PDA

View Full Version : Kinh nghiệm để đời về bọn Hải quan và DHL

vn123
05-03-2007, 20:32
Chẳng là em có dành dụm được chút tiền để mua laptop, đã nhờ 1 thằng bạn bên UK nó mua và send về, xài dịch vụ của DHL hết hơn 200$ tiền phí và 50$ tiền bảo hiểm. Cái laptop đó có giá 960 pounds nó đề là GIFT, loại này thì không có thuế,sau khi đến Nội Bài vào hôm nay để lấy hàng, làm tờ khai hải quan để nhận hàng phi mậu dịch. OK xòng xuôi 1 cán bộ hải quan và 1 nhân viên DHL đều là nam giới, họ nói là hàng này là GIFT nhưng vẫn mất thuế, họ tính kiểu gì hét hơn 5 triệu tiền thuế. Mình mang trong người có 80$ kèm hơn 700.000VND. Mình mới thắc mắc hỏi GIFT sao lại bị mất thuế, thì cán bộ hải quan giải thích vớ va vớ vẩn. Mình không biết gì nghe hoảng quá bảo là để em về nhà lấy tiền, anh ta nói là có cách giúp được, đi theo anh nhân viên DHL kia đi. Mình liền bám gót đi theo vào chỗ khuất. Anh nhân viên này liền bảo là ra nói nhỏ nhẹ với anh hải quan anh ấy giúp cho. Mình đi ra chỗ cán bộ hải quan và anh ta nói là thôi được rồi anh tính rẻ cho đưa anh 80$ và 600.000VND trong người em đây. Và anh ta nói tiếp mất như thế còn hơn mất 5000.000VND tiền thuế ?
Mình mới sướng quá rút ví nhưng anh bảo ấy khoan đi ra ngoài này đã. Đi theo anh ta ra chỗ khuất, mình "cúng" anh ta 80$ và 600.000VND . Sau đó chẳng thấy có hóa đơn hóa điếc gì cả, nhưng lúc đó vẫn sướng như rên vì không mất 5000.000VND tiền thuế như lời anh ta nói. Anh nhân viên DHL nói, như thế có phải là nhanh không nhỉ và cười ha ha ha....................
Bây giờ về đến nhà mới thấy mình ngu quá, tự nhiên đem gần 2000.000VND cho 1 lũ "chó"
Anh em lần sau đi lấy hàng thì đừng có ngu như mình, coi như đây là mất tiền "ngu"

lqkhoi
06-03-2007, 10:48
Bạn đưa tiền cho người ta rồi còn chửi gì nữa. Lỗi của bạn nằm ở chỗ không chịu tham khảo mức thuế để rồi chỉ cần người ta hù bạn 1 chút bạn đã sợ và làm theo.

Với vài câu cửa miệng nói chơi cho vui ai nhát thì nộp tiền nó đã lượm của bạn 2 triệu. Cứ theo đúng pháp luật và thủ tục mà làm với giá của 1 cái high end laptop như bạn thì thuế suất nhỏ hơn nhiều so với số tiền đó.

Không việc gì phải đút tiền nhét tiền nếu mình không làm gì phạm pháp. Nếu bạn không có việc gì gấp gáp thì đứng giải thích để chứng minh rằng mình hiểu luật. Cần thì hô hoán cho lớn lên để tất cả mọi người ở gần đó tới xem cho ý kiến. Tôi lần nào về cũng xách vài cái gì đó, thường xuyên bị chặn và bắt qua line đỏ nhưng vẫn chưa đóng 1 xu nào under the table cho bọn hải quan ngoài thuế. Nắm vững luật pháp trả lời mạch lạc cần thì la om sòm là xong ngay.

Điện thoại của bạn đâu, bạn có thể ghi âm này nọ. Ít nhất cũng sẽ đuổi việc được em DHL.
Cách bạn làm là góp phần tạo ra tiêu cực cho bọn hải quan thôi.

vn123
06-03-2007, 12:33
Xời ơi, đây là kinh nghiệm thui mà. Mình có làm gì phạm pháp đâu mà sợ chứ ;)
Còn đúng là mình nhận nhiều hàng rùi nhưng toàn món nhỏ khoảng > 1000$ gì đó
THằng bạn mình toàn ghi là GIFT chưa bao giờ mất tiền. Hôm qua bị mất nên mới "hoảng" thôi mà. Nói thật nó cứ nói là anh ko có tiền cho anh xin thì tui cho, tiếc qué gì 2 triệu, chẳng qua, nó chơi kiểu này nghĩ lại mới ngu quá. Cảm ơn bạn nha, lần sau chắc mình ko còn bị "o ép" nữa

yuna_admirer
06-03-2007, 16:16
Bạn đưa tiền cho người ta rồi còn chửi gì nữa. Lỗi của bạn nằm ở chỗ không chịu tham khảo mức thuế để rồi chỉ cần người ta hù bạn 1 chút bạn đã sợ và làm theo.

