PDA

View Full Version : Không mở file word bằng cách nháy đúp được?

tamnt07
19-03-2012, 20:49
Không hiểu sao cái laptop của mình tự dưng không mở được bình thường bằng cách nháy đúp vào file, toàn mở kiểu vào open rồi chọn file, bất tiện quá....có ai biết cách khắc phục thì chỉ giùm (ngoài cách cài lại office thì còn cách nào không??)

kiettt
19-03-2012, 21:13
Bạn dùng windows gì ? Office gì ?

The Old Man
19-03-2012, 23:09
Bác Kiet đặt 2 câu hỏi để trả lời.
Già Tom xin trả lời với câu hỏi thứ 3:
Không mở được bình thường thì cái khác thường là gì?

tamnt07
20-03-2012, 18:45
Thank các bác, em dùng win xp, office2003, khác thường thì em nói rõ rồi còn gì, không nháy đúp để mở được file được, nháy đúp xong nó cứ trơ ra như không hiểu lệnh, toàn phải mở kiểu open...

The Old Man
21-03-2012, 01:02
Thank các bác, em dùng win xp, office2003, khác thường thì em nói rõ rồi còn gì, không nháy đúp để mở được file được, nháy đúp xong nó cứ trơ ra như không hiểu lệnh, toàn phải mở kiểu open...

Câu hỏi đầu tiên không có nói đến cái bất thường "nháy đúp xong nó cứ trơ ra như không hiểu lệnh" đó nha bạn.

Vào File type coi thử coi cái extention "DOC" của bạn như thế nào. Hoặc là Rclick cái DOC đó và chọn Open coi nó thông báo cái chi chi.

Và để trả lời cho câu hỏi kế tiếp là File type là cái gì và ở đâu? thì bạn hảy trả lời câu hỏi của bác Kiett trước thì tôi mới biết đường trả lời.

greenreaper
21-03-2012, 08:47
Để an toàn thì đúng là cứ quét virus trước rồi check cái khác sau, có điều thắc mắc một cái là nếu mở bằng cách chuột phải thì sau đó phải chọn dòng Open trong menu sổ xuống chứ "vào open rồi chọn file" là sao chủ thớt? Mình chỉ thấy có trường hợp click đúp vào file nào đó mà nó không mở được là click nhầm vào con virus giả dạng file khác thôi, bạn cho hiện phần extention của file để coi đuôi file tránh bị dính TH này nhé ^^!

The Old Man
21-03-2012, 22:45
Khi chưa thấu rỏ tình cảnh thì cứ đỗ thừa cho con Virus và khuyên Ghost lại là đúng tiêu chuẩn kỹ thuật I-Tờ.

lngdcc81
22-03-2012, 21:28
báo cáo các bác tình hình là mt cua e bjo ko mở dc chương trình j cả,nhấn vào ctrinh nao cũng có thông báo là ''ban có chắc chắn muốn xóa file vào thùng rác ko''.sau đó nếu nhấn yes thì file bị xóa ,còn nhấn no thì cứ hiện thông báo liên tục như vay .bác nào biết về cái này thì làm on xin chỉ giúp nhé.xin cảm ơn.

tamnt07
28-03-2012, 10:13
Cảm ơn các bác đã quan tâm, giờ lại mở bằng nháy đúp được rồi ạ, em bó tay chẳng hiểu làm sao!

kiettt
28-03-2012, 10:53
Cảm ơn các bác đã quan tâm, giờ lại mở bằng nháy đúp được rồi ạ, em bó tay chẳng hiểu làm sao!

Tại vì chỉnh lăng nhăng gì đó bên trong word ấy mà, rồi bạn lại vô tỉnh mở chức năng đó ra.

Đã đánh dấu câu hỏi của bạn, nhưng thời gian này bận quá, không có thì giờ cài lại office 2003 để thử, chứ excel 2003 bị vụ này hoài, đại khái nguyên nhân là bạn đã mở chức năng "Ignore other applications that use Dynamic Data Exchange (DDE)" trong phần option của chương trình, nên khi double click vào file word, phần windows explorer không liên kết được với application tương ứng để mở file.