PDA

View Full Version : Cài đặt Apche và IIS trên cùng 1 máy winserver?

mastervn
02-03-2007, 09:07
Tôi có 1 máy chủ dùng win muốn chạy cả 2 website viết bằng ASP và PHP thì phải lam thế nào?
Nếu cài Xampp cùng với IIS thì chỉ dùng được 1 trong 2.
Mọi người cho tôi hỏi cách giải quyết được không ? Tôi biết có 1 cách là cài Apche trên IIS nhưng chưa thử, ai chỉ lại cho tôi nhé.

Thanks

tềthiên
02-03-2007, 09:42
Cách đơn giản nhất là you cài PHP cho IIS. Khi đó IIS sẽ hỗ trợ cả ASP và PHP. You có thể chạy 1 web site có cả asp và php đều được.

Cài IIS và Apche trên 1 server thì cũng được nhưng khi đó you phải config apache nghe trên port khác với port của IIS.

mastervn
02-03-2007, 09:56
Cám ơn bạn rất nhiều, tí nữa mình phải thử 2 cách này mới dược

mastervn
06-03-2007, 10:07
2 cách này thì cách mà chạy 2 cổng là không khả thi rồi vì như thế khi ta vao trang mà đặt ở cổng không phải mặc định của wwin thì phỉ đánh thêm cổng , như thế không tốt lắm.

Cách 2 : Cài đặt PHP trên IIS là được và mình cũng có thử, chạy tốt nhưng mình chưa config được PHP kết nối với MSSQL được.

Ai có file config nào chuẩn thì cho mình nhé, thanks

superthin
06-03-2007, 10:21
Nếu đã muốn sử dụng PHP thì lời khuyên rằng dù rằng có sự bất tiện khi phải nghe trên 2 cổng khác nhau, chúng ta vẫn nên dùng Apache, vì cái này đi với PHP sẽ luôn tốt hơn IIS đi với PHP. Và cũng là để sau này ứng dụng dễ triển khai lên host chạy Linux, không gặp trục trặc nào đáng tiếc khi ứng dụng ta lập trình trên localhost chạy Apache.

davidhuynhvan
06-03-2007, 10:39
Bạn muốn dùng ASP và PHP + MYSQL phải không ?
http://www.clbgamesvn.com/forums/showthread.php?t=6466

tềthiên
06-03-2007, 10:40
Nếu đã xài PHP thì nên xài luôn MySQL . Không nên xài PHP với MSSQL.

davidhuynhvan
06-03-2007, 10:53
^^ Nếu mà chúng ta cần thì chơi tốt hết
II có ASP, cài thêm MS SERVER 2000, config PHP, MYSQL, PHPMYADMIN, và các MOD khác cần thiết. Như thế ta sẽ có một host đa chức năng để test bất cứ mã nguồn nào. Còn về bảo mật thì do bạn cả.

VnComputerJobs
06-03-2007, 16:25
Thì cũng chỉ để Test thôi, cài dùng thành Host thì không khả thi vì nếu dùng 2 port nghĩa là 1 or 1 số site nào đó chạy trên porta # 80. Cài PHP trên IIS thì nhiều khi PHP không chạy, nhất là lấy các php opensource prj về để chạy.

Hình như là có mod cho ASP chạy trên Apache đấy, bác nào dùng thử đi.

tềthiên
06-03-2007, 21:33
Hình như là có mod cho ASP chạy trên Apache đấy, bác nào dùng thử đi.

Tệ hơn nhiều nếu so với chạy PHP trên IIS.

mastervn
07-03-2007, 09:22
mình dung PHP trên IIS thì tốt chỉ mỗi tội không kết nối được với MSSQL. ức thật

Nếu dùng 2 cổng thì khôgn khả thi vì khi vào 1 trang không nằm trong cổng mặc định thì nó phải gõ thêm cổng à? Thế thì không được.

superthin
07-03-2007, 12:24
mình dung PHP trên IIS thì tốt chỉ mỗi tội không kết nối được với MSSQL. ức thật

Nếu dùng 2 cổng thì khôgn khả thi vì khi vào 1 trang không nằm trong cổng mặc định thì nó phải gõ thêm cổng à? Thế thì không được.