Với vài câu cửa miệng nói chơi cho vui ai nhát thì nộp tiền nó đã lượm của bạn 2 triệu. Cứ theo đúng pháp luật và thủ tục mà làm với giá của 1 cái high end laptop như bạn thì thuế suất nhỏ hơn nhiều so với số tiền đó.

Không việc gì phải đút tiền nhét tiền nếu mình không làm gì phạm pháp. Nếu bạn không có việc gì gấp gáp thì đứng giải thích để chứng minh rằng mình hiểu luật. Cần thì hô hoán cho lớn lên để tất cả mọi người ở gần đó tới xem cho ý kiến. Tôi lần nào về cũng xách vài cái gì đó, thường xuyên bị chặn và bắt qua line đỏ nhưng vẫn chưa đóng 1 xu nào under the table cho bọn hải quan ngoài thuế. Nắm vững luật pháp trả lời mạch lạc cần thì la om sòm là xong ngay.

Điện thoại của bạn đâu, bạn có thể ghi âm này nọ. Ít nhất cũng sẽ đuổi việc được em DHL.
Cách bạn làm là góp phần tạo ra tiêu cực cho bọn hải quan thôi.

Bạn có thể cho biết mức thuế chính xác của trường hợp này là bao nhiêu không?

nhimlongxanh
06-03-2007, 17:25
Lúc trước mình cũng mua 1 con Toshiba Qosmio ở US ,gửi về bằng dịch vụ của ChinaAirlines, dạng quà tặng, thế nhưng về hải quan sân bay lên mạng tra giá rùi tính thuế nhập khẩu 10% + VAT 5%, tưởng đi đứt mấy vé. Cũng may có người quen ra bảo lãnh, thế là nó ghi thành 5 gói bánh ngọt, miễn thuế :) ke.ke...(nhưng tốn tiền mua chai rượu biếu)

lqkhoi
06-03-2007, 17:45
Đó giá của nhimlongxanh là chính xác đấy 10% + 5% VAT.
Mà tại sao tôi không hiểu các bạn gửi về bằng đường chính ngạch thì phải biết chắc là phải đóng thuế và đóng bao nhiêu phần trăm chứ ?
Quốc gia nào lại không phải đóng thuế. Bò qua thử Bắc Âu hay cỡ Pháp thôi còn người mua online bị đánh thuế bao nhiêu phần trăm ?

vn123
06-03-2007, 19:34
Chính xác là như thế 10% + 5% VAT.
HÔm qua "anh" hải quan cũng bảo như thế con laptop của mình giá 960 bảng (invoice) tương đương với 2000$, thêm 200$ tiền ship và 50$ tiền bảo hiểm (theo lời "anh" hải quan nói) tổng trị giá >35 triệu
Nên nếu tính 10% là 3.500.000VND + 1750.000VND = 5250000VND
Bác thông cảm cho dân nghèo như tụi em. Muốn đợi thằng bạn học bên đó về VN chơi và xách theo hàng thì hơi lâu. Nên mới cực chẳng đã xài dịch vụ thôi.
Còn bác cứ về VN thì biết người ta làm ăn láo như nào, hàng thì toàn bị tháo ra thay đồ lởm, xài toàn hàng Tàu "rởm". Lại còn hét giá trên trời. Còn mua bên nước ngoài cũng là hàng Tàu nhưng là tàu "xịn" đã được check kỹ và là hàng xuất sang châu Âu nên okay. Dùng yên tâm hơn (không phải tất cả chỗ nào cũng làm ăn láo nhưng em không biết chỗ nào good mà mua ở VN).
Đành rằng nộp thuế là nghĩa vụ của mọi người. Nhưng mà khi đóng thuế thì mình biết đóng vô đâu, làm gì, còn đàng này tụi nó cướp tiền của mình và của nhà nước. Nó đút túi tiền của nhà nước. 2 triệu cũng chẳng là cái gì, nếu nó nói thẳng là anh không có tiền chú vứt cho anh, thì mình cũng không tức, hoặc nó cứ đánh thuế đi
mình sẽ về nhà lấy thêm tiền, đằng này nó kêu 5000.000VND rùi nó lại nói là có cách giúp, ai mà biết được, luật trong tay tụi nó thích nói gì mà chẳng được, như bác nhimlongxanh nói đó từ con laptop nó sửa thành 5 cái bánh ngọt, bạn thấy nó có sợ không ?

