PDA

View Full Version : Lỗi này tôi không thể giải thích

nguyendien05
20-03-2012, 13:03
Xin chào mọi người! hiện máy tính của tôi mắc phải một lỗi mà tôi không thể hiểu tại sao! mong mọi người giải thích và đưa ra giải pháp cho tôi! hy vọng sẽ nhận được nhiều kiến giải hay!
Chuyện là thế này: Tôi có một chiếc máy tính để bàn, thời gian gần đây mở không lên, Tôi tháo lắp lại ram thì chạy được. nhưng kỳ lạ thay, khi lần sau tôi mở máy tình thì lại bị hiện tượng trên. và tôi lặp lại biện pháp đó một vài lần, đều có hiệu quả. ( không phải lần nào bật lại cũng bị hiện tượng đó, có những lúc tôi bật máy đến làn thứ 4 mới bị hiện tượng đó ). vì lặp lại nhiều làn quá tôi bục mình nên tiến hành cài lại Win, he... lần này thì có vẻ ngon. tôi yên ổn được khoảng hơn nửa tháng mọi người ạ. huhu, h nó lại bị này (20/03/2012). Mong mọi người làm chủ giúp tôi vụ này!
cám ơn tất cả mọi người!

avalue
20-03-2012, 13:07
Máy của bạn để một thời gian ko bật, thời tiết nồm có thể làm máy bạn bị ẩm, do đó cần sấy khô lại main, đặc biệt là các khe tiếp xúc như ram, chip,...

nino
20-03-2012, 13:07
nhiều khi máy nó điên điên, người cũng điên huống chi máy.
Hồi trước máy em thường bị như vậy, thường xảy ra đối với máy đã cũ (nếu không nói là quá cũ) và xài một thời gian nữa thì nó hết lên luôn, rồi bắt đầu phải thay nguồn, VGA, ram, HDD, main...

nguyendien05
20-03-2012, 13:11
Đúng là thời tiết có ẩm thật, nhưng hôm qua cúng nắng mà, tối qua có mưa. nhưng đêm qua mình vấn chạy bình thường bạn ah! sáng nay ngủ dậy thì bị thế!

nguyendien05
20-03-2012, 13:16
Đúng là mày có cũ bạn ah! khởi nguồn là tôi mới thay main hồi cuối tháng 10 bạn ah! rồi sau đó gần đây nó mới bị như vậy bạn ah! theo bạn thì tôi sắp phải thay một loạt ah! không phải thế chứ! hix

sweetnhung
21-03-2012, 20:02
Bác sấy khô . vệ sinh máy lại xem

nguyendien05
22-03-2012, 04:13
Mấấy hôm nay gầần nhưư cưứứ mỗỗi lần bật máy là mộột lầần thao lăắắp ram! hay thật đđấấy! máy củủa mình sạạch bạạn ah! cũũng mơớới tra dầầu và bôi keo tảản nhiệệt! hi! chăắắc năắắng lên sẽẽ hếết!

minty1712
26-03-2012, 22:12
Gõ chữ kiểu gì nhìn nhức mắt quá vậy

kiettt
26-03-2012, 22:30
Bạn tháo ram ra lần nữa, cái gì tháo được thì tháo hết (nhất là mấy sợi dây cable bản lớn của CD, ổ mềm, HDD IDE,...) rồi lấy máy sấy tóc thổi hơi nóng vào, chú ý lắc cổ tay cho đều, chĩa vào một chỗ hơi lâu là đi mua máy mới luôn đấy. Mục đích là đuổi hết hơi ẩm đọng trong máy ra.

Khi tháo RAM ra rồi lắp vào, bạn gắn nó chắc không vậy ?

Thử rút nguồn ổ CD ra rồi cho máy chạy xem nó còn bị tắt không (mục đích: loại trừ trường hợp bị st áp do nguồn yếu)

okmen22
26-03-2012, 22:34
dùng rôm tẩy ! hoac giấy mà lau lại phần đồng của ram ! lúc mà ko lện cái loa bios có kêu hay gì ko ?

A.N.Y
26-03-2012, 22:42
có bị kêu bip bip bip ko bạn mình nghĩ là do chân ram ở main có vấn đề.

nguyendien05
30-03-2012, 23:05
Mình mới cài lại hệ điều hành, thế là khỏi rồi! đúng là không thể hiểu mà, làm cách j cũng không đỡ, cài lại hệ điều hành mới khỏi được. bó tay!

hkv8x
14-04-2012, 11:54
Bạn nên vệ sinh khe cắm ram, nguyên nhân này 90% là do khe cắm ram kô tiếp xúc được với ram.