PDA

View Full Version : Cần tư vấn mua máy ảnh số chuyên dụng..

JuliaKieu89
20-03-2012, 16:48
Mình đang cần mua máy ảnh kỹ thuật số chuyên dụng, giá khoảng 15 - 20tr. bạn nào rành về lĩnh vực này tư vấn giúp mình với nhé!
many thanks!

kiettt
20-03-2012, 22:55
Bạn dùng chữ "chuyên dụng" làm cho người khác khó lòng gợi ý cho bạn được. Nếu bạn dùng "chuyên dụng" để phân biệt với loại máy ảnh tự động hoàn toàn, chỉ cần mở máy, ngắm và chụp (point and shoot) thì chuyên dụng có thể hiểu là loại máy ảnh mà bạn có thể can thiệp vào quá trình chụp ảnh, ví dụ như điều chỉnh tốc độ, khẩu độ, xóa nhòe tiền cảnh, hậu cảnh,... Do bạn chỉ đặt vấn đề ngân sách trong khoảng 15-20 triệu nên tôi cho là bạn có ý nói tới loại này.

Với số tiền bạn dự định chi, thật ra có rất nhiều lựa chọn trong các model dòng entry-level của tất cả các hãng sản xuất máy ảnh hiện có mặt tại thị trường VN. Phần của bạn là lựa ra thương hiệu nào bạn tin tưởng, nghiên cứu những model đang có, tìm hiểu xem nơi bán nào bạn có thể tối ưu hóa ngân sách của mình và ra quyết định là sẽ mua máy ảnh hiệu nào, model gì, các phụ kiện nào kèm theo máy, cửa hàng nào ít bị phàn nàn nhất.

Tôi không muốn nêu cụ thể một model hay nhãn hiệu nào ở đây vì tôi cho rằng với trình độ công nghệ bây giờ, việc chụp được một tấm ảnh đẹp thì công lao về phần người chụp nhiều hơn là do máy, chúc bạn tìm được quyết định đúng đắn.

outlier
21-03-2012, 02:54
chắc máy ảnh chuyên dụng là bác chủ thread muốn nói đến dòng máy DSLR .
Thường thì ở VN dân tình chơi 3 loại chính : Nikon , Canon và Pentax.
Bác có thể tìm hiểu thêm về đặc tính của từng loại tuy nhiên em theo trường phái Nikon xin phép được gợi ý bộ sao : Nikon D90 + kit 18-105 cho người mới chơi mà có khỏan đầu tư tương đối như bác . Dòng 2 số của Nikon chụp ảnh vẫn chất hơn dòng 4 số (D7000 thì không nói rùi nhé vì nó ở cấp khác ^^). Chi tiết bác cứ lên xomnhiepanh mà xem họ sang nhượng máy cho nhau

nino
21-03-2012, 07:05
sao không thấy nhắc đến SONY nhỉ, khoái cái màu của SONY cũng rực rỡ như Nikon vậy!

buratino0312
23-03-2012, 09:40
Làm con D90 Kit 18 -105 VR đi bác, đảm bảo hơn mong đợi.
12,3 megapixel, màn hình LCD 3 inch
Màn hình lớn để xem lại ảnh được rõ hơn
Iso cao và khả năng khử nhiễu tốt cho ảnh mịn hơn.
sao lại là Kit 18-105VR Là con kit rất tốt, phù hợp với mọi nhu cầu cơ bản, nhất là với người mới chụp
và với ngàm F, bác có thể lắp những ống huyền thoại với giá cực bèo của nikon (dòng ống cho máy phim thời xưa)....

nino
23-03-2012, 13:20
Làm con D90 Kit 18 -105 VR đi bác, đảm bảo hơn mong đợi.
12,3 megapixel, màn hình LCD 3 inch
Màn hình lớn để xem lại ảnh được rõ hơn
Iso cao và khả năng khử nhiễu tốt cho ảnh mịn hơn.
sao lại là Kit 18-105VR Là con kit rất tốt, phù hợp với mọi nhu cầu cơ bản, nhất là với người mới chụp
và với ngàm F, bác có thể lắp những ống huyền thoại với giá cực bèo của nikon (dòng ống cho máy phim thời xưa)....
Vậy sao!, tui chụp thấy Nikon D90 - kit 18-105 như hạch á :lick:

outlier
23-03-2012, 22:20
Vậy sao!, tui chụp thấy Nikon D90 - kit 18-105 như hạch á :lick:

Như hạch là như thế nào bác ? Màu Nikon nó thật mà , vs DSLR nó không giống dòng máy compact giơ lên và chụp đâu, cũng cần làm quen đới .