tahiti
06-03-2007, 21:58
Kiểu này ko biết sao mà mua hàng nước ngoài được nữa. Sợ nhất là mất đồ gửi về nữa.
Các anh nào có cách chỉ em với. Vì cũng có thằng bạn bên Mỹ, nhờ nó mua đồ nhưng nó ko chịu gửi về bằng dịch vụ hay gì hết. :(

darkangel2006
06-03-2007, 22:32
nếu ko muốn chi theo luật thì phải chi theo xã hội đen thôi. Và bạn đã chọn cách phạm luật nhưng đỡ tốn tiền hơn.

vn123
06-03-2007, 22:47
Kiểu này ko biết sao mà mua hàng nước ngoài được nữa. Sợ nhất là mất đồ gửi về nữa.
Các anh nào có cách chỉ em với. Vì cũng có thằng bạn bên Mỹ, nhờ nó mua đồ nhưng nó ko chịu gửi về bằng dịch vụ hay gì hết. :(

Nói thật với bạn chứ. Thứ nhất Pháp Luật VN mình chưa chặt chẽ, và nói chung là có nhiều "lỗ hổng" để lách luật, thứ 2 là thiếu minh bạch vì vậy tham ô rất nhiều, như mình nè, chẳng thèm hối lộ nhưng mà bọn này nó tham quá, nó còn gợi ý thẳng luôn, nếu không send tiền xem. Nó sẽ gây khó dễ, và cầm hàng của mình luôn, như vậy không "đút" không được
Mình có kinh nghiệm để đời là hàng ghi là GIFT sẽ ko có thuế, bằng chứng là cái POCKET PC của mình khoảng hơn 500 bảng. Cái camcoder cũng rứa.... Ko mất đồng thuế nào. Nhưng đến em laptop này thì bị mất. Chẳng hiểu có phải là nếu theo đúng luật là bị mất không nữa. Hôm rồi xem qua website nào đó. Có tin là nhà nước cấm nhập đồ second-hand còn các hàng điện tử như laptop, camcoder... nếu mà số lượng 1 em và là hàng GIFT thì không mất đồng thuế nào cả. Mình cũng không dám chắc. Bạn thử hỏi mem nào biết về thuế xem.
CÒn bạn ơi, đừng bận tâm hay so sánh giữa hàng bán trong nước và hàng bán ở nước ngoài. Because hàng bán bên nước ngoài là good không phải bàn. DÙng sướng cực, còn hàng trong nước thì không được okay cho lắm.
Nếu mà được thì bạn nên nhờ người thân ở nước ngoài khi nào về VN thì "xách" giùm, như thế thì no problem :-J

lqkhoi
07-03-2007, 08:59
Chịu. Ba.n lúc nào cũng than là dân nghèo lắm em nghèo lắm mà laptop gần 1000 bảng, pocketpc gần 500 rồi camcorder ... Chịu.
Chưa kể chắc bạn không biết giá của UK rất cao vì đã include thuế trong đó không phải như US, thử làm 1 cái so sánh sẽ biết.

Thôi không nói nữa :))

vn123
07-03-2007, 10:58
Chịu. Ba.n lúc nào cũng than là dân nghèo lắm em nghèo lắm mà laptop gần 1000 bảng, pocketpc gần 500 rồi camcorder ... Chịu.
Chưa kể chắc bạn không biết giá của UK rất cao vì đã include thuế trong đó không phải như US, thử làm 1 cái so sánh sẽ biết.

