PDA

View Full Version : Có nên chặn google,youtube, facebook ở Việt Nam

sonden1
02-03-2012, 08:33
Gg,youtube, face đến cho chúng ta nhiều lời ích nhưng cũng mang theo nhiều rác thải. Nếu Chúng ta có 1 công cụ kiểu baidu thì cần thiết phải chặn GG. Làm sao khi mà cả nước Việt phải phụ thuộc vào các nhà cung cấp dịch vụ nước ngoài. Phụ thuộc vào công nghệ nước ngoài là rất nguy hiểm cho an ninh, cho sự phát triển của đất nước.

HIẹn tại chúng ta chưa có cách nào kiểm duyệt, lọc thông tin thông qua các nhà cung cấp dịch vụ Internet. Nhất là Google, Youtube, Facebook.

Theo mình thì tương lai cần phải hạn chế dần 3 ông lớn này. Mục đích là phát triển cntt Việt Nam hơn nữa. Chúng ta cần có sản phẩm của chính chúng ta giống china như baidu, taobao, qq,... để không phải phụ thuộc vào các cty công nghệ nước ngoài.

__________Chữ ký___________
www.nua.vn

tuhai
02-03-2012, 08:40
Cũng là 1 ước mơ nhỏ nhoi, tung của thì dân ta đấu ko lại dân nó rùi ...đã có zingme rồi đó mà ko nhằm nhò gì

HOAKHOI.NET
02-03-2012, 08:42
Mục đích phát triển CNTT VN mạnh hơn là đừng bg nghĩ chặn tụi này mà nghĩ làm sao làm đc như nó đã kìa.Vớ va vớ vấn.Ông làm cho bọn nào đấy

trung.vu
02-03-2012, 08:42
Nhà nước ta chặn FB vì sợ ng` dân khi sử dụng sẽ dễ bị bọn phản động dụ dỗ, xuyên tạc bôi nhọ chính phủ và BÁC HỒ. Đồng thời cũng sợ thông tin trong nước bị rò rỉ ra ngoài. Cách tốt nhất là sử dụng FB một cách lành mạnh; ko đem chuyện nước mình xả lên FB; block các friend có dấu hiệu KB và phản động cũng như TQ.

trinm1987
02-03-2012, 08:44
facebook,google là các phương tiện để quảng bá thương hiệu mà chặn thì kém hiệu quá rùi

camspam
02-03-2012, 08:47
mình thấy google, facebook, youtube... họ làm rất tốt rồi, mà lại toàn free.
theo mình nghĩ thì không nên chặn vì sản phẩm của họ rất tốt và ảnh hưởng rất nhiều đến sự phát triển cntt trong nước, với lại vietnam ko bao giờ làm được sản phẩm như vậy

trinm1987
02-03-2012, 08:49
giờ mà chặn google là khổ à, cái gì cũng lên nó để search.
Còn chặn fb thì cũng tạm được, chỉ khổ cho các proxy quả tải vì lượng người truy cập vào nó quá đông để vượt qua chặn và vào được fb, thứ 2 cũng khổ cho những ng nghiện fb, bị chặn không vào được bằng đường chính, thì phải chịu khó đi đường vòng dùng proxy để vào, dẫn đến hiệu quả thấp mất thời gian.

dangmien86
02-03-2012, 08:50
Nấc thang cho việc phát triển 1 sản phẩm:
-Sản phẩm tốt.
-Khách hàng(khách vãng lai,khách tiềm năng,khách quen,khách ruột).
-Người bán(chất lương phục vụ).
-Quản lý.
-Tính sáng tạo để phát triển sản phẩm dài lâu.

Nếu muốn thay thế gg,youtube,facebook thì sản phẩm của VN phải đạt được các yếu tố trên.Tuy nhiên để đạt được việc này thì rất khó.Ngay từ nấc thang thứ nhất (sản phẩm tốt) thì VN còn chưa đạt được nói gì đến chuyện cạnh tranh với các đối tượng khác(zingme là một minh chứng).

/PS:khi chưa có sản phẩm tốt làm thuyết phục người dùng, thì có cấm gg,youtube,fb thì người dùng vẫn tìm đủ mọi cách để sử dụng các dịch vụ đó.

ThangPV.HR
02-03-2012, 08:54
Muốn cấm nó thì phải có 1 thằng hơn nó thay thế, mà Chúng ta chưa và không bao giờ vượt mặt được các ông lớn đó, chỉ đi theo và học hỏi :)

dangmien86
02-03-2012, 08:57
GG trông rất đơn giản,dễ dùng,tuy nhiên ẩn chứa trong nó là tinh hoa của chất xám,công nghệ.Thay thế nó là điều rất khó.

seonew
02-03-2012, 09:01
Trước khi chặn phải có pro nào gần bằng 3 ông lớn này rồi hãy chặn.

LeeStar
02-03-2012, 09:04
VN mà cái gì ko quản lý đc thì cấm với chặn. chặn FB còn tạm có lý do để chấp nhận đc. Chặn Utube với GG thì thà ko dùng mạng nữa thì hơn. Ngang bắt dân ta mù tịt thông tin trên Internet

trinm1987
02-03-2012, 09:06
chặn thì dùng proxy vào bạn ui, lo gì

super.omega02
02-03-2012, 09:26
mình nghĩ cái ji của cả thế giới dùng chung thì ko nên chặn, nó mang đến những kiến thức cần thiết, tiết kiệm nhiều thời gian và tiền bạc. còn để mình kết nối với thế giới 1 cách nhanh chóng và hiệu quả sao phải chặn lại. rách việc quá

Arkain
02-03-2012, 09:38
Buồn cười, thời buổi này mà vẫn còn những người dân mong muốn mình bị tước đi cái quyền được lựa chọn!

vietravel247.com
02-03-2012, 09:57
Lo làm đường cho người dân đi khỏi kẹt xe, lo làm dịch vụ công cho tốt để người dân khỏi kêu ca ngồi đó mà cấm với cản vớ vẩn.

sonden1
02-03-2012, 10:57
Chung quy lại các bạn chỉ nghĩ ngắn mà không nghĩ được dài.

