PDA

View Full Version : ghost với Raid được không ?

nguyenvuhoang
23-02-2007, 11:36
mấy bác cho hỏi, giả sử hoàng có mainboad hỗ trợ raid 1, sau khi gắn hdd, setup driver Raid,setup windows, hoàng có thể dùng hirent để boot và ghost lại win để làm bản backup không ?

tran_phong
24-02-2007, 13:00
câu này hay a', bác nào có cao kiến vào giúp 1 tay nhé.
HÌ bác Hoàng đã dùng raid rồi mà còn phải backup thêm gi nữa ???

dly
24-02-2007, 13:26
Ghost không hiểu Raid đâu Hoàng. Đồng ý với Trán Phồng. Tết vui chứ

gakonlonton
24-02-2007, 13:28
ghost dc hết bác à ko sao đâu

duy007vn
24-02-2007, 14:38
Đã RAID rồi mà còn ghost làm chi nữa bác Hoàng :D

nguyenvuhoang
24-02-2007, 19:22
Vì chưa có dịp sử dụng RAID nên Hoàng không rõ lắm. Giả sử windows bị virus hay hư, khi đó thì mình xử lý làm sao để phục hồi lại windows ? nếu dùng HDD thường thì có thể ghost lại, nhưng raid thì làm sao? mong các bác góp ý thêm

dly
24-02-2007, 19:35
Trong phiên bản winserver có trình backup, khi cần thiết restore lại (May quá anh chưa phải làm công việc này :D )

chutieudethuong
24-02-2007, 20:37
đã raid rồi mà. Lỡ có 1 thằng nào đó bị die thì mấy thằng kia vẫn chạy phà phà mà. lấy cái kia đi sữa mang về rebuidl no lại là xong. Mình đã thử ghost rồi chẳng xi nhê gì hết. Raid bó tay ghost

duy007vn
25-02-2007, 01:36
Thằng nào đó mà bro chutieudethuong nói ở đây là ổ cứng đó bạn à. Khi ổ cứng 1 (đang chạy Windows) bị die thì hệ thống RAID sẽ tự động lấy ổ cứng thứ 2 (mà mình đã chọn để sao lưu cho ổ cứng 1) boot lên thay thế ổ cứng 1...

The Old Man
25-02-2007, 01:47
Thằng nào đó mà bro chutieudethuong nói ở đây là ổ cứng đó bạn à. Khi ổ cứng 1 (đang chạy Windows) bị die thì hệ thống RAID sẽ tự động lấy ổ cứng thứ 2 (mà mình đã chọn để sao lưu cho ổ cứng 1) boot lên thay thế ổ cứng 1...
Không hẳn phải là thế, mà tuỳ theo mình RAID loại nào.

duy007vn
25-02-2007, 02:00
Uhm, bạn nói đúng rồi... Có nhiều loại RAID

dly
25-02-2007, 05:47
nguyenvuhoang có đề cập ở đâù topic (raid 1), như vậy chutieudethuong nói đúng mà các bạn. Nhưng Hoàng lại sơ Win bị hư do virus như vậy thì bản win trên ca hai HDD đều bị hư như nhau, trường hợp này chỉ có thể restore lại hoặc install lại mà thôi. Ghost không có tác dụng vì không hiểu raid

tran_phong
25-02-2007, 11:36
Ghost không hiểu Raid đâu Hoàng. Đồng ý với Trán Phồng. Tết vui chứ

cám ơn anh, năm nay mới thấy được cái tết mặc dù năm ngoái cũng te tua :D Spam tí :P

to Hoàng bạn thử nhét đĩa ghost vào máy coi nó nhận được không? mà nếu ghost thì sẽ để ở đâu? vậy nếu khi hư ghost lại thì raid sẽ chụp lại hết y chang như vậy raid sẽ không con ý nghĩa khi để backup dữ liệu :H

nguyenvuhoang
25-02-2007, 13:55
cám ơn mọi người. chẳng là sắp tới Hoàng sắp làm 1 hệ thống có dùng Raid nên thắc mắc vậy thôi. Hoàng có search trên google thì người ta khuyên nên dùng astronic true image (không nhớ chính xác tên phần mềm) - thay cho ghost. Khi thử nghiệm có kết quả Hoàng sẽ thông báo sau.
To Tran_phong: tuy hoàng chưa thử, nhưng trên lý thuyết(hồi đó ông thầy Hoàng nói) thì sau khi setup Raid PC sẽ hiểu tất cả những HDD dùng làm RAID giống như 1 HDD bình thường, bạn có thể chia làm nhiều Partion . Như vậy trên môi trường DOS thì Ghost không hiểu được RAID vì không có Driver. Còn nếu hiểu thì mình hoan toàn có thể dùng chức năng Parttion to image để ghost Windows sang 1 parttion khác.
To ALL:Vấn đề Hoàng đặt ra hơi mới, và mọi người cũng ít gặp. nhưng thực tế Raid là dùng phần cứng(HDD) để backkup, dể dự phòng trong trường hợp HDD bị hư và khi 1 HDD bị hư, thì mình có thể thay thế cái khác dễ dàng mà không sợ mất dữ liệu. Trong điều kiện sử dụng bình thường thì khả năng bị hư hệ điều hành do virus hoặc do người dùng là cao hơn so với hư phần cứng (HDD). khi bạn không thể vào Windows
để làm việc thì làm cách nào tối ưu để lấy lại Data chứa trên HDD và khôi phục hoạt của động hệ thống dùng RAID mới là vấn đề cần quan tâm. Một lần nữa xin cảm ơn những đóng ghóp của mọi người, đặc biệt là Mr DLY (Dê mà còn lỳ)

dly
25-02-2007, 15:46
Những gì anh viết góp ý với Hoàng là thực tế Ghost và kể cà Acronic true Imager đều không thể hiểu raid 1, với các bạn khác làm như thế nào anh không rõ riêng anh bó tay, hy vọng các phiên bản mới hơn có thể hiểu định dạng này. À quên kể cả raid0 Accronic cũng không hoạt động được khi cần restore

nbviet
26-02-2007, 01:07
to nguyenvuhoang:
Ghost hoặc True Image đều ko dùng dc nếu ko load dc driver RAID. Trong đĩa HirenBoot có chế độ SCSI Support lúc dùng Ghost, có thể sẽ giúp giải quyết vấn đề.

to chutieudethuong:
bạn nói ghost ko ăn thua là sao:
- ghost ko nhìn thấy ổ RAID?
- ghost nhìn thấy ổ RAID nhưng ko ghost dc?
- ghost nhìn thấy ổ RAID, ghost dc nhưng bung ra ko dc?