PDA

View Full Version : Laptop không standby được!

tamnt07
20-03-2012, 18:47
cái laptop em dạo này dở chứng, đậy laptop vào rồi mà không chuyển sang chế độ standby như mọi khi, mặc dù vẫn chọn chế độ standby khi đậy laptop, bác nào biết chỉ giùm em cái ạ!

kiettt
20-03-2012, 20:51
Ổ cứng của máy bạn còn dư nhiều không ? còn trống ít quá nó cũng không stanby được đâu

greenreaper
21-03-2012, 09:02
Ổ cứng của máy bạn còn dư nhiều không ? còn trống ít quá nó cũng không stanby được đâu

Mình không rõ lắm khoản này, bạn kiettt nói thêm cho mình rõ được ko? Vì sao khi stand by lại cần HDD còn chỗ trống nhiều vậy? Mình nghĩ nó là một chức năng hệ thống thì đâu đòi hỏi gì nhiều nhỉ? ^^!

anypen
26-03-2012, 14:27
cái này là lỗi phần mềm
cài win lại là xong

tamnt07
28-03-2012, 10:15
Ổ cứng còn gần chục GB cơ ạ, hình như em quét virut xong hay em mó máy cái gì lại standby được hí hí....

kiettt
28-03-2012, 11:04
Mình không rõ lắm khoản này, bạn kiettt nói thêm cho mình rõ được ko? Vì sao khi stand by lại cần HDD còn chỗ trống nhiều vậy? Mình nghĩ nó là một chức năng hệ thống thì đâu đòi hỏi gì nhiều nhỉ? ^^!

Tại vì rất nhiều người lẫn lộn giữa hai trạng thái "hybernate" và "standby", khi "hybernate", tình trạng của hệ thống được save vào ổ cứng, và được phục hồi lại tại thời điểm bạn ra lệnh "hybernate", trạng thái này mới cần chỗ trống trên ổ cứng còn rộng rãi.

Còn khi "standby", trạng thái hệ thống được lưu trong RAM, và nguồn tiêu thụ được giảm xuống mức tối thiểu vừa đủ để nuôi RAM. Nhưng nếu RAM của bạn không đủ lớn để chứa toàn bộ trạng thái, nó cũng phải save tạm vào phần virtual vậy, và phần này nằm trên ổ cứng.