Canada có mama.com 80% dùng
China có baidu.com 60% dùng

Và nhiều nước khác có bộ tìm kiếm riêng của mình.

Vấn đề là 1 nước phụ thuộc vào nước ngoài là không ổn.

muabandomain.com
02-03-2012, 17:45
Theo mình là cấm hết toàn bộ những thằng lớn , không chỉ 3 cái trên

ben_hello
02-03-2012, 17:49
Sài thì toàn sài chùa mà nói cứ như nhiều tiền để mua lắm ý .
Không có nó á ... Sinh viên việt nam cứ gọi là mù ...

chặn à ... thằng nào chặn tớ tẩy chay thằng ấy .

kieuphong2
02-03-2012, 17:51
hoho, chắc bác này thích xài kiểu local như triều tiên đây :)))

ben_hello
02-03-2012, 17:54
Thằng này nó định lập công ty cạnh tranh với google đây mà ...
chặn google một cái lập tức một đại gia mới ra đời và tất nhiên là ----> bá đạo xóm gạo ! @@

Longnx26
02-03-2012, 21:16
google cho chúng ta lấy tiền mang về làm giàu đất nước đó! cấm nó !kiếm tiền bằng j hả bác

keokun
03-03-2012, 16:12
Chặn google :D định đưa CNTT VN về thời đồ đá à :D

sonden1
03-03-2012, 16:31
Chúng ta phải có bộ search riêng của Việt Nam. Không phải phụ thuộc nước ngoài.
Google lấy đi hàng tỷ đô quảng cáo của nước mình đó

kinggames
03-03-2012, 16:37
ôi mấy anh ở trên đừng có cấm nhé em sống nhờ chung đấy giờ không có lấy đâu tiền mua gạo nuôi con hả các anh , các anh thử 1 ngày không dùng xem nó thế nào mà đòi cấm thế

Kid1412tdn
03-03-2012, 16:57
Ở việt nam cứ cái gì ko quản lý được là cấm . FB là một ví dụ,nếu chặn nốt GG như TQ thì ko còn gì để nói . Nhưng TQ còn có baidu ,VN thì có gì ??

ngotuannghia
03-03-2012, 17:07
Chúng ta phải có bộ search riêng của Việt Nam. Không phải phụ thuộc nước ngoài.
Google lấy đi hàng tỷ đô quảng cáo của nước mình đó
Nhưng quạn trọng nhất là làm sao có được cái bộ search riêng đó ấy chứ.Search mà toàn ra kêt quả vớ vẩn thì cũng chịu.Đến microsoft còn làm cái bing chẳng bằng gg nữa là vn

ben_hello
03-03-2012, 17:16
Kiếm tiền từ nó thì trả tiền cho nó !
sao cái luật đơn giản vậy mà không nghĩ ra thế mấy bác " XHCN "
nó mang đến cho dân ta nhiều thứ ...
còn tốn tiền quảng cáo hay không là do tùy mấy ông chứ !
mấy ông quảng cáo để thu lợi chứ có phải nộp không cho nó đâu mà phải xoắn thế nhỉ ?

minhbk90
03-03-2012, 17:20
Nói chung túm gọn lợi 1 câu thì chặn xong VN trở về thời kì đồ đá :whistling

canthinang
03-03-2012, 18:00
Chặn thế quái nào được... Internet cơ bản là nơi chia sẻ mọi thứ free mà... cấm là đi lùi về quá khứ... quan điểm cổ hủ lạc hậu.

sonden1
03-03-2012, 18:16
Các chú chỉ nhìn thấy lợi ích trước mắt.
Lâu dài thì nước Nam ta nên tự lập có search riêng của mình. Chủ động về công nghệ là điều tối quan trọng. Riêng mạng xã hội nước ngoài thì phải tuyệt đối cấm. Vì nước ta cũng có và cơ bản là đáp ứng đủ nhu cầu rồi.

Kid1412tdn
03-03-2012, 18:56
Các chú chỉ nhìn thấy lợi ích trước mắt.
Lâu dài thì nước Nam ta nên tự lập có search riêng của mình. Chủ động về công nghệ là điều tối quan trọng. Riêng mạng xã hội nước ngoài thì phải tuyệt đối cấm. Vì nước ta cũng có và cơ bản là đáp ứng đủ nhu cầu rồi.
Ai chả muốn làm chủ công nghệ,nhưng phải nên nhìn xem google là ai ? gôgle làm được gì ?? Khi nào làm được 1 sản phẩm 1 8 1 10 thì hãng nghĩ đến chuyện như vậy .

