PDA

View Full Version : Lỗi không lên màn hình được

noinhoem021
18-03-2012, 09:48
các anh em giúp mình với nhé,gấp lắm.
Máy tính của mình khi bấm nút khởi động,case chạy nhưng màn không lên
Mình tháo ram ra,khởi động=>3 tiếng tít dài
Thay ram mới vào =>không lên màn hình
Mình nghĩ lỗi này chỉ do ram,nhưng thay ram khác vào vẫn không lên,ai biết giúp mình với nhé
Mình cảm ơn nhiều

kiettt
18-03-2012, 22:29
1. Màn hình có điện vào không ? (Nghe có vẻ buồn cười, nhưng đã có nhiều trường hợp user tắt điện màn hình, hoặc lỏng dây nguồn khiến màn hình không có nguồn điện vào, và KTV hì hục thử từ RAM, nguồn, HDD,...)

2. Màn hình còn tốt không ? (Thử bằng cách loại suy, bạn cắm màn hình vào một hệ thống chạy tốt, hoặc đem một màn hình chạy tốt vào máy bạn để thử, mục đích là thử xem hư hỏng có phải do từ màn hình không).

3. Trước khi hư hỏng xảy ra, bạn có làm gì máy bạn không ? (ví dụ như tháo ralàm vệ sinh bên trong, gắn thêm thiết bị,...)

greenreaper
18-03-2012, 22:43
Cái này đúng là chủ thớt phải nói rõ trước khi bị như vậy có làm gì máy không hoặc có hiện tượng gì lạ ko, ví như tháo ra vệ sinh hay gắn thêm linn kiện này nọ chẳng hạn và khi ráp lại bị lỏng dây nguồn hoặc dây tín hiệu VGA vào màn hình,...thêm thông tin để chuẩn bệnh bạn nhé ^^!

nguyenvuhoang
19-03-2012, 17:39
1. Màn hình có điện vào không ? (Nghe có vẻ buồn cười, nhưng đã có nhiều trường hợp user tắt điện màn hình, hoặc lỏng dây nguồn khiến màn hình không có nguồn điện vào, và KTV hì hục thử từ RAM, nguồn, HDD,...)

2. Màn hình còn tốt không ? (Thử bằng cách loại suy, bạn cắm màn hình vào một hệ thống chạy tốt, hoặc đem một màn hình chạy tốt vào máy bạn để thử, mục đích là thử xem hư hỏng có phải do từ màn hình không).

3. Trước khi hư hỏng xảy ra, bạn có làm gì máy bạn không ? (ví dụ như tháo ralàm vệ sinh bên trong, gắn thêm thiết bị,...)
Nghe lão Kiệt nói, nhớ đến mấy năm trước ngồi phỏng vấn nhân viên kỹ thuật giùm công ty thèng bạn.Câu hỏi" Khi khách hàng bảo máy mở không lên, bạn cần kiểm tra những gì, thứ tự ưu tiên khi iểm tra?", 10 chú thì hết 8 chú kiểm tra không sót bất cứ thứ gì của máy tính từ nguồn,Ram, mainboard, CPU, HDD, cable... mà lại không kiểm tra điện nguồn trước

nino
20-03-2012, 12:59
Nghe lão Kiệt nói, nhớ đến mấy năm trước ngồi phỏng vấn nhân viên kỹ thuật giùm công ty thèng bạn.Câu hỏi" Khi khách hàng bảo máy mở không lên, bạn cần kiểm tra những gì, thứ tự ưu tiên khi iểm tra?", 10 chú thì hết 8 chú kiểm tra không sót bất cứ thứ gì của máy tính từ nguồn,Ram, mainboard, CPU, HDD, cable... mà lại không kiểm tra điện nguồn trước
đọc bài của bác nhớ cái truyện cười gì mà tay kỹ thuật hướng dẫn kiểm tra máy tính từ xa quá he he

hunggiaodau
23-03-2012, 03:15
bác muốn biết do ram hay không chỉ cần khởi động và kiểm tra xem bàn phím có nhận không , nếu bàn phím không nhận thì vấn đề do ram là khá chính xác đó ! bàn phím nhận thi bác lên xem lại toàn bộ màn hình từ dây đến ổ cắm nhé . chúc bác thành công

iphone199
24-03-2012, 02:35
1 do ram, 2 do main và 3 do VAG 4 la do màn hình...

marvinvu
13-04-2012, 16:20
bạn thử xem nguồn điện nhà bạn có đủ khỏe không nhá. Trước tớ cũng phải mua 1 con lioa mới dành riêng cho con desk vì cái lỗi đó:)

Dê Lỳ
13-04-2012, 17:17

đọc bài của bác nhớ cái truyện cười gì mà tay kỹ thuật hướng dẫn kiểm tra máy tính từ xa quá he he

Nóii đâu có lần THX trao tặng mấy bộ máy tính lần đó anh em chở lại về kho 1 máy với lý do máy hổng lên. Mình bèn mở máy kiểm tra lại thì máy chạy ầm ầm. Thì ra trong mớ dây điên nguồn có sợi bị đứt :emlaugh:

tranbiden
14-04-2012, 11:24
bạn kiểm tra lại ram và vga (nếu vga rời) khi máy chạy thử bấm phím numlock hoặc capslock coi đèn có sáng không (nếu sang thì do em màn hình) :D

khimatcho
18-04-2012, 13:57
đầu tiên bạn phải kiểm tra màn hình, đảm bảo màn hình làm việc tốt rồi thì mới đến bước kiểm tra dây VGA và các thứ khác

oregon
18-04-2012, 15:10
lấy tờ giấy báo, chùi sạch chân RAM + lấy chổi phủi chân RAM, cắm vào xem lên ko bác

rod[mc]
18-04-2012, 15:14
T1: kiểm tra nguồn điện
T2: kiểm tra ram ,dùng vãi sach lau các khetieeop xúc ram
T3: cắm lại các dây cắm HDD nguồn ....
T4: Test thử trên 1 màn hình khác .
thân!

viethaiabc
18-04-2012, 15:34
bạn phải nói xem trước đó bạn đã làm gì bất thường để mọi người tìm nguyên nhân và đưa hướng khắc phục, chứ nói sơ vậy khác nào cưỡi ngựa xem hoa!