PDA

View Full Version : ATA, SATA, BARA khác nhau chỗ nào ?

A very newbie
23-02-2007, 17:01
Mình có mua 1 ổ cứng Seagate 320 GB BARA
Main của mình mua cách đây 3 năm (P4VMM2 v1.0), không có khe Sata, mà nghe tụi bên Phong Vũ nói là BARA vẫn xài được.
Mà bây giờ mình mua về cắm vào máy, dùng Partition Magic thì thấy nó chỉ có 300 GB thôi, phân chia ổ đĩa đàng hoàng hết rồi, log in vào lại Window thì ko thấy nó nhận ra cái gì hết, mở My Computer ra chỉ có thấy thêm một ổ đĩa mới dung lượng là 127 GB, click vào thì nó bắt mình format lại. Vậy là sao ?
hix, hay là mình bị lừa ?
Tiện thể bà con cho hỏi ATA, SATA với BARA khác nhau chỗ nào luôn !
Cám ơn nhiều.

tềthiên
23-02-2007, 18:12
Chịu thôi! Mười mấy năm làm máy tính, đây là lần đầu tiên nghe nói có cái ổ cứng chuẩn BARA !!!!

Hic hic ..., chắc mình lạc hậu mất rồi.

Seagate thì tôi chỉ biết Barracuda là tên của một dòng đĩa cứng do Seagate sản xuất chứ không phải là một chuẩn như ATA hay SATA.

+ATA: Advanced Technology Attachment (còn gọi là (E)IDE ) là một chuẩn giao tiếp đĩa cứng. ATA cũng còn được gọi là PATA (Parallel ATA). (P)ATA sử dụng một giao diện gồm 40 chân cắm nên cũng cần cáp 40 chân (Sau này chuẩn ATA 60, ATA 100, ATA 133 mở rộng cáp lên 80 sợi nhưng 40 sợi mở rộng cũng chỉ nối đất để chống nhiễu chứ không dùng để truyền data).
ATA ban đầu (ATA-1) có tốc độ rất thấp (3.3MB/s) và có dung lượng tối đa cũng thấp (528 MB) sau đó được mở rộng dần đến ATA-7 có tốc độ đến 133MB/s và hỗ trợ dung lượng đến 144PB thì chuyển sang SATA.
Một giao tiếp (P)ATA gắn được 2 ổ đĩa, một làm master, một làm slave.

-Giao tiếp (P)ATA
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/2/29/ATA_on_mainboard.jpg/800px-ATA_on_mainboard.jpg
-Cáp (P)ATA
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/en/thumb/a/a4/Nappe.svg/550px-Nappe.svg.png

+SATA: S e r i a l ATA. Sử dụng cable chỉ có 7 sợi nên gọn nhỏ hơn nhiều. SATA có tốc độ lên đến 150MB/s (150 Mega Byte /giây, không phải bit đâu) với SATA 1, 300MB/s với SATA 2. Trong tiêu chuẩn SATA còn có SATA 4 với tốc độ 600MB/s nhưng hiện chưa có main nào hỗ trợ cũng như chưa có đĩa cúng nào ở chuẩn này. Một giao tiếp SATA chỉ gắn được 01 ổ đĩa duy nhất.

-Giao tiếp SATA
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/en/thumb/2/29/SATA_ports.jpg/300px-SATA_ports.jpg
-Cáp SATA
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/e/ef/SATA_Data_Cable.jpg/150px-SATA_Data_Cable.jpg

Do ban đầu, khi mới ra đời, chưa có SATA nên người ta chỉ gọi đơn giản là ATA thôi. Mặc dù nó đúng là Parallel. Sau khi có SATA người ta mới gọi ATA là PATA để phân biệt.

+Việc ổ có dung lượng 320GB nhưng Partition Magic chỉ báo có 300GB cũng là chuyện bình thường thôi vì các hãng đĩa cúng thường hay thông báo 1K=10^2=1000, 1M=1000k, 1G=1000M trong khi Windows và các chương trình luôn tính 1K=2^10=1024, 1M=1024K, 1G=1024M . Bạn cứ thử quy ra xem thì cũng sẽ thấy kết quả tương đương thôi.

Alex Tran
23-02-2007, 21:16
Xin cho mình hỏi vậy nếu mình mua ổ cứng chuẩn Sata2 thì có thể chạy được trên main hỗ trợ Sata1 hay không? Thanks!

