PDA

View Full Version : Không cài được Windows

Quesera2
25-02-2007, 13:47
Chào các bạn!

Rất mong các bạn chỉ dẫn, tôi đang gặp vấn đề khi cài đặt như sau: khi cho đĩa OS XP Pro vào, màn hình hướng dẫn chỉ tới chỗ chọn Partition để cài, khi Enter để tiếp tục thì lại quay lại màn hình ngay trước đó là lúc hiển thị tất cả các HDD / Partitions đang có trong máy. Cứ quanh quẩn như "con kiến mà leo cành đa vậy".

Đĩa cài đặt (là ***), đã từng cài tốt cho chính máy này. Thay đĩa khác cũng cho cùng kết cục như trên. HDD đang dùng tốt, đã format NTFS ver. 3.1 cho cả 2 par. Chứng bệnh này cũng xuất hiện khi cài vào bất cứ par. nào trong tổng số 6 partitions đang có trong máy.

Xin các bạn đã gặp hoặc biết cách giải quyết vấn đề này cho tư vấn giúp. Chân thành cảm ơn các bạn đã đọc.

duy007vn
25-02-2007, 21:40
Nếu ổ cứng ko có gì quan trọng thì bạn xóa hết tất cả part rồi format ổ đĩa. Sau đó create lại các part rồi cài Win.

nbviet
26-02-2007, 00:50
WinXP cần 1 phân vùng chính khởi động dc để lưu các tập tin tạm dùng trong quá trình cài đặt. Đơn giản nhất là bác format phân vùng đầu tiên trên ổ cứng thành Fat32 Active rồi tiến hành cài đặt, rồi chuyển thành NTFS trong lúc cài đặt.

Vụ này chắc do bác phân vùng = PQMagic...

Quesera2
26-02-2007, 08:57
Cảm ơn các bạn đã góp ý.

Máy đang dùng bình thường, có 1 ATA HDD 20GB cài OS + 1 ATA 80GB và 1 SATA làm ổ chứa dữ liệu. Tuần trước cắm thêm 2 thanh RAM và 1 SATA HDD 250GB nên tôi đã tháo cái ổ 20G ra, định cài OS vào cái ổ 80. Đã format, chia 2 phân vùng cho cả 3 HDD nhưng không thể cài được (vào bất cứ partition nào; dù đã đổi CD cài đặt). Cắm ổ 20GB cũ trở lại thì máy vẫn chạy tốt, nhận đủ cả dung lượng RAM mới và cả 3 HDDs còn lại, copy data tôt.

@ nbviet: Chính xác, tôi đã phân vùng các HDD bằng Patition Magic Pro 8.05 trong Hiren's boot7.7 CD. Tôi sẽ làm theo lời khuyên của bạn. Thanks!

Nhân tiện hỏi các bạn tại sao khi phân vùng trong các HDD luôn luôn xuất hiện 1 unlocated dung lượng 8M? Khi phân vùng cần chọn các partition là pri hay logical? Xin cảm ơn.

vutru
26-02-2007, 09:17
Cảm ơn các bạn đã góp ý.

Máy đang dùng bình thường, có 1 ATA HDD 20GB cài OS + 1 ATA 80GB và 1 SATA làm ổ chứa dữ liệu. Tuần trước cắm thêm 2 thanh RAM và 1 SATA HDD 250GB nên tôi đã tháo cái ổ 20G ra, định cài OS vào cái ổ 80. Đã format, chia 2 phân vùng cho cả 3 HDD nhưng không thể cài được (vào bất cứ partition nào; dù đã đổi CD cài đặt). Cắm ổ 20GB cũ trở lại thì máy vẫn chạy tốt, nhận đủ cả dung lượng RAM mới và cả 3 HDDs còn lại, copy data tôt.

@ nbviet: Chính xác, tôi đã phân vùng các HDD bằng Patition Magic Pro 8.05 trong Hiren's boot7.7 CD. Tôi sẽ làm theo lời khuyên của bạn. Thanks!

Nhân tiện hỏi các bạn tại sao khi phân vùng trong các HDD luôn luôn xuất hiện 1 unlocated dung lượng 8M? Khi phân vùng cần chọn các partition là pri hay logical? Xin cảm ơn.
mình cũng không rõ bệnh của bạn là j nữa. nhưng mình có cách này

dùng PM tắt hết active của các Pacti --> tháo hết các ổ chỉ để lại ổ cài win ---> set active pacti cần cài win nhớ phải là ổ primary nhé --- cài win vào mình chắc chắn là dc rồi --- > sao đó muốn lắp thêm bao nhiêu HDD thì tùy.

goodluck