PDA

View Full Version : Nhờ các Pro chỉ giáo

tuanvu_lk
28-02-2007, 04:31
Làm sao cho khi khởi động máy thì ra 1 phần là microsoft Windows XP còn 1 phần là Microsoft DOS
và phần Dos là chưa các chương trình cũa Hiren's Boot 8.5 chẵng hạn mong các pro chỉ giúp

hoangdao26990
28-02-2007, 09:57
ui...cái nì hok rành cho lắm...các bro đâu,ra tay đi :D

duy007vn
28-02-2007, 13:14
Thủ thuật này đã được Dr. Hoàng hướng dẫn ở một số site. Mình đã làm theo hướng dẫn của bài viết mà Dr. Hoàng đã viết, nhưng sau đó mình đã rút ra 1 cách ngắn gọn hơn + đơn giản hơn theo ý của mình (và mình đã làm thành công :D --> Thanks Dr. Hoàng !

Đây là cách của mình:

Để có thể tích hợp được Hiren's BootCD 8.6 vào đĩa cứng thì bắt buộc phải có 3 điều kiện sau:

1. Máy bạn phải có ổ đĩa A.
2. Bạn đã có DOS thực trên ổ cứng (tức là trước khi bạn cài Windows thì đã format ổ C với dòng lệnh trong DOS là : "format C: /s" - không có cặp dấu "")
3. Windows của bạn phải đang được cài trên 1 partition FAT32 (ko thể dùng NTFS được).

Nếu các đ/k trên đúng thì lúc nãy mỗi khi khởi động Windwos bạn sẽ thấy có 1 menu boot như sau:

Microsoft Windows XP Professional --> nếu bạn cài Windows XP
Microsft Windows --> đây là hệ điều hành DOS

Tiếp theo:
1. Bạn copy tất cả các file trong file "DiamemA.rar" download dưới đây vào 1 đĩa mềm trắng.
2. Reboot máy tính và khởi động = đĩa Hiren's BootCD 8.6 (nhớ đặt đĩa mềm vào ổ đĩa A)
3. Chạy 1 chương trình quản lý file (như Volka Commander, File Manager...)
4. Copy tất cả các file trong đĩa mềm vào thư mục gốc của partition cài Windows (ngoại trừ 2 file "jo.sys" & "command.com")
5. Copy thư mục "BootCD" trong đĩa Hiren's BootCD 8.6 vào thư mục gốc như trên.
6. Copy xong --> Khởi động lại máy tính --> Chọn "MS_DOS" bạn sẽ thấy load được nội dung đĩa Hiren's BootCD từ ổ cứng --> Finish ! =D

Download file "DiamemA.rar" (http://www.4shared.com/file/8022013/48dc8a50/Dia_mem_A.html) (483KB)

tuanvu_lk
28-02-2007, 20:20
Có thễ cài Dos trên D mà ko cài chung với phân vùng cũa windows được ko vậy bạn

tuanvu_lk
28-02-2007, 20:22
Mình có thấy 1 tiệm net như vậy mà Windows cũa nó cái trên ỗ format bằng NTFS

hoangdao26990
28-02-2007, 20:26
mấy bro cho hỏi cái hiren boot là để làm j thía...???mù tịt :D