ExtremeEdition
23-02-2007, 21:26
chả sao cả chỉ cần có cổng Sata là dc mà bạn cứ yên tâm mà mua về xài

A very newbie
24-02-2007, 08:38
Thanx bạn Tề Thiên nhiều về bài viết phổ cập kiến thức, hìhì
Có điều bây giờ thì vấn đề của mình là Partition Magic và một vài chương trình chia ổ cứng ngoài Dos (trong CD Hiren Boot) đều nhận ra ổ cứng của mình có 300GB nhưng khi vào window, bất chấp mình có dùng Partition Magic chia ổ cứng ra thành mấy phần theo bao nhiêu cách đi nữa thì nó cũng chỉ xuất hiện có 1 ổ đĩa duy nhất có dung lượng là 127GB trong My Computer, vậy là sao ? hix

minheke
24-02-2007, 09:01
ban thu kiem tra lai mainboard xem Minh nghi rang mot so main khong the nhan duoc thi sao ?

Jun_Misugi
24-02-2007, 09:07
Format lại đi bồ tèo.
nếu không xong thì đem đi bảo hành cho rồi.Ổ cứng BH đến 3 năm lận mà.

tềthiên
24-02-2007, 11:07
Thanx bạn Tề Thiên nhiều về bài viết phổ cập kiến thức, hìhì
Có điều bây giờ thì vấn đề của mình là Partition Magic và một vài chương trình chia ổ cứng ngoài Dos (trong CD Hiren Boot) đều nhận ra ổ cứng của mình có 300GB nhưng khi vào window, bất chấp mình có dùng Partition Magic chia ổ cứng ra thành mấy phần theo bao nhiêu cách đi nữa thì nó cũng chỉ xuất hiện có 1 ổ đĩa duy nhất có dung lượng là 127GB trong My Computer, vậy là sao ? hix

Nếu chưa có dữ liệu gì trên đó thì bạn nên xóa hết các Partion đi rồi dùng chính chương trình Disk Management của Windows để chia đĩa xem sao.

tềthiên
24-02-2007, 11:09
Xin cho mình hỏi vậy nếu mình mua ổ cứng chuẩn Sata2 thì có thể chạy được trên main hỗ trợ Sata1 hay không? Thanks!

Dùng bình thường. Tất nhiên là tốc độ vẫn chỉ là SATA1.

gakonlonton
24-02-2007, 13:32
đây là lần đâu tiên tôi nghe nói đến ổ cứng chuẩn bara viết cứ như là viết tắt của câu lạc bộ bacra ý nhỉ :D

ExtremeEdition
24-02-2007, 14:07
đây là lần đâu tiên tôi nghe nói đến ổ cứng chuẩn bara viết cứ như là viết tắt của câu lạc bộ bacra ý nhỉ :D

đó chả qua do bạn đó viết nhầm thôi

heothaman
25-02-2007, 20:20
Fat 32 hỗ trợ tối đa cho 1 phân vùng < 100gb ( cái này kô nhớ chính xác lắm ) nếu muốn support cho hdd> 100gb thì tốt nhất sài NTFS.

A very newbie
26-02-2007, 10:59
Mình đã thử format NTFS cho toàn bộ ổ cứng nhưng kết quả vẫn vậy.
Dùng Disk Management thì vẫn thấy nó hiển thị là 127GB
Mình cũng thử boot máy bằng các hệ điều hành khác (Win 98, Linux thậm chí là cả Dos) thì tất cả đều nhận ra đủ 300GB, chỉ trừ có WinXP là vẫn cứ 127GB.
hix, bực mình quá, chiều nay mang ra bảo hành thui.

A very newbie
26-02-2007, 21:14
Chiều nay mình có mang lên Phong Vũ nhờ xem lại thì có cái anh bên phòng kỹ thuật anh í cũng dùng 1 chương trình trong CD Hiren Boot (hình như là Ontrack gì gì ấy) để chia lại ổ đĩa cho mình, và khi log in trở lại Window XP của máy anh í thì rõ ràng là nó có đủ 320GB. Phấn khởi cầm cái ổ cứng về nhà, lắp vào máy, log in vào Win XP và kết quả vẫn là 1 ổ cứng dung lượng 127GB format theo kiểu NTFS. Quái đản thật, không thể hiểu nổi.

