PDA

View Full Version : điện vào, quạt cpu quay, nhung manhinh den thui??

conheoquay
22-02-2007, 20:21
tôi dùng mainboard asus ,khi bấm nút nguồn thì đèn báo sáng, quạt cpu quay, nhung kô nghe tiếng bip cua bios, man` hình kô hiển thị ji` cả, dĩ nhiên là kô vào được cmos. tôi đã thử clear cmos, nhung vo ich, tháo ra chùi bụi đi cũng vô ích,(bụi nhiều).Kinh nghiệm của tôi kô đủ để giải quyết được vấn đề này, mặc dù đã gặp 2 lần. anh em giúp tôi được kô?cái máy này rất quan trọng.

trieudoahong
22-02-2007, 23:25
lấy cục gôm tẩy mấy cái chân ram đi. tháo hết thiết bị ngoại vi ra, chỉ chừa lại nhưng thành phần tối cần thiết để khởi động. nếu khởi động ok thì gắn dần lại từ từ để tìm lỗi, áp dụng thêm phương pháp loại trừ.

duy007vn
23-02-2007, 00:38
Hầu như ko nghe tiếng bíp khi khởi động là do lỏng chân RAM. Bạn làm theo hướng dẫn của bro trieudoahong là đúng đó.

_FallenAngel
23-02-2007, 07:53
1.tắt máy, rút điện, gỡ RAM ra, nhấn power ; níu nó kiu bíp bíp thì do RAM của bạn.
2.làm theo cách của doahong hướng dẫn , lấy cục gôm tẩy chân cắm của thanh RAM rùi cắm trở lại.
Nếu vẫn không hết thì đổi khe cắm RAM.
Nếu hum đc nữa thì ..... *:(

milanista1309
23-02-2007, 10:10
Có thể là card Vga có bụi vì mình cũng đã từng bị như bạn nhưng o nghiêm trọng như trường hợp bạn.Thứ 2 có thể do Ram hãy lau thanh Ram và khe cắm Ram.Cuối cùng là Main bị lỗi hãy kiểm tra main có thể tháo Main,Ram,Vga card sang máy khác thử là biết liền.Nhưng với kinh nghiệm bị hư máy của mình thì mình nghĩ là lỗi phần cứng.Chúc bạn sớm giải quyết tốt

hoabay
23-02-2007, 15:31
Các bác nói thiếu một vấn đề đó là cái main đó cần phải thay rồi hì hì
Tôi nói thật đấy có bạn thử cách này nhé bạn thấy cái Main đó có tháo được chip setmos không nếu đước bạn thử tháo ra lau chùi rồi lắp lại thử xem hoặc bạn phải thay con chip setmos đó nếu như main của bạn không tháo được trường hợp này tôi gắp cùng nhiều rồi chúc bạn thành công ...

duy007vn
23-02-2007, 18:54
Các bác nói thiếu một vấn đề đó là cái main đó cần phải thay rồi hì hì
Tôi nói thật đấy có bạn thử cách này nhé bạn thấy cái Main đó có tháo được chip setmos không nếu đước bạn thử tháo ra lau chùi rồi lắp lại thử xem hoặc bạn phải thay con chip setmos đó nếu như main của bạn không tháo được trường hợp này tôi gắp cùng nhiều rồi chúc bạn thành công ...

Hiểu ông này nói gì chết liền á ???
Chip setmos là chip gì vậy ông, pin CMOS chứ nhỉ, mà có ai lau pin bao giờ không ? Còn nếu ông nói tháo con chíp nào trên MAIN thì tui pó tay đó, cho tiền cũng không dám...

tran_phong
24-02-2007, 12:55
CPU lâu ngày bụi nhiều,giải nhiệt không còn tốt nữa cũnng có tình trạng trên sau khi xài được 5 10p, bạn làm như hướng dẫn bên trên và sẵn tay ve sinh cho CPU luôn. Chú ý nhớ đeo khẩu trang khi làm việc nhé.
Good luck

duytan2702
25-02-2007, 11:20
:D cái này là do hết pin CMOD rồi.Đi mua cục pin mới đi
Còn lỏng Ram hay VGA card đều pip hết các pác

tran_phong
25-02-2007, 11:28
:D cái này là do hết pin CMOD rồi.Đi mua cục pin mới đi
Còn lỏng Ram hay VGA card đều pip hết các pác

hết pin Cmos thì máy vẫn chạy, không có chuyện câm nín như vậy. Câm nín như vậy thường thì do nguồn yếu, hoặc điện không vào được các bộ phận gắn trên main nhất là CPU nếu không hoạt động quạt vẫn quay nhưng máy câm nín không bip gì cả hết