wpviet
03-03-2012, 19:05
Facebook, google hay bất kỳ sản phẩm nào của nước ngoài, nên hạn chế dùng, sau đó là không nên dùng.
Sản phẩm Việt mình giờ khá tốt rồi, nhưng vì có những kẻ làm không bằng được người, ngồi chém thì nhiều, lại có kiểu ném đá vớ vẩn nữa nên về công nghệ bỗng dưng cảm thấy Việt mình lạc hậu.
Cần cấm hẳn các sản phẩm của các tập đoàn lớn, mình chỉ cần bắt trước họ, giống y như vậy, và là của Việt mình là được.
Dùng Google bạn tưởng miễn phí ư, bạn quảng cáo trên Google, hàng năm thị trưởng Việt mình cống nạp hàng trăm tỷ cho Google nhưng nó không đóng thuế, ko phải đóng thuế, mà ko đóng thuế thì nước mình mãi nghèo.
Chúng nó giỏi, ừ đúng, mình ngu, ừ thì đúng. Nhưng tự mình đi trên đôi chân mình được đấy mới đáng quý, không phải bị đô hộ CNTT.
Năm 45 bọn Pháp nó vào Việt mình nói là khai sáng văn minh, nó nói có cái lý của nó, nó bắt mình chồng đay rồi nó ko cho dân mình tiền, rồi dân mình chết đói, học sử dốt như mình cũng hiểu.
Google cũng thế, nó tốt, nó vào Việt mình, nó cung cấp dịch vụ, nó thu tiền, nhưng nó ko đóng thuế. Bạn thử xem xem Google adsen có cho chơi ở Việt không, 1 clik để bạn kiếm tiền là bao nhiêu.
Không chỉ thế, các anh em làm seo đang ngày càng cắm đầu vào nó, mà bỏ bê cả những việc của mình, nhà nhà đều muốn làm seo, đều muốn phục tùng, làm nô lệ cho nó. Nếu thực sự anh em nào làm liên tục, ngày ngày làm seo sẽ nhận thấy sự ức chế này. Giá mà Việt mình có công cụ nào đó, mình cống hiễn cho Việt mình.
Trung Quốc làm đúng, họ đông hơn, yêu nước hơn, và nhiều người nhận thức đúng hơn. Số những thằng ném đá ít hơn.
Tất cả mong muốn là nên công nghệ của Việt mình phát triển vậy chúng ta nên làm gì? dùng sản phẩm Việt, nhiều lỗi đó, thiếu chức năng đó, nhưng hãy đóng góp, xây dựng để ngày càng phát triển hơn nữa. Chứ ko phải là chê bai, ném đá, rồi nói ko bằng cái nọ cái kia, cái nọ cái kia ko có tý gì của bạn ở đó cả, còn cái bạn chê là quê hương, đất nước, là cha mẹ bạn.
Hãy tự hào về điều đó và hãy làm tốt hơn nữa cống hiến hơn.
ĐỪNG HỎI TỔ QUỐC ĐÃ LÀM GÌ CHO TA - HÃY HỎI TA ĐÃ LÀM GÌ CHO TỔ QUỐC THÂN YÊU

isecret
03-03-2012, 19:08
sao phải chặn, tự do cạnh tranh. Việt Nam cứ có sản phẩm tốt đi sẽ có người dùng. Tôi vẫn dùng 3 dịch vụ này kể cả khi Việt Nam có dịch vụ tốt hơn??? chặn fb rồi đấy chỉ chặn được gà thôi

wpviet
03-03-2012, 19:17
sao phải chặn, tự do cạnh tranh. Việt Nam cứ có sản phẩm tốt đi sẽ có người dùng. Tôi vẫn dùng 3 dịch vụ này kể cả khi Việt Nam có dịch vụ tốt hơn??? chặn fb rồi đấy chỉ chặn được gà thôi
Chỉ có gà mới nghĩ là không chặn được thôi. Chứ thực sự các nhà mạng muốn chặn thì dù có giỏi thế nào cũng chịu.

Kid1412tdn
03-03-2012, 19:18
Facebook, google hay bất kỳ sản phẩm nào của nước ngoài, nên hạn chế dùng, sau đó là không nên dùng.
Sản phẩm Việt mình giờ khá tốt rồi, nhưng vì có những kẻ làm không bằng được người, ngồi chém thì nhiều, lại có kiểu ném đá vớ vẩn nữa nên về công nghệ bỗng dưng cảm thấy Việt mình lạc hậu.
Cần cấm hẳn các sản phẩm của các tập đoàn lớn, mình chỉ cần bắt trước họ, giống y như vậy, và là của Việt mình là được.
Dùng Google bạn tưởng miễn phí ư, bạn quảng cáo trên Google, hàng năm thị trưởng Việt mình cống nạp hàng trăm tỷ cho Google nhưng nó không đóng thuế, ko phải đóng thuế, mà ko đóng thuế thì nước mình mãi nghèo.
Chúng nó giỏi, ừ đúng, mình ngu, ừ thì đúng. Nhưng tự mình đi trên đôi chân mình được đấy mới đáng quý, không phải bị đô hộ CNTT.
Năm 45 bọn Pháp nó vào Việt mình nói là khai sáng văn minh, nó nói có cái lý của nó, nó bắt mình chồng đay rồi nó ko cho dân mình tiền, rồi dân mình chết đói, học sử dốt như mình cũng hiểu.
Google cũng thế, nó tốt, nó vào Việt mình, nó cung cấp dịch vụ, nó thu tiền, nhưng nó ko đóng thuế. Bạn thử xem xem Google adsen có cho chơi ở Việt không, 1 clik để bạn kiếm tiền là bao nhiêu.
Không chỉ thế, các anh em làm seo đang ngày càng cắm đầu vào nó, mà bỏ bê cả những việc của mình, nhà nhà đều muốn làm seo, đều muốn phục tùng, làm nô lệ cho nó. Nếu thực sự anh em nào làm liên tục, ngày ngày làm seo sẽ nhận thấy sự ức chế này. Giá mà Việt mình có công cụ nào đó, mình cống hiễn cho Việt mình.
Trung Quốc làm đúng, họ đông hơn, yêu nước hơn, và nhiều người nhận thức đúng hơn. Số những thằng ném đá ít hơn.
Tất cả mong muốn là nên công nghệ của Việt mình phát triển vậy chúng ta nên làm gì? dùng sản phẩm Việt, nhiều lỗi đó, thiếu chức năng đó, nhưng hãy đóng góp, xây dựng để ngày càng phát triển hơn nữa. Chứ ko phải là chê bai, ném đá, rồi nói ko bằng cái nọ cái kia, cái nọ cái kia ko có tý gì của bạn ở đó cả, còn cái bạn chê là quê hương, đất nước, là cha mẹ bạn.
Bài viết rất dài,đọc rất hay :) Nhưng hãy đặt ra câu hỏi là tại sao mọi người lại chỉ muốn cắm đầu vào làm nô lệ cho gôgle . Và hãy nói xem google đã làm được gì cho nhân loại ? Những cái người ta làm rất rất tốt rồi thì ta nên biết dựa vào nó mà phát triển cái khác tốt hơn cho đất nước , chứ đừng nên ảo mộng những điều không tưởng . Hãy thử nhìn BING của MS, cũng 1 ước mơ cháy bỏng là thay google thôi,nhưng 1 MS với hàng ngàn kỹ sư hàng đầu thế giới,đầu tư cả chục tỷ usd nhưng kết quả hiện tại thì thế nào ? ở đây ko phải chê bai sp của VN này nọ,nhưng hãy sống thực tế đi :) đừng có nói những câu sách vở như "ĐỪNG HỎI TỔ QUỐC ĐÃ LÀM GÌ CHO TA - HÃY HỎI TA ĐÃ LÀM GÌ CHO TỔ QUỐC THÂN YÊU" :) Thân,đôi lời góp ý

isecret
03-03-2012, 19:24
Chỉ có gà mới nghĩ là không chặn được thôi. Chứ thực sự các nhà mạng muốn chặn thì dù có giỏi thế nào cũng chịu.

các nhà mạng chặn từ lâu rồi(2009), chỉ có gà mới nghĩ là chặn được hết thôi, chắc tay này không vào được fb, còn tôi vẫn vào fb hàng ngày

sonden1
03-03-2012, 19:27

Kết bạn cái. Thực sự là tư tưởng lớn gặp nhau. Còn lại số comment kia tớ quảng vào sọt rác.

