PDA

View Full Version : Lam sao de chong bi set danh chay!

Tệ Hại
21-02-2007, 20:17
Chỗ mình cứ tới mùa mưa là hay bị Set đánh cháy modem mà mình chưa biết khắc phục. Mong anh em nào đã từng có kinh nghiệm trong việc này chỉ giúp. Tệ Hại xin cảm ơn rất nhiều. (Mình bị cháy 3 cái modem và nhiều card mạng onboard và không onboard lắm rồi). Mình đã làm cột thu lôi theo sách vở chỉ nhưng cũng không ăn thua. Một lần nữa xin cảm ơn rất nhiều ạ.

Oliu
21-02-2007, 21:09
Nếu lúc chuẩn bị có sét mà bạn ở nhà thì rút tất tật các loại dây ra ^ ^,cố tình dùng lúc đó thì bó tay,chống sét cũng bay luôn.

darkangel2006
21-02-2007, 21:50
hôm bữa mới tiêu cái modem, bạn nhắc làm thấy buồn. Đi mua cái chống sét điện thoại thì không dùng được vì mất tín hiệu ADSL.

nbviet
21-02-2007, 23:14
Chống sét cho thiết bị thông tin là 1 phần công việc của tớ nên có chút ý kiến cùng bạn như sau: 1 hệ thống chống sét hoàn chỉnh ít nhất phải bao gồm chống sét trực tiếp và chống sét lan truyền. Ở qui mô gia đình và doanh nghiệp nhỏ, chống sét triệt để gần như ko khả thi vì quá tốn kém.

Trường hợp bạn thì cách tiết kiệm nhất là mua cục chống sét đường ADSL, giá dao động 30-50$. Nếu sét đánh cháy adapter của modem thì bạn nên dùng thêm ổ cắm điện chống sét (AC-Surge Protector), giá cũng khoảng 30-50$. Với 2 thiết bị này, bạn an toàn được 50-60%. Ngoài ra, đây là các thiết bị chuyên dụng nên rất khó chọn nếu ko chuyên môn.

Thu lôi hay kim thu sét dùng chống sét trực tiếp, ko bảo vệ dc thiết bị thông tin vốn bị sét lan truyền. Bạn tuyệt đối ko nên tự lắp kim thu sét, vì nếu ko đúng quy cách bạn có thể biến nhà mình thành tâm hút sét vô cùng nguy hiểm... Đã có n` cty lắp kim thu sét loại tốt nhưng tiếp đất ẩu bị sét đánh gãy cả kim, thiệ t hại cả nhân mạng.

chúc bạn sớm tìm đc hòa bình với ông ... thiên lôi.

Think different
21-02-2007, 23:31
Mình dùng ADSL cũng lâu rồi, tới mùa mưa vẫn cứ xài, sấm thét đùng mà thấy modem có bị gì đâu?