Thôi không nói nữa :))

Sorry bác chứ tiền này là bố mẹ em bán đất ở quê, nên em mới có tiền tranh thủ sắm sửa thôi. Chứ còn như em đang "lê đít" đi học thì cướp đâu ra tiền, tính em phải cái thích "xính ngoại" lại chưa ra xã hội, chưa tiếp xúc nhiều nên còn noob lắm. Em có biết là hàng bên uk đã bao gồm luôn TAX đâu. Còn đâu là nghe tụi bạn nó kêu ghi là GIFT ko mất thuế, em đã mua nhiều nên biết, cứ tưởng là ok ai dè đến con lap là mất tiền thuế. Như trên đầu em viết, là lúc "anh" hải quan nói tiền thuế, em đã nói là để về em lấy ==> sẵn sàng nộp thuế (không "cù nhầy")nhưng lúc đó đã hơn 3h chiều và hải quan làm đến 4h là nghỉ rồi.
Anh đó lại nói rất đon đả và có "nghề" trong việc "xin xỏ" em cũng chịu, lúc anh ấy nói "giọng điệu" không phải là "nắn gân" em hay là đùa em mà là giọng "xin" thật. Thứ 2 lúc đó em lại tưởng anh đó là người tốt có cách giúp em giảm tiền thuế. Ai dè anh này lấy tiền của em cũng như của nhà nước làm của riêng và đến lúc về mới biết mình ngu. Vì ko thấy có hóa đơn. Em thì không đi "đêm" nhiều với mấy "anh" hải quan nên cũng chịu cách lách luật của mấy "anh", đến bố em cũng chịu chứ đừng nói là em.

trunghq
14-03-2007, 01:24
Tại sao mấy cái vụ ship hàng về nước này bà con mình khổ thế ko biết. E thấy mấy người quen làm bên bộ ngoại giao họ gửi đồ về nước cho người thân cứ như ko, làm rất thoải mái. Đến phiên e hay bạn e bắt đầu ship đồ thì đau đầu sợ thuế, sợ hải quan. Muốn xem thông tin thì tìm ở đâu hả các bác? Lên trên 4rum này hỏi thì cũng chỉ hỏi được tí xíu kinh nghiệm thôi. Có trang nào nói rõ ko nhỉ? Hum nọ e tìm được 1 trang của thuế hay hải quan gì đó của hcm.

ngothuaan
14-03-2007, 01:52
tôi đồng tình với bạn lqkhoi, vì món hàng mà mình sẽ và có thể nhận thì phải tham khảo câc giá cả đó ra sao.

Chuyện này của bạn giống như chẳng khác gì nhờ 1 người mua hàng giùm ( cò ).

Nếu bạn đủ bản lĩnh thì đã tranh luận ở nơi đó thôi.

Mà bạn nói cũng hơi mâu thuẫn :

Còn đúng là mình nhận nhiều hàng rùi nhưng toàn món nhỏ khoảng > 1000$ gì đó
THằng bạn mình toàn ghi là GIFT chưa bao giờ mất tiền. Hôm qua bị mất nên mới "hoảng" thôi mà

Cái laptop đó có giá 960 pounds nó đề là GIFT, loại này thì không có thuế,sau khi đến Nội Bài vào hôm nay để lấy hàng, làm tờ khai hải quan để nhận hàng phi mậu dịch

Người việt mình tâm lý rất yếu, chỉ hù 1 cái là té, bởi nhiều lúc ra đường tôi đâu dám đi 2 chân, toàn 3 chân 4 cẳn thôi :D

The Old Man
14-03-2007, 04:53
Nắng mưa là bệnh của trời.
Hải Quan là bệnh của người VN.

vn123
14-03-2007, 10:37
Nói thật chứ, là mình mua nhiều đồ >1000$ nên biết, không mất thuế,

getdollar
21-03-2007, 16:02
kinh nghiệm là,khi có hàng về đừng nên giáp mặt bọn nó gọi điện hỏi món hàng về chưa và hỏi xem nó ghi thuế bao nhiêu,như thế đỡ bị hố đó

ptnam123
22-03-2007, 17:38
Bạn mua đồ về thì phải tìm hiểu luật chứ, Ghi là GIFT thì chỉ có giá <***.000 VND là không bị tính thuế (Nếu không người ta tặng cả ô tô, máy bay cho nhau được à). Trường hợp của bạn ghi như thế thì nó tính thuế hơn 5.000.000 VNĐ là đúng rồi. Chọn cách đưa tiền là nhanh nhất rồi còn gì nữa. Còn mấy cái GIFT mà không bao giờ bị tính thuế như bạn nói thì chắc là hôm đó mấy chú Hải Quan đang no bụng rồi, chán không buồn ăn nữa!