Quả thật những ý bạn nói cũng là suy nghĩ của tôi. Càng ngày chúng ta càng lệ thuộc vào công nghệ nước ngoài. Công nghệ trong nước thì bị anh em ném đá

Đã đến lúc Chính Phủ phải ưu tiên, đầu tư vào: công cụ tìm kiếm như google. chỉ cần dành kinh phí như 112 là ok thôi. Chúng ta thừa nội lực để làm điều này. Đừng nghĩ google là cái gì ghê gớm (không có USA đứng sau thì...cũng chả là gì đâu)

Nhiều nước khác đã có search riêng của mình. China, canada, Trung Đông, Russia.....

Kid1412tdn
03-03-2012, 19:30
Chính phủ sẽ đầu tư hàng tỷ uSD cho các bác phát triển Search Engine cho nước ta :D,các bác cố lên nhé :D

pacisoft.com
03-03-2012, 20:06
Vấn đề là có cấm được hay không ấy chứ, bà con lại vượt tường leo rào thôi.

p/s các bố vn là vậy ko quản lý được là cấm.tư tưởng hết sức nông dân

tuank45
03-03-2012, 20:44
Chặng cái quá gì được, ví dụ như giống như cafe với cacao nóng ở Việt Nam, trong khi người Mỹ lúc nào họ cũng mua cacao nguyên chất được bán trong các siêu thị cả nước về pha chế ra cacao nóng hoặc chocolate để uống hàng ngày ăn kèm bánh quy vào mỗi sáng hoặc trưa và tối. Còn ở Việt Nam thì sáng cafe đá cho dù không phân biệt được cái ngon của nó cứ theo phong trào. Uống và uống cho dù chả muốn uống tí nào vì không khẩu vị. ????? đắng lạt vô cùng chả bổ phẻ vào đâu cả.
Vấn đề cốt lõi ở đây là phong trào do một nhóm người nào đó tạo ra và duy trì bảo vệ chúng mà thôi. Nếu muốn dẹp bỏ thói quen không tốt đó cần phải có thời gian.

allstar
03-03-2012, 21:01
hàng vn chất lượng tồi chỉ mong chặn để đc phát triển :))

Arkain
04-03-2012, 08:10

Đại khái là vậy.

Nếu đã là một dịch vụ tốt có thể đáp ứng được nhu cầu của người tiêu dùng, thì ắt sẽ có khách hàng trong nước lẫn cả ngoài nước mà không cần kêu gọi các cơ quan chức năng chơi dơ để có thể cạnh tranh kém lành mạnh bằng cách hạn chế sự lựa chọn của người tiêu dùng trong thời buổi TOÀN CẦU HÓA hậu WTO.

dangmien86
04-03-2012, 08:50
Mình chả có tài cán nào đóng góp cho nước nhà(hơi tự kỷ chút).Tuy nhiên cũng ngồi hóng xem mấy bác nhà ta đưa ra cái SE nào rồi so sánh,đánh giá và lựa chọn.
Tuy nhiên,có thể là mình vẫn thích GG hơn:">

Kid1412tdn
04-03-2012, 15:50
Đại khái là vậy.

Nếu đã là một dịch vụ tốt có thể đáp ứng được nhu cầu của người tiêu dùng, thì ắt sẽ có khách hàng trong nước lẫn cả ngoài nước mà không cần kêu gọi các cơ quan chức năng chơi dơ để có thể cạnh tranh kém lành mạnh bằng cách hạn chế sự lựa chọn của người tiêu dùng trong thời buổi TOÀN CẦU HÓA hậu WTO.
Đúng,nên cạnh tranh công bằng,nếu sản phẩm tốt,tự khắc dân tình sẽ dùng,ko cần phải cấm . Đằng này lại đi chặn,gây khó dễ cho người dùng,bắt người dùng phải dùng 1 sp kém chất lượng hơn.

wpviet
04-03-2012, 22:33
Đúng,nên cạnh tranh công bằng,nếu sản phẩm tốt,tự khắc dân tình sẽ dùng,ko cần phải cấm . Đằng này lại đi chặn,gây khó dễ cho người dùng,bắt người dùng phải dùng 1 sp kém chất lượng hơn.
Không biết cậu có cập nhật thông tin công nghệ về thị trường của China không nhể?
Apple giờ thế nào ở China
Facebook giờ thế nào ở China
Google nữa giờ thế nào ở China
Đây không phải vấn đề là chất lượng tốt, hay chất lượng xấu, và vấn đề cũng không phải là sách vở hay không.
Thời thế tạo anh hùng chứ anh hùng không tạo thời thế, đại đa phần nhân tài đất Việt đều ăn ngô và ăn sắn, đại đa phần những thằng luôn mồm hưởng thụ cái tốt thì hư hỏng.
Vấn đề là ở chỗ, giờ mình chấp nhận dùng cái chưa tốt, chưa bằng được người ta, để phát huy nội lực, chứ đừng dùng mãi cái tốt, rồi một ngày nó đéo thèm cho dùng nữa thì ngồi đó mà khóc.
Yahoo đóng cửa blog cậu làm được đếch gì nó,
Google đóng cửa tài khoản adsen của cậu cậu làm gì được nó,
Ngày mai đẹp trời Google nó cấm truy cập của Việt Nam cậu có là con của thủ tướng cũng không làm gì được nó cả.
Còn ở Việt Nam thì khác, doanh nghiệp Việt khác, giả sử như Zing đóng cửa thì không chỉ xét kía cạnh khác, mà xét về pháp luật là nó không được đóng cửa rồi. Hãy hiểu điều đó.
Chứ không phải là tìm giá sản phẩm cũng vào google, hãy vào vật giá
Chứ không phải tìm nhạc cũng vào google, hãy vào zing
Chứ không phải cập nhật tin cũng vào google, hãy vào dantri, vietnamnet, vnexpress..
Đừng có để 1 ngày nó cấm mình thì cũng ngồi mà chết nhắc.

