PDA

View Full Version : Lấy lại quyền user root trong MySQL

ronin
21-02-2007, 09:04
Chào các bạn trên ddth,
Mình mày mò và lỡ tay đã xóa hết các quyền ( privileges ) của user root MySQL. Các bạn cho mình hỏi có cách nào để lấy lại, khôi phục lại các quyền cho user root được ko?
Mình cũng mới làm quen với Linux và MySQL nên kiến thức còn nông cạn, mong các bạn giúp mình.
Cảm ơn

hai_lt
27-02-2007, 10:57
Vậy bạn còn acc khác có quyền truy cập tất cả DB trên cái DB server của bạn k? Nếu có thì dùng acc đó mà GRANT lại thôi.
Trường hợp không được thì bạn cài MySQL cùng phiên bản đó tại máy khác, copy cái folder "data\mysql" sang máy tính của bạn, chú ý phải STOP SERVICE MÝQL đi trước khi copy.

Good luck.

AloneStar2906
09-03-2007, 00:09
Vậy bạn còn acc khác có quyền truy cập tất cả DB trên cái DB server của bạn k? Nếu có thì dùng acc đó mà GRANT lại thôi.
Trường hợp không được thì bạn cài MySQL cùng phiên bản đó tại máy khác, copy cái folder "data\mysql" sang máy tính của bạn, chú ý phải STOP SERVICE MÝQL đi trước khi copy.

Good luck.

Nếu làm như vậy (copy cái folder "data\mysql" sang máy tính của mình) thì cho mình hỏi là database có bị ảnh hưởng gì ko ? Thanks bạn trước

hai_lt
16-03-2007, 16:22
Nếu làm như vậy (copy cái folder "data\mysql" sang máy tính của mình) thì cho mình hỏi là database có bị ảnh hưởng gì ko ? Thanks bạn trước

Theo tôi là không vì tôi đã làm như vậy một số lần, bởi vì khi bạn uninstall MySQL thì cái DB của nó vẫn giữ nguyên và khi bạn reinstall cũng vậy, nó vẫn giữ nguyên các DB kể cả cái DB mysql.
Để an toàn thì trước khi chép đè lên, bạn cứ sao lưu trước đã.
Good luck.