Nếu chỉ dùng trên localhost để test / tự viết phần mềm thì việc gõ thêm cổng không ảnh hưởng gì. Ngoài việc tốn vài ký tự cỏn con. Còn nếu triển khai thành server thì tốt hơn hết là để một trang index bên cổng mặc định rồi redirect qua trang ở cổng kia. Kiểu này thì chả khác gì Google / Yahoo, khi ta gõ thì http:// nhưng khi vào thì nó tự chuyển thành https:// và đối với người dùng thì họ cóc quan tâm, cũng không phiền phức gì.

0918545752
07-03-2007, 12:42
Ban cai phan mem Xampp vao thi no se co Apache + MySQL + PhpMyadmin cai xong la xu dung duoc lien .

va bay gio ban doi port IIS la sai duoc ca 2 server roi.

Can gi thi lien lac voi minh

VnComputerJobs
07-03-2007, 17:38
Nếu chỉ dùng trên localhost để test / tự viết phần mềm thì việc gõ thêm cổng không ảnh hưởng gì. Ngoài việc tốn vài ký tự cỏn con. Còn nếu triển khai thành server thì tốt hơn hết là để một trang index bên cổng mặc định rồi redirect qua trang ở cổng kia. Kiểu này thì chả khác gì Google / Yahoo, khi ta gõ thì http:// nhưng khi vào thì nó tự chuyển thành https:// và đối với người dùng thì họ cóc quan tâm, cũng không phiền phức gì.

Các visitor vào từ mạng LAN của các Cty thường bị block các cổng không common

mastervn
08-03-2007, 09:12
Mình thấy ý kiến của ban Superthin đúng đấy . Mình sẽ làm theo cách này, cám ơn mọi người. Mình làm thử rồi trao đổi lại với mọi người nhé
thạnk

davidhuynhvan
08-03-2007, 09:20

Cái này vẫn chạy được MYSQL đấy chứ bạn ! Chạy được PHP & MYSQL trên IIS luôn ! Cần gì phải dùng 2 port vì chắc gì hay !
Các bạn xem các tài liệu hướng dẫn sau nhé ! Có thể dự vào nó mà cài với PHP 5.x và MYSQL 5.x cũng y như nhau cả.

roy1936
10-03-2007, 03:13
Nếu đã thích Apache thì sao không dùng Linux/Unix ? Install Apache trên Windows giống như gắn máy Mercedes trên xe ôm . Bà con mình hình như chỉ biết có Windows....

mastervn
13-03-2007, 08:53
khả thi nhất trong trường hợp này ( dung PHP và ASP trên cùng 1 server nhưng PHP truy cập đến CSDL MSSQL ) là dùng chung trên 2 cổng và redirec lại. Tôi đã thủ các trường hợp kia nhưng ko hợp lí . Ai có ý kiến nhỉ???

laohaclan
02-04-2008, 13:23
Chán quá máy file attal không coppy được, pồ nào chi lai cách đi

kooltech
02-04-2008, 13:58
Híc, cái thread này lâu lắm rồi còn gì.

Bạn cài apache vào port 80, cái IIS vào port khác rồi dùng mod proxy của apache để forward vào IIS

milano88
22-08-2010, 23:38
sao ko dow dc nhỉ, có ai dow dc tài liệu phía trên ko ạ

hoangphihong87
29-06-2011, 13:50
đơn giản thôi mà
Cách 1: thuê thêm 1 IP nữa. sau đó cấu hình ASP chạy IP1, PHP chạy IP2
cách 2; Cấu hình IIS 1 con chạy port 80, 1 con chạy port 8080
Cách 3: tạo 1 con máy ảo chạy Linux, PHP cho vào đấy

Tôi biết thế thôi. Chưa thử. bạn nào thử rồi cho ý kiến