Với tầm suy nghĩ của mấy ông quản lý, thì chắc chắn rằng họ chẳng cấm tiệt làm gì, vì cấm thì lại gây ức chế, ko dùng sản phầm google lại chuyển sang bing, sang yahoo.. vậy nên họ ko cấm tiệt chứ họ cắt mẹ cáp trên biển có mà ngồi mà khóc. Thường thì các nhà mạng cứ chặn các cậu ngẫu nhiên đó, lúc vào đc lúc không, gây tâm lý ức chế, chẳng lẽ lúc nào cũng dùng utrasuft rồi sửa file host để vào sao, tự khắc ức chế sẽ dùng thằng nào đó ổn định để vào.

anh2604
04-03-2012, 22:53
Chịu khó đầu tư làm 1 site SE tốt đã, rồi nếu SE tốt thì hãy tính tới có nên chặn hay k.
Thời điểm hiện tại chưa có SE nào mà chặn thì lấy gì dùng :D

khonggiannet
04-03-2012, 23:20
Không nên chặn, nên cạnh tranh sòng phẳng. :D

maiphuong169
04-03-2012, 23:31
cấm một điều ngớ ngẩn, VN học đòi TQ việc cấm này sao ... nếu cấm chỉ làm cho dân trí và cntt đi thụt lại mà thôi :(

cloud124
05-03-2012, 08:42
facebook thì chưa biết chứ google là ko nên chặn

sonden1
05-03-2012, 08:51
Không biết cậu có cập nhật thông tin công nghệ về thị trường của China không nhể?
Đây không phải vấn đề là chất lượng tốt, hay chất lượng xấu, và vấn đề cũng không phải là sách vở hay không.
Thời thế tạo anh hùng chứ anh hùng không tạo thời thế, đại đa phần nhân tài đất Việt đều ăn ngô và ăn sắn, đại đa phần những thằng luôn mồm hưởng thụ cái tốt thì hư hỏng.
Vấn đề là ở chỗ, giờ mình chấp nhận dùng cái chưa tốt, chưa bằng được người ta, để phát huy nội lực, chứ đừng dùng mãi cái tốt, rồi một ngày nó đéo thèm cho dùng nữa thì ngồi đó mà khóc.
Ngày mai đẹp trời Google nó cấm truy cập của Việt Nam cậu có là con của thủ tướng cũng không làm gì được nó cả.
Còn ở Việt Nam thì khác, doanh nghiệp Việt khác, giả sử như Zing đóng cửa thì không chỉ xét kía cạnh khác, mà xét về pháp luật là nó không được đóng cửa rồi. Hãy hiểu điều đó.
Chứ không phải cập nhật tin cũng vào google, hãy vào dantri, vietnamnet, vnexpress..

Với tầm suy nghĩ của mấy ông quản lý, thì chắc chắn rằng họ chẳng cấm tiệt làm gì, vì cấm thì lại gây ức chế, ko dùng sản phầm google lại chuyển sang bing, sang yahoo.. vậy nên họ ko cấm tiệt chứ họ cắt mẹ cáp trên biển có mà ngồi mà khóc. Thường thì các nhà mạng cứ chặn các cậu ngẫu nhiên đó, lúc vào đc lúc không, gây tâm lý ức chế, chẳng lẽ lúc nào cũng dùng utrasuft rồi sửa file host để vào sao, tự khắc ức chế sẽ dùng thằng nào đó ổn định để vào.

Bạn nói đúng quá. Mình chả có ý kiến gì bổ sung cả.
Tâm lý dùng hàng ngoại của người Việt mình còn cao lắm. Bao giờ mới sửa được. Đơn giản như baidu chiếm hơn 70% thị phần China. Nó thu lãi chục tỷ đô mỗi năm.

Đơn giản nhất là người Việt lúc nào cũng kêu gào yêu nước. Nhưng chính sản phẩn Việt Nam làm ra thì toàn dùng hàng lậu, hàng bẻ khỏa... Công nghệ người Việt thì bị ném đá (zing, bkav...) thì bao giờ CNTT Việt mới phát triển được?

Đã đến lúc:
1.Chặn hẳn các mạng xã hội nước ngoài và các trang video như youtube. (Lợi ích thì ít toàn cái nhảm nhí, vớ vẩn, chất xám ít, nhí nhố....) Thử hỏi có cty nào cho nhân viên vào mấy trang đó trong giờ làm việc???

2.Đầu tư nghiêm túc 1 tool search riêng của người Việt Nam.

www.thiet-bi.com
05-03-2012, 08:57
Có chăng là bác chủ thớt tự chặn đi. Tự bản thân mình không bao giờ sử dụng mấy mạng, công cụ đó đi, chỉ xài hàng của mình thôi đi, một thời gian bác khắc có câu trả lời chính xác mà không cần phải đi hỏi người khác nhé.

cloud124
05-03-2012, 09:01
có muốn chặn cũng chả chặn đc
điển hình như facebook đấy, chặn mà ng ta vẫn kiếm cách vào ầm ầm
thà ko chặn còn hơn

phinamdl
05-03-2012, 09:25
Chặn thì ta lại leo rào :)) Việc chặn FB ở VN đã thất bại rồi. Thấy bạn bè online cả đống

saigonsun2012
05-03-2012, 09:42
Tại sao phải cấm nhỉ. Chúng ta nên nghĩ một điều thế này rằng. Thế giới bây giờ là thế giới phẳng. Chúng ta chia sẻ những thông tin, kiến thức để phát triển. Các bạn không thấy lợi ích từ những ông lớn như Google, facebook, youtube mang lại hay sao. Hãy thoáng trong suy nghĩ của mình,đừng quá khắc khe. Còn việc bạn post thông tin như thế nào thì cần phải biết chọn lọc chứ. chúng ta là con người của trí thức, đang ở thời đại trí thức và công nghệ mà.

mucor
05-03-2012, 09:49
1.Chặn hẳn các mạng xã hội nước ngoài và các trang video như youtube. (Lợi ích thì ít toàn cái nhảm nhí, vớ vẩn, chất xám ít, nhí nhố....) Thử hỏi có cty nào cho nhân viên vào mấy trang đó trong giờ làm việc???