Có trường hợp nào mà WINDOW XP ko nhận dạng hết dung lượng ổ cứng không các bác ? Hay là tại cái main của mình ? Main của mình mua cách đây 3 năm rồi, hiệu là P4VMM2 v1.0

À, mình có dùng Norton Disk Doctor check thử thì nó thông báo đại khái thế này: "Tao vừa mới tìm thấy lỗi ở cái ổ cứng của mày là 1 DOS PARTITION ko thể truy cập được. Mày có muốn tao tìm lại để có thể truy cập được không?", mình đồng ý, thế là nó "Search for Dos Partition" hơn 2 tiếng đồng hồ và kết quả là: "A 181GB DOS PARTITION WAS FOUND, DO YOU WANT TO REVIVE THIS PARTITION?", dĩ nhiên là mình đồng ý, và thế là nó bắt khởi động máy lại, sau khi khởi động lại thì mọi chuyện trở lại như cũ: 1 ổ đĩa duy nhất 127GB format theo dạng NTFS
Hix, chẳng lẽ ngày mai phải vác nguyên cái máy lên Phong Vũ à ?

quangtrong
27-02-2007, 02:39
cái nì thì pó tay thật.Lúc đầu em cứ nghĩ bác chia ổ rùi quên định dạng.Nhưng ai ngờ...

The Old Man
27-02-2007, 02:52
Seagate Barracuda chỉ là tên đặt loại HD của hảng Seagate thôi.

buidanhthuy
01-03-2007, 09:40
Hình như mình có đọc một lần trên chip là mên đời cũ chỉ nhận đc ổ cứng đến 137 gb thì phâi . Ko biết tờ báo đó dáp đi đâu roài :D

lee_huynh306
01-03-2007, 10:20
Tình hình này chắc là driver của HDD làm việc không tốt rùi. Nếu trong môi trường DOS mà nhận đủ dung lượng thì chẳng có lý do gì windows làm không được cả. Bạn thử format toàn bộ HDD không chia partition gì cả rồi cài windows xp lại thử xem.

Casper_HN
04-03-2007, 11:47
Cài lại Win XP thui!
Xong!

A very newbie
05-03-2007, 12:27
Thanks mọi người đã gợi ý, có điều mình vừa mới mua HDD box External, giao tiếp bằng USB, chẳng hiểu sao bây giờ thì nó lại nhận đủ 320GB, hix, thế là thế nào nhỉ ?

traicocxanh
28-03-2007, 21:24
Không rõ là WinXP bạn đang dùng có cài đặt SP2 chưa? Nếu chưa thì cứ thử cài thêm SP2 vào coi coi có nhận ra 320GB không nhé!

Tất cả chỉ ở cái Win thôi (vì bạn nói là DOS, Win9x vẫn nhận được)!

trieudoahong
01-04-2007, 01:17
Hình như mình có đọc một lần trên chip là mên đời cũ chỉ nhận đc ổ cứng đến 137 gb thì phâi . Ko biết tờ báo đó dáp đi đâu roài :D

đúng rồi đó. cài win xp sp2 đi. có cái này để coi nè.
http://www.pcworld.com/article/id,120355/article.html
http://www.48bitlba.com/enablebiglba.htm

download cái này về kiểm tra nè: http://www.48bitlba.com/download/enablebiglba/EnableBigLba.exe

doly
04-07-2007, 11:11
Hoc roi tin Tin roi hoc. pó tay

bandau
05-07-2007, 08:23
Mình đã thử format NTFS cho toàn bộ ổ cứng nhưng kết quả vẫn vậy.
Dùng Disk Management thì vẫn thấy nó hiển thị là 127GB
Mình cũng thử boot máy bằng các hệ điều hành khác (Win 98, Linux thậm chí là cả Dos) thì tất cả đều nhận ra đủ 300GB, chỉ trừ có WinXP là vẫn cứ 127GB.
hix, bực mình quá, chiều nay mang ra bảo hành thui.
ổ 320 gb bac' gắn thêm hay thay mới luôn vậy.
và bác chia làm sao để cồn bít đường mà chỉ.
Cái trường hợp này ngày xưa hình như tui cũng bị mấy lần, do bá chia = PM bậy thôi. Làm ổ cứng = ntfs nó bị ẩn bác ko thấy.

cuoiphan
07-08-2007, 12:12
Click phải vào My Computer-> Manager -> Disk Managerment. Có thể là trong đây bạn sẽ thấy những ổ đĩa bạn cần. Tui chỉ tới đây thôi nha, phần còn lại bạn tự tìm hiểu đi. (chỉ là chọn tên cho nó thôi.)