Alex Tran
26-02-2007, 23:00
Cái này hồi trước mình bị rồi.Nhớ ko lầm là lúc nâng cấp card VGA.Sau khi gắn xong,cắm điện nhấn power thì nó ko lên.Mình nghĩ do cắm lỏng thứ gì nên tháo thùng máy ra lại lần nữa,chỉnh lại mấy chân card(ram,vga)kể cả mấy dây cáp nguồn.
OK,giờ thì lên thôi--->power on--->im re.Trong bụng bắt đầu xốn xang rồi đây,sắp tốn tiền sửa rồi!
Nghĩ sao quyết định tháo hết các thứ ra(ram,vga,cpu)mà nhất là con cpu,quạt với quặn hút đóng bụi đen thui.Ngồi làm sạch hết,kể cả chân ram,chân vga...
Cầu trời lần này ko được là mình phải đem ra tiệm thôi...
Power on...--->chạy ok
Thử xem!

toan_cntn
17-03-2007, 12:35
Hiểu ông này nói gì chết liền á ???
Chip setmos là chip gì vậy ông, pin CMOS chứ nhỉ, mà có ai lau pin bao giờ không ? Còn nếu ông nói tháo con chíp nào trên MAIN thì tui pó tay đó, cho tiền cũng không dám...

pim cmos thì đúng rồi kòn cái chíp trên main thì tháo ra bìn thường chứ có gì đâu (nếu có đồ)

hoangdao26990
17-03-2007, 16:17
tháo cái tản nhiệt của chip thì còn đc,chớ ông tháo cái chip ra thi hơi bị pro rùi đấy.

datviet201
17-03-2007, 16:21
Tháo chíp cũng được mà! con chíp với 1 loạt chân cắm màu vàng ấy. Phải không nào???

th_dug
17-03-2007, 19:41
bạn thử card test main chưa xài thử coi

chimchuot
21-03-2007, 00:00
có thể khi ráp main vào case ban đã làm đứt mạch trên main rùi, tháo main ra coi phía sau chỗ nào bị mẻ là nó đó

achilefu
21-03-2007, 11:36
"tôi dùng mainboard asus ,khi bấm nút nguồn thì đèn báo sáng, quạt cpu quay, nhung kô nghe tiếng bip cua bios, man` hình kô hiển thị ji` cả, dĩ nhiên là kô vào được cmos. tôi đã thử clear cmos, nhung vo ich, tháo ra chùi bụi đi cũng vô ích,(bụi nhiều).Kinh nghiệm của tôi kô đủ để giải quyết được vấn đề này, mặc dù đã gặp 2 lần. anh em giúp tôi được kô?cái máy này rất quan trọng."
Máy của tôi có lần cũng bị vậy,nhân viên kỹ thuật nói là bị sock điện,thế là tháo tất cả linh kiện ra,cả main,sau đó lắp vào lại thì màn hình đã có tín hiệu! chúc bạn thành công!!! :)

quangtrong
21-03-2007, 19:36
Thiệt hông,lỏng ram mà nó hông bíp thì sao.Đối với bản thân tui tui cam đoan chắc chắn là do nó lỏng ram bác àh

dmtmufc
22-03-2007, 23:30
loại bỏ trường hợp hết pin cmos nhé. có thể chết VGA card nếu là VGA rời(cái này hiếm khi xảy ra), còn thì do nguồn yếu, cách kiểm tra: tháo toàn bộ linh kiện trong case ra(những linh kiện đủ để khởi đông : main-cpu-vga-ram) vệ sinh rồi cắm nguồn vào để test, lên-->ok, ko lên--> mượn nguồn khác để test

veron
23-03-2007, 00:39
theo tôi máy bạn chỉ bị bụi thoai, bạn cứ vệ sinh lại toàn bộ đi cho nó sạch, chứ người mà bẩn còn bị bệnh huống chi là máy..khà khà

LENGOCBAO
23-03-2007, 15:58
Mình cũng đã xài main Asus & bị tình trạng này rồi. Tìm ra nguyên nhân do VGA chắc đến 90%. Có thể VGA đang xài kg tương thích được với main Asus đó bạn. Mình đã thử cắm lại VGA, vặn thật chặt kg dám đụng đến nó nữa thì ok.

trungk9d
23-03-2007, 17:38
Tôi cũng bị hiện tượng giống y như bạn. Hiện tôi đang dùng main ASUS chipset Intel 865 PE. Đã thử tháo VGA, tháo RAM, tháo hết các linh kiện không cần thiết để khởi động mà nó vẫn không lên, quạt chip, đèn trên main vẫn hoạt động và báo sáng bình thường. Tôi đang dùng nguồn Cooler Master 350W mới mua nửa năm. Trước đây tôi cũng hay bị hiện tượng máy chạy được 1 lúc là nó kêu bíp dài liên tục, nhấn nút khởi động lại nó bíp 3 tiếng rồi ngỏm luôn :((.
Có lẽ tối nay về thử vệ sinh lại CPU xem :(.