Không đồng ý với bạn. Người dân phải có quyền tự do lựa chọn sản phẩm, dịch vụ mà họ muốn dùng miễn là họ không vi phạm pháp luật Việt Nam. Không thể vì một số người dùng sản phẩm với mục đích xấu thì cấm mọi người dùng sản phẩm đó.

2.Đầu tư nghiêm túc 1 tool search riêng của người Việt Nam.

Hoàn toàn đồng ý với bạn. Tôi cũng đang nghiên cứu làm một micro search engine (pedatus.com). Nếu bạn cũng quan tâm đến lĩnh vực này, hy vọng chúng ta sẽ hợp tác hay chia sẽ kinh nghiệm.

tuank45
05-03-2012, 09:50

Bác chơi với dế nhá!

super.omega01
05-03-2012, 10:09
có tuổi hay ko có tuổi thì vẫn chặn đấy thôi, chỉ là nếu việt nam chặn thật thì quá đáng buồn, cách để tìm thông tin và liên hệ với thế giới mà lại chặn thì chẳng còn ji để nói về vn nữa, chỉ có 2 từ đi xuống thôi.

sonden1
05-03-2012, 10:26
Đa số các comment tôi không comment lại vì thấy não của mấy bạn này chỉ để cho có.
Chặn để làm gì. Tạo sao nhiều nước lại phải chặn. Các bạn vẫn chưa hiểu. Chỉ thấy lợi ích trước mắt mà lâu dài không hình dung ra.
Đặc biệt bây giờ là các trang mạng xã hội như Facebook, youtube.(Những trang này còn liên quan nhiều tới chính trị, anh nin, quốc phòng....mà theo tôi là cấm hẳn càng tốt)

sonden1
05-03-2012, 10:31
Không đồng ý với bạn. Người dân phải có quyền tự do lựa chọn sản phẩm, dịch vụ mà họ muốn dùng miễn là họ không vi phạm pháp luật Việt Nam. Không thể vì một số người dùng sản phẩm với mục đích xấu thì cấm mọi người dùng sản phẩm đó.

Hoàn toàn đồng ý với bạn. Tôi cũng đang nghiên cứu làm một micro search engine (pedatus.com). Nếu bạn cũng quan tâm đến lĩnh vực này, hy vọng chúng ta sẽ hợp tác hay chia sẽ kinh nghiệm.

Phải nghĩ thế này nhé: quyền lợi quốc gia & dân tộc là trên hết. Chứ không phải là pháp luật Việt Nam không cấm (Vì chỉ có hiệu lực trong nước)
Theo đó: những sản phẩm nào vì dân tộc & quốc gia thì chúng ta phải ưu tiên. Mặc dù sản phẩm đó chỉ bằng 95% so với sản phẩm nước ngoài.
Ví dụ: Gạo. Tôi đố bạn thấy nước nào sản xuất ra Gạo thừa thãi mà lại đi nhập khẩu gạo nơi khác rẻ hơn ngon hơn về..
@Search thuật toán không có gì là ghê gớm tới mức chỉ USA làm được. Quan trọng là tiền đầu tư ban đầu rất lớn hệ thống cơ sở hạ tầng, máy chủ.... còn phần mềm thì Vịt nhà mình đủ sức.
Và quan trọng là những lãnh đạo ở TW hiểu và có chính sách hỗ trợ thì chỉ 1,2 năm nữa chúng ta có sản phẩm thuần Việt.

Eithree
05-03-2012, 10:32
Kết bạn cái. Thực sự là tư tưởng lớn gặp nhau. Còn lại số comment kia tớ quảng vào sọt rác.

Quả thật những ý bạn nói cũng là suy nghĩ của tôi. Càng ngày chúng ta càng lệ thuộc vào công nghệ nước ngoài. Công nghệ trong nước thì bị anh em ném đá

Đã đến lúc Chính Phủ phải ưu tiên, đầu tư vào: công cụ tìm kiếm như google. chỉ cần dành kinh phí như 112 là ok thôi. Chúng ta thừa nội lực để làm điều này. Đừng nghĩ google là cái gì ghê gớm (không có USA đứng sau thì...cũng chả là gì đâu)

Nhiều nước khác đã có search riêng của mình. China, canada, Trung Đông, Russia.....

Việt Nam có đầu tư được bằng BING của MS không? Đầu tư vào có được như GG không chứ =))

Eithree
05-03-2012, 10:37

Xin lỗi em hơi nóng chứ thằng này nói ngu vcc. Uk thì 1 ngày GG nó không cho dùng nữa thì chịu. Nhưng vấn đề là ** gg nó d' bao giờ chơi bẩn như suy nghĩ của chúng m`. Xem chữ ký của m thì SEO, m` SEO mà không vào được google nữa thì tối về ăn mì tôm nhé. M bả cái jk cũng tìm được ở trang VN ak. Bây giờ t hỏi m t muốn search bản cập nhật mã nguồn Discuz thì tao nên vào trang nào ở Việt Nam? Hay lại vào Guugle nhái của mấy bờ rô =))

trannamcn
05-03-2012, 10:39
Không thể chặn được !! Ngày nào em cũng phải Google, Xem Youtube vào FB 1 lần hix :)

