta chia sẻ cho nhau cùng tìm hiểu học hỏi. 2 người cùng học 1 thầy chưa chắc đã có cách làm giống nhau, huống chi là anh em ta chia sẻ đúng không nào
Các bác trên này giấu nghề dữ lắm, newbie như em chả học hỏi được nhiều

0988338837
22-04-2012, 21:51
Chúc mừng chủ topic đã đạt được kết quả SEO đề ra...:D

Minh - TVH
23-04-2012, 23:15
Đúng là mỗi người 1 cách, mình thích lối suy nghĩ của chủ thớt, mình cũng tham khảo được vài điều từ cách của bạn. Chúc mừng vị trí đầu tiên :)