PDA

View Full Version : SOS! Hdd bị gì nè trời?

neoshiva
28-02-2007, 23:45
Em dùng PM 8. để chia partition C dc định dạng NTFS, primary làm 2 phần 40Gb và 80Gb, phần 40Gb vẫn bình thường nhưng phần 80Gb nó có màu xám xịt, ko cho thao tác nào ngoài trừ Undelete, nhưng làm undelete thì nó lại báo là ko cho, hix, bây giờ ko format dc, ko merge dc nên 80Gb coi như bỏ sao? cái hdd samsung này của máy bộ Dell nên ở partition D có chương trình tự phục hồi trạng thái khi máy bị lỗi ( tương tự Ghost), và ngoài dos thì có 2 partition lạ, dung lượng rất bé, có phải đó là nguyên nhân ko cho tạo partition mới? Các huynh giúp em với, ko thui chết mất!

duy007vn
01-03-2007, 00:34
Tức là bạn vẫn chưa cài đặt hệ điều hành? Nếu thế thì bạn delete luôn cả partition C đi, sau đó delete tiếp partition D rồi format toàn bộ ổ cứng luôn. Sau đó chia lại

hoangdao26990
01-03-2007, 02:40
bạn dùng đĩa cài winxp chia thử đi...

badboy888444
01-03-2007, 08:57
mình bị cái này rồi !!! nghĩa là phần 80 G chỉ nhìn thấy khi dùng PM thôi đúng không ! còn khi vào window thì không nhìn thấy chứ gì !!!
dầu tiên hãy xóa hết mọi thứ trên đó đi
sao đó cố gắn delete nó ( chắc chắn là xóa dược vì mình đã xóa được mà )!! nếu không kiên nhẫn lắm thì giảm dung lượng của nó xuống mức ít nhất có thể !!!( nhỏ xíu mất coi như bỏ không sao ) xong rồi chia phần còn lại của bạn có thể là ( 119GB) ra làm nhiều phần

badboy888444
01-03-2007, 08:59
ah quên hình như là phải đồng bộ hóa các định dạng của ổ đĩa sau đó ghép chúng lại với nhau ( NTFS là NTFS hết )không nhớ rõ vì lâu rồi

dly
01-03-2007, 09:04
Bạn đã thao tác sai trên HDD và việc này khiến bạn mất luôn phần Restore windows cũng như driver và các tiện ích. Chia buồn

neoshiva
01-03-2007, 11:35
Em sẽ thử delete hết coi sao, chứ nó chỉ nhận ra bằng PM ngoài dos thôi, ko sợ mất dữ liệu vì đã sao lưu, chỉ sợ là ko lấy lại dc 80Gb đó thôi, vì nó ko cho làm bất cứ thao tác định dạng nào. Cho em hỏi thêm chút, có cách nào để xem lại số ****** đã đăng kí trên Win XP Home ko? Cái này là có bản quyền nên muốn ghi lại phòng khi mất, khi mua máy bộ về nó đã có sẵn và ko cho đĩa cài đặt đó mà.

duy007vn
02-03-2007, 12:11
Nếu bạn chia lại mà vẫn ko có được 8GB thì cứ mang đi bảo hành, thế nào cửa hàng cũng ko tìm ra lỗi và sẽ phải BH cho bạn thôi.

Còn cái chuyện số se-ri bản quyền của WinXP thì bạn ko cần lo, trên mạng giờ đầy rẫy cách ***** XP cho có bản quyền mà. Bạn có thể PM cho mình, mình share số se-ri bản quyền cho bạn :D

xpvuol
03-03-2007, 13:51
Theo tui nghĩ cái này HDD bị lỗi chưa định dạng, đang ở dạng RAW thì phải... Muốn sửa chắc là fdisk lại hoặc dùng PM xóa hết rùi sau đó chia lại...