MRK1988
05-03-2012, 10:42
tại sao phải chặn...
nêu chặn thì đâu còn quyền ngôn luận tư do nữa...
mình ko thk làm china 2

Eithree
05-03-2012, 10:44
Đa số các comment tôi không comment lại vì thấy não của mấy bạn này chỉ để cho có.
Chặn để làm gì. Tạo sao nhiều nước lại phải chặn. Các bạn vẫn chưa hiểu. Chỉ thấy lợi ích trước mắt mà lâu dài không hình dung ra.
Đặc biệt bây giờ là các trang mạng xã hội như Facebook, youtube.(Những trang này còn liên quan nhiều tới chính trị, anh nin, quốc phòng....mà theo tôi là cấm hẳn càng tốt)

Chắc bác cũng là phonglanpls trên Discuz.vn, em cũng nể bác nên k nói nhiều chứ bác chỉ cần tự mình thề không dùng các công cụ đó nữa thì em xin bái phục và ủng hộ bác :-j

Bác làm forum Discuz, bác có biết bọn em dùng cái gì để tìm code để dịch cho các bác mang về dùng không? Bác biết các bản fix lỗi chúng em tìm thấy từ đâu không?
Các forum Discuz trên thế giới bọn em tìm bằng gì không? Và nói thẳng ra bác biết công cụ tốt nhất để search 1 bài viết trng chính Discuz.vn là gì không? Không phải là tính năng search sẵn có đâu, dùng hàm "site: " của google đó

sonden1
05-03-2012, 10:47
Xin lỗi em hơi nóng chứ thằng này nói ngu vcc. Uk thì 1 ngày GG nó không cho dùng nữa thì chịu. Nhưng vấn đề là ** gg nó d' bao giờ chơi bẩn như suy nghĩ của chúng m`. Xem chữ ký của m thì SEO, m` SEO mà không vào được google nữa thì tối về ăn mì tôm nhé. M bả cái jk cũng tìm được ở trang VN ak. Bây giờ t hỏi m t muốn search bản cập nhật mã nguồn Discuz thì tao nên vào trang nào ở Việt Nam? Hay lại vào Guugle nhái của mấy bờ rô =))

Những người nóng tính thì hay vỗi vã-> cũng là người không bao giờ thành công trong cuộc sống. Thứ 2 đánh giá công việc hiện tại cá nhân người ta,đả kích mà không liên quan topic-> bạn là người chấp vặt. => bạn là người chỉ có thể làm việc vặt vãnh, nhỏ nhoi. Chứ tôi nghĩ khó mà đi xa được. Nhiều comment còn lại cũng chỉ thuộc dạng Spam rác. Tâm lý đám đông. Đã không có tư duy độc lập thì nên hóng ở ngoài nhé.

Bạn đã đọc từ đầu để hiểu ý của người ta nói chưa. Người ta chưa hề nói là cấm ngay. Mà nó là 1 quá trình, có chiến lược

Eithree
05-03-2012, 10:52
Những người nóng tính thì hay vỗi vã-> cũng là người không bao giờ thành công trong cuộc sống. Thứ 2 đánh giá công việc hiện tại cá nhân người ta,đả kích mà không liên quan topic-> bạn là người chấp vặt. => bạn là người chỉ có thể làm việc vặt vãnh, nhỏ nhoi. Chứ tôi nghĩ khó mà đi xa được. Nhiều comment còn lại cũng chỉ thuộc dạng Spam rác. Tâm lý đám đông. Đã không có tư duy độc lập thì nên hóng ở ngoài nhé.

Bạn đã đọc từ đầu để hiểu ý của người ta nói chưa. Người ta chưa hề nói là cấm ngay. Mà nó là 1 quá trình, có chiến lược

Uk thì coi như không tính đến nghề nghiệp của ông kia đi.
Vậy bác nói cho em, em là support bên discuz.vn, bây giờ em muốn tìm bản cập nhật Discuz, bản fix lỗi Discuz, tìm kiếm các forum Discuz quốc tế để mang code, mang cách sửa lỗi về cho cái forum "lớn" nua.vn của bác sửa thì em nên tìm ở đâu?

sonden1
05-03-2012, 10:53
Chắc bác cũng là phonglanpls trên Discuz.vn, em cũng nể bác nên k nói nhiều chứ bác chỉ cần tự mình thề không dùng các công cụ đó nữa thì em xin bái phục và ủng hộ bác :-j

Bác làm forum Discuz, bác có biết bọn em dùng cái gì để tìm code để dịch cho các bác mang về dùng không? Bác biết các bản fix lỗi chúng em tìm thấy từ đâu không?
Các forum Discuz trên thế giới bọn em tìm bằng gì không? Và nói thẳng ra bác biết công cụ tốt nhất để search 1 bài viết trng chính Discuz.vn là gì không? Không phải là tính năng search sẵn có đâu, dùng hàm "site: " của google đó

100% dân cntt không bao giờ phủ nhận lợi ích hiện tại của Google hiện tại. Nhưng điều đó cũng có nghĩa là cả nước Việt Nam đang và sẽ phụ thuộc vào Google. Mà google nói trắng ra nó cũng là của USA. Cũng phục vụ lợi ích của USA.

Ví dụ: Mỹ có GPS toàn cầu. Sao Nga còn phải chế cái riêng mình làm gì. Châu Âu chế ra riêng mình làm gì? Sau này China & nhiều nước khác cũng phải có riêng mình??
Tại sao nhiều nước lại phải có search riêng? Search riêng có lợi ích gì?

Bạn nên đọc các bài từ đầu để hình dung ra topic đang nói về cái gì nhé.

Eithree
05-03-2012, 10:57
100% dân cntt không bao giờ phủ nhận lợi ích hiện tại của Google hiện tại. Nhưng điều đó cũng có nghĩa là cả nước Việt Nam đang và sẽ phụ thuộc vào Google. Mà google nói trắng ra nó cũng là của USA. Cũng phục vụ lợi ích của USA.

Bạn nên đọc các bài từ đầu để hình dung ra topic đang nói về cái gì nhé.