hoangdao26990
23-03-2007, 18:00
sổ tay phần cứng:"2-3 tiếng bíp ngắn: Lỗi RAM. Tuy nhiên, trước tiên hãy kiểm tra card màn hình. Nếu nó hoạt động tốt thì bạn hãy xem có thông báo lỗi trên màn hình không. Nếu không có thì bộ nhớ của bạn có lỗi chẵn lẻ (parity error). Cắm lại RAM và khởi động lại. Nếu vẫn có lỗi thì đảo khe cắm RAM"
đây nữa:"1 bíp dài, 3 bíp ngắn: Lỗi RAM. Bạn hãy thử cắm lại RAM, nếu không thì phải thay RAM khác"
chúc thành công

trungk9d
23-03-2007, 18:21
Tất cả các phần cứng của em đã tháo rời, thử lắp sang các máy khác, thậm chí lắp nguyên bộ, chỉ khác mỗi main, chạy ngon lành cả ngày :D.
Còn con main của em cho cắm chip khác vào cũng chạy cả ngày :D.

Đâu cái điền!!!

phongbe
23-03-2007, 19:48
có nhung truong hop sau theo kinh nghiem cua toi( giong cac ban): ram bị lỗi, main hư, vga card có vấn đề. Nhưng xin loại trừ vga vì rat ít gặp, và nếu main bạn đang xài la vga onboard thi dĩ nhiên la kô có.Tôi gặp trường hợp này rồi, nhiều nhất la ram lỗi, (nếu chân tiếp xúc kô tốt thì main sẻ kêu bip bip),xui nhất la main bị hỏng mạch, đơn giản là 1 chổ nào đó trên main bi chạm nhau( giữa 2 hay 3.. đường kẻ chì đồng sau main),bạn kiểm tra kỷ đi. nếu còn bảo hành thì đi bh ngay đi nhé. Tôi vừa bh con asus p5gd2 co wifi. mạch chạm nhau, sửa được nhưng kô biết vif lý do nào,tôi nghỉ do lúc cắm điện> sock> bùng mạch ở đâu đó!

ElvisMark
23-03-2007, 21:01
tóm lại thì là do chip và main ko hợp nhau .
trích : Tất cả các phần cứng của em đã tháo rời, thử lắp sang các máy khác, thậm chí lắp nguyên bộ, chỉ khác mỗi main, chạy ngon lành cả ngày .
Còn con main của em cho cắm chip khác vào cũng chạy cả ngày

BachBeo
30-03-2007, 00:07
Theo tôi thì là do Chip, Main dùng 1 thời gian nó có độ võng nên chân tiếp xúc của chip kô còn tốt nữa, bệnh đó tôi gặp nhiều rồi, nếu bật lên quạt chạy --> im re = Chip (tháo ra thổi thật sạch bụi, cẩn thận chân chip & đế gắn chip trên main đừng để bụi dính vào rồi gắn lai là ok) Còn nếu lỗi ram thì sẽ có tiếng bip nhanh, lỗi card man hình thì tiếng bip chậm. Còn trường hợp cắm điện vào quạt chạy luôn & máy kô động đậy gì thì chết Main ( Vụ này thì tôi chịu chết, đem ra tiệm sửa cũng kô phải chỗ nào cũng sửa được

chimchuot
30-03-2007, 23:13
sao ko ai nhắc tới bộ nguồn nhỉ, bị sụp nguồn cũng có hiện tương đó

quyenphuhn
30-03-2007, 23:27
Tui cung bi mot lan hien tuong nhu ban.
kiem tra moi thu' den phut' chot' kiem tra vi xu ly'moi' de ? y' that' gay~ mat' 3 chân.
co lẽ chíp của bạn chưa tiếp với main

promette
31-03-2007, 20:08
Tui cũng bị hiện tượng như trên mà không biết phải làm sao ? Các Bro giúp với :
Máy vẫn khởi động được nhưng sau 1 khoảng thời gian ( 3 Phút , 10 phút , hoặc nửa ngày , có khi 1 ngày ) máy tự nhiên bị đơ , không thể Reset lại , Phải giữ nút Power thì nó tắt . Sau đó bật lên thì vẫn chạy được .
Nhưng có nhiều lúc ( rất thường xuyên ) . Tắt đi nó không bật lại được , Màn hình không hiển thị gì hết , cũng không thấy tiếng Bíp , Key bàn phím có sáng lên duy nhất 1 lần , Quạt CHíp vẫn quay vù vù .
Mình không biết làm sao nữa . Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với . Xin chân thành cảm ơn mọi người .