DSLR của Sony thì hơi đuối, nếu thế bác lên dùng loại máy không gương lật của SONY xem, cũgn thay đổi được len đấy

nino
24-03-2012, 23:45
Như hạch là như thế nào bác ? Màu Nikon nó thật mà , vs DSLR nó không giống dòng máy compact giơ lên và chụp đâu, cũng cần làm quen đới .

DSLR của Sony thì hơi đuối, nếu thế bác lên dùng loại máy không gương lật của SONY xem, cũgn thay đổi được len đấy
không ý mình nói là mình chụp như hạch, chứ D90 thì ngon rồi :)

okmen22
25-03-2012, 00:31
em thì thích hàng của samsung thôi . bác tính chụp chủ đề gì thế vd maco ..v.v.

trungbatigol
28-03-2012, 14:26
EM cũng đang nhờ thằng bạn tư vấn.
Đợt rồi nó cũng cho dùng thử em Sony sony a200 với A550 nhưng nhiều đàn anh vẫn bảo nên chọn Nikon hay Canon hơn... Nói chung là vô cùng đau đầu @@.

nino
28-03-2012, 16:07
chất màu Sony nó giống như Nikon, chơi sony xài len MF xưa cũ của hãng khác thì rẻ chứ ống kiếng Sony đắt bỏ bu :(

Dê Lỳ
29-03-2012, 05:43
em thì thích hàng của samsung thôi . bác tính chụp chủ đề gì thế vd maco ..v.v.

Thích chụp Nude thì dùng ống kính gì? :lick:

cu anh
29-03-2012, 09:41
Thích chụp Nude thì dùng ống kính gì? :lick:
dạ kiếng cận á bác lol

kiettt
29-03-2012, 09:47
Bác ý thì phải dùng kiếng lão hay kiếng lúp :no:

zenlost
29-03-2012, 10:38
Tầm tiền này thì cứ canon 50D hoặc nikon D90 với ống kit để tập chụp trước là ngon lành rồi bạn ah

djduykhanh
29-03-2012, 17:14
Về máy ảnh kỹ thuật số tớ nghĩ nên chọn Cybershot của Sony, công nghệ lấy nét của thằng này rất là chuẩn
Máy ảnh cơ thì chả ai qua mặt Canon được

Mình thì xài Lumix của Panasonic, thấy chụp hình hay bị nhòe. :(

cu anh
29-03-2012, 23:20
Về máy ảnh kỹ thuật số tớ nghĩ nên chọn Cybershot của Sony, công nghệ lấy nét của thằng này rất là chuẩn

hình bị nhòe không phải do máy ảnh là là do người chụp bạn à, mà nghe bạn phán như trên thì theo mình nghĩ (theo ý kiến cá nhân) bạn chả biết gì về máy ảnh cả.
Thế nào là máy ảnh kỹ thuật số? thế nào là máy ảnh cơ nhỉ?

cu anh
30-03-2012, 00:26
loại nào hả trời ? nên dùng hay khong nhỉ?
không nên :emlaugh:

kiettt
31-03-2012, 16:26

Nghe bạn này khen Sony Cybershot mà lại chê Lumix, muốn khóc quá :no: Bạn xài Lumix mà được LX 3 hay LX 5, tui ráng kiếm cái Cybershot đổi ngang với bạn đó.

nino
31-03-2012, 21:48
cũng đang tính bán cái kỹ thuật số cùi Nikon D90 chuyển sang kỹ thuật số Cybershot của Sony để lấy nét thiệt chuẩn đây nè anh :(

kiettt
31-03-2012, 21:58
cũng đang tính bán cái kỹ thuật số cùi Nikon D90 chuyển sang kỹ thuật số Cybershot của Sony để lấy nét thiệt chuẩn đây nè anh :(

Bộ D90 đó tính đổi lấy mấy cái cybershot ? Nhà chú 4 người phải hông ? lấy 5 cái nha, rủi bữa nào đi chơi bạn bè mấy đứa nhỏ đi theo, cho tụi nó mượn chơi.

nino
31-03-2012, 22:03
ủa gì mà đổi được nhiều vậy ta?

outlier
02-04-2012, 22:19
ủa gì mà đổi được nhiều vậy ta?

con của bác bao shot rồi ? bác đang đùa à ? Nikon DSLR tầm trung mà bác bảo đổi lấy cybershot :))

nino
02-04-2012, 22:34

con của bác bao shot rồi ? bác đang đùa à ? Nikon DSLR tầm trung mà bác bảo đổi lấy cybershot :))

Hic tại nghe bác kia bảo Cybershot của Sony lấy nét chuẩn lắm, mà mắt mũi mình kèm nhèm nên định đổi qua Cybershot cho nó gọn ý mà.
Máy của mình chắc tầm 14-15k shot gì đó :D

kiettt
03-04-2012, 11:26

Đùa thật mà, bạn này khéo lo quá, đang tính chờ bác djduykhanh vào cho thêm ý kiến ấy mà.

luxubu_fx
05-04-2012, 15:15
Canon dạo nì làm máy có vẻ cùi nhể ? A3200 chụp xâu quá !

nino
05-04-2012, 15:25
Canon dạo nì làm máy có vẻ cùi nhể ? A3200 chụp xâu quá !
tiền nào của của đó, hồi bữa đệ tử nó mua con SONY gì mà có hơn triệu, chụp cũng... cùi cùi :lick:

sunbird1977
17-05-2012, 16:36
Tầm tiền này đủ mua body canon hoặc nikon bán chuyên cộng một con lens for rồi, chụp đẹp hay không thì bạn phải tự về nghiên cứu mày mò nữa

kiettt
17-05-2012, 17:39
tiền nào của của đó, hồi bữa đệ tử nó mua con SONY gì mà có hơn triệu, chụp cũng... cùi cùi :lick:

Tầm tiền này đủ mua body canon hoặc nikon bán chuyên cộng một con lens for rồi, chụp đẹp hay không thì bạn phải tự về nghiên cứu mày mò nữa

@Sunbird1977, tui đưa bạn ba triệu, bạn mua dùm tui 2 cái body canon hoặc nikon có gắn lens for nhe, xong việc còn đi nhậu riêng nữa.

tam_giang
17-05-2012, 17:54
Cái gì cũng vậy, nếu so sánh thì cam với cam, táo với táo .... đem so sánh dứa (thơm hay khóm) với dưa hấu thì làm sao so sánh được, trái thì gai góc, trái thì nhẵn thín ! Ý tôi là so sánh cùng giá tiền, cùng chức năng ... vì hãng nào cũng bán máy từ 100 đô-la đến cả chục ngàn đô la. Trước đây tôi có post nơi họ so sánh luôn hình sau khi chụp cho mình để biết. Nhưng có máy mạnh chụp gần, máy khác lại mạnh chụp xa ..... nên cứ vừa túi tiền, thích là vác về. Còn chụp đẹp hay xấu nhiều khi cũng tuỳ vào mình nhiều lắm.

nino
17-05-2012, 20:48
bác Tam Giang nói quá đúng: để có một bức ảnh đẹp điều tiên quyết là con người, kế đến mới là thiết bị.

kiettt
17-05-2012, 21:36
Lúc mình mua máy, chịu khó đọc các comment so sánh trên những trang chuyên môn kiểu dpreview.com,... canh trong tầm tiền của mình để lựa ra máy nào phù hợp với nhu cầu của mình nhất. Chứ tìm sự tư vấn như kiểu đặt vấn đề của topic này, giống như đẽo cày giữa đường vậy, mỗi người nói một kiểu, nghe một hồi là khỏi mua luôn.