buicongthe
06-04-2007, 16:49
tôi dùng mainboard asus ,khi bấm nút nguồn thì đèn báo sáng, quạt cpu quay, nhung kô nghe tiếng bip cua bios, man` hình kô hiển thị ji` cả, dĩ nhiên là kô vào được cmos. tôi đã thử clear cmos, nhung vo ich, tháo ra chùi bụi đi cũng vô ích,(bụi nhiều).Kinh nghiệm của tôi kô đủ để giải quyết được vấn đề này, mặc dù đã gặp 2 lần. anh em giúp tôi được kô?cái máy này rất quan trọng.

theo tui máy bạn bị 2 vấn đề đó là ram và cảd màng hình, nên mượng 2 cái này từ bạn bè về test thử(khởi động quạt CPU chạy tức cpu không vấn đề gì) vậy chỉ có 2 trường hơp đó thôi,bạn làm theo tôi đảm bảo ok

NoZ
07-04-2007, 12:04
Các lỗi có thể dẫn đến tình trạng "không nghe được tiếng bip của BIOS"

1. Lỏng chân CPU: thử lay lay cái CPU, nhè nhẹ tay thôi hen rồi thử khởi động lại. Kiểm tra xem quạt CPU có bị hỏng không, hai bên quạt CPU có 2 cái kẹp bẩy để gắn chặt quạt với CPU, kiểm tra xem có bị gãy 1 trong hai cái không.

2. BIOS bị hỏng: phải thay BIOS. Cái này phải mang đi bảo hành, hoặc đến những nơi chuyên về sửa chữa phần cứng, ở đó họ có thể tháo và gắn BIOS khác cho mình.

3. Main board: trường hợp mainboard tự hỏng thì hiếm, ngoại trừ lỗi từ nhà sản xuất. Máy bạn đang xài tốt và chưa cũ lắm thì không lo về main. Tuy nhiên, các trường hợp hỏng main board có thể do bộ nguồn bị hỏng hoặc do các xung điện tăng hoặc giảm đột ngột phá hủy một vài tụ hoặc chip trên main board. Cái này muốn sửa cũng không tự sửa được, phải tìm dịch vụ sửa chữa phần cứng.

Vài bạn nói lỗi này liên quan đến RAM và VGA. Tuy nhiên, khi RAM bị lỗi bạn sẽ nghe 7 tiếng bip ngắn, còn nếu lỗi liên quan đến VGA thì bạn sẽ nghe được 3 tiếng bip dài. Việc lỏng các chân PCI, RAM, cũng có thể dẫn đến lỗi trên nhưng không thường gặp bằng 3 trường hợp tôi nêu ở trên.

X_men_6_6
16-04-2007, 16:44
thao chip ra la chuyen binh thuong thui ma`,tui cung bi nhieu lan nhu ban rui`,thao het ra,ve sinh lai,no lai chay ...nhu chua bao gio duoc chay do :D

tuanvnonline
10-03-2008, 17:42
Em cũng bị khi cắm điện thì quạt chạy, màn hình không lên. Nhưng thao ra lắp lại vài lần thì lại được, nhưng rồi lại bị, chẳng hiểu sao nữa?!!!
Khi nó đã lên thì em chạy được mấy phút ( không xác định ) tự nhiên nó tắt rụp một cái và trở về lỗi điện vào quạt quay, màn hình tắt. Em test qua Ram, HDD, thay nguồn, kiểm tra VGA lại mà vẫn vậy, máy em lỗi là xuất phát từ đâu vậy. Help!!!

khoabeo108
10-03-2008, 20:38
Lạ nhỉ, cái hiện tượng này có vẻ bắt đầu phổ biến rồi. Ít nhất đến giờ phút này đã có 2 thằng bạn miêu tả hiện tượng y chang. Một thằng Đưa con CPU cho mình test thử, tháo CPU của máy ra, gắn CPU của nó vào, Bị y chang; Đến lúc gắn ngược CPU đang dùng của máy mình vào ... Bị y chang luôn :(. Đã kiểm tra lại mọi thứ, nói chung là bình thường. Còn mỗi cái main là chưa có thời gian để test thôi

I_gacon
10-03-2008, 23:13
Hic hic. Em dính phát này rồi. Thử hết cách, Ram mới chạy ngon lành cắm vào ....not ok. Chíp BIOS cũng nhổ ra rồi.... not ok luôn, giờ còn mỗi cách là mang đến chỗ nào sửa main thôi. chứ kiểu đó em kinh lắm. Card test main cắm zoo ko thèm sáng mấy cái đèn led. hic hic chẳng lẽ đành phải bỏ đi sao.
Ai có cao kiến nào hơn đi.

dung_d9x
11-04-2011, 18:17
tôi mới đi bh máy về vì lỗi âm thanh .khi lắp vào case bật lên thì có sự cố như vậy.cũng đang chưa biết phải làm gì nữa.