bkts
01-06-2012, 16:03
Máy ảnh chuyên dụng có nhiều loại và mỗi nhà sản xuất có 1 thế mạnh khác nhau, nên phải dựa vào túi tiền mà mua loại cho phù hợp.

bkts
05-06-2012, 16:41
máy ảnh kỹ thuật số chuyên dụng nó phải thuộc lĩnh vực nào thì mới tư vẫn được chứ

toilatoi71311
14-06-2012, 16:17
Tích hợp một đống công nghệ thì theo em là pentax và sony còn chơi hội đồng thi canon nikon. Làn song di cư đang bỏ dần canon vì bây giờ xuất hiện tư tưởng :"mấy thằng trẻ trẻ trâu với mấy đứa ưỡn ẹo cầm canon ***D với fix 50 f1.8"
với sự cạnh tranh ngày nay thì theo em máy nào cũng ổn nhưng vấn đề là bác có có sử dụng tốt và khai thác tốt tính ănng của nó không?

nino
14-06-2012, 23:16
Tích hợp một đống công nghệ thì theo em là pentax và sony còn chơi hội đồng thi canon nikon. Làn song di cư đang bỏ dần canon vì bây giờ xuất hiện tư tưởng :"mấy thằng trẻ trẻ trâu với mấy đứa ưỡn ẹo cầm canon ***D với fix 50 f1.8"
với sự cạnh tranh ngày nay thì theo em máy nào cũng ổn nhưng vấn đề là bác có có sử dụng tốt và khai thác tốt tính ănng của nó không?

bác nói sai rồi, giờ em thấy mấy thằng trẻ nó cầm toàn len to, len khủng cái nào cái nấy nặng mấy kg, chỉ có mấy lão già với xài len fix ạ

tam_giang
15-06-2012, 03:53
bác nói sai rồi, giờ em thấy mấy thằng trẻ nó cầm toàn len to, len khủng cái nào cái nấy nặng mấy kg, chỉ có mấy lão già với xài len fix ạ
Đúng vậy, sau hơn 1 tháng đeo máy tôi quyết định lần sau đi lâu mang máy nhẹ thôi. Trước đây tôi còn mang theo lỉnh kỉnh máy quay phim nữa - Ớn lắm rồi, tốn tiền mua thuốc dán mỏi cổ !!! Bà nhà tôi có cái Panasonic TZ10 mà còn bảo "ông đeo luôn đi", may mà nó có cái bao xỏ vào dây thắt lưng được. Đeo máy với 2 cái lens thôi từ sáng đến trưa biết nhau ngay. Dĩ nhiên đi trong nước thì cứ bỏ trong xe, khi nào chụp lấy ra, có mang theo chân, đèn ... cũng không sợ.

kiettt
15-06-2012, 09:33

Tư tưởng này có lẽ mình bạn có thôi, chứ ra đường chịu khó quan sát, trẻ trâu giờ chúng nó đeo toàn là Canon xD không hà, thứ đó nặng thấy mồ, ưỡn ẹo có mà cụp lưng ấy. Dân công chức nghèo mới xài ***D, trẻ trâu làm biếng di chuyển nên đeo toàn ống L, ông già khỏe chân mới xài ống fix

buratino0312
23-06-2012, 00:54
Bác chủ không phải lăn tăn nhiều làm gì, tầm 20 triệu, bác cứ chi sao cho đủ:
- 1 len đa dụng (kit chẳng hạn)
- một cái body (thật ra là cái nào cũng dc, còn chụp dc là dc)
- một cái đèn (cái nào cũng được, nhưng có ttl - đo sáng qua len, tự điều chỉnh cường độ - chui ra chui vào, mà ko có dc ttl cũng ko sao) thế là ổn.
- Kèm theo báo kiếm một người chơi dc, hợp nhau tí, có thời gian, biết chụp ảnh sơ sơ để khi xông pha có người hỏi ngay - mắc phát hỏi ngay mới nhớ chứ về lại phọt len diễn đàn thì nhạt mất rồi. rủ đi chụp nhiều, trình sẽ lên.
Lúc đó sẽ biết cần gì (đến lúc biết cần gì thì bác sẽ nhận ra một điều là chỉ cần đến các thứ bên trên :)))) )