Nó phục vụ lợi ích của USA ak? Thế có phục vụ cho bác không?
Bây giờ là thời đại gì rồi mà 1 tổ chức lớn, nhất là về CNTT còn phụ thuộc vào một quốc gia. Bác nói ra Canada, TQ, uk đúng. Thế Anh, Nhật, Pháp, Hàn QUốc, Úc, Thái Lan, Sing, Malai, Thụy Sĩ, Mehico, ............ gần 200 quốc gia nữa sao nó không chặn. Vì người ta muốn tự do cạnh tranh, lành mạnh chứ không phải chơi bẩn người khác để vươn lên như tư tưởng của bác đâu :-j
Em xin nói, khi Baidu nó mới mở, TQ vẫn chưa chặn GG đâu. Khi Baidu nó lớn lên rồi, đủ thực lực rồi thì mới chặn ạ

sonden1
05-03-2012, 11:13
Em xin nói, khi Baidu nó mới mở, TQ vẫn chưa chặn GG đâu. Khi Baidu nó lớn lên rồi, đủ thực lực rồi thì mới chặn ạ

Khi bạn biết thế là bạn đã hình dung ra 1 chút vấn đề rồi đó. Baidu tất nhiền là có chính phủ China chống lưng nên nó mới mạnh thế, nhưng cũng không thể phủ nhận là người Trung Quốc họ thích dùng sản phẩm của họ làm ra hơn. Cái này người Việt Nam mình nên học hỏi.
(Và đọc lại từ đầu nhé rồi hãy spam, ném đá ợ)

Eithree
05-03-2012, 11:13
Chốt lại là không nên chặn. Khi nào có sản phẩm nội tốt thì tự khắc sẽ có người dùng bác ạ. Nói là người Việt sính ngoại nhwung đó là ít học thôi. Dân CNTT chúng ta đều muốn dùng hàng nội đấy chứ. Tuy nhiên hàng nội chưa tốt, chưa đáp ứng được nhu cầu nên chưa được quân tâm thôi.

Chả có lý do gì chặn ngoài lý do là chúng ta tự ti vào khả năng của mình. Nếu tự tin có thể cạnh tranh thì không bao giờ nên nảy ra cái ý tưởng chặn hay hạn chế cả.

Tự tin sánh vai với các đế chế CNTT chứ đừng áp đặt, làm đế chế CNTT 1 mình 1 nước =))

Eithree
05-03-2012, 11:14
Khi bạn biết thế là bạn đã hình dung ra 1 chút vấn đề rồi đó. Baidu tất nhiền là có chính phủ China chống lưng nên nó mới mạnh thế, nhưng cũng không thể phủ nhận là người Trung Quốc họ thích dùng sản phẩm của họ làm ra hơn. Cái này người Việt Nam mình nên học hỏi.
(Và đọc lại từ đầu nhé rồi hãy spam, ném đá ợ)

Vậy thì trước khi nảy ra ý tưởng chặn lên đây post thì đệ đơn lên chính phủ kêu đầu tư đi đã nhé :-j

Khucxake
05-03-2012, 11:33

Cứ xem FB, GG, YT, Yahoo, v.v là những sản phẩm đi bạn. Thời đại thông thương toàn cầu, bạn lại kêu đi cấm, chặn này nọ, ...để làm gì cơ chứ? Mỗi năm VN chúng ta tốn bộn tiền cho mua máy bay đó, mà phải mua của Airbus hoặc Boeing thôi nha. Mua của Putin đi cũng không yên tâm lắm. Thế theo bạn thì ta phải tự sản xuất máy bay, và cấm các hãng kia à. Thôi, nhường máy bay Made in VN cho bác đi một mình vậy.

fnddiego02
05-03-2012, 11:40
Tự dưng bọn VN lại đi cấm linh tinh - để nói 1 câu việt nam không bao giờ khá hơn được - chỉ thế mà thôi

viet_u7891
05-03-2012, 12:52
Sao lại phải cấm nhỉ, cứ để lựa chọn thích sài cái nào thì sài, còn Việt Nam có cái sản phẩm nào mà được công nhận và tốt hơn chúng nó đâu mà, cấm rồi sài bằng cái gì.

super.omega01
07-03-2012, 12:06
có muốn chặn cũng chả chặn đc
điển hình như facebook đấy, chặn mà ng ta vẫn kiếm cách vào ầm ầm
thà ko chặn còn hơn

bạn này nói chuẩn luôn ;)) cái ji gọi là mạng xã hội và tìm kiếm kiến thức nhân loại thì ko nên chặn mà chắc ji đã chặn được chỉ có xóa hẳn đi cho con ng về thời tiền sử thôi :D

thang.tmdt
07-03-2012, 13:41
Em phản đối chặn tất cả những trang đó, Làm như thế chẳng khác nào tự làm ngu chính mình.

adidaphat
07-03-2012, 13:45
Việt Nam cái gì cũng học và đi theo người anh lớn là TQ nhưng cơ sở chưa bằng người ta mà cũng học đòi làm theo người ta thì chỉ mang lại thất bại mà thôi.
Muốn cấm thì phải có một vài sàn phầm tương đương hoặc chí ít không kém quá nhiều để có thể thay thế.

sieutoc.com.vn
07-03-2012, 13:48
China nó làm được vì dân nó chiếm 1/8 thế giới. Việt nam thì sao mà làm được.

wpviet
07-03-2012, 14:07
Có lẽ rằng số người kêu cấm thì ít, số người không cấm thì nhiều.
Và vấn đề là nhiều bạn tham gia thảo luận, đưa ra nhiều thứ tiểu tiết quá, có bạn còn không đưa ra cái gì chỉ vào đốp 1 câu là không cấm. Thế mới ác.
Về tất yếu, thì việc lợi ích của nó mang lại là cực kỳ lớn, như bạn gì admin bên dizcuzz gì đó nói đó, đó là 1 ví dụ điển hình. Vần đề mấu chốt trong tư tưởng là bạn không dùng sản phẩm của Việt Nam, mấu chốt hơn nữa, là bạn không thực sự hiểu rõ sản phẩm bạn đang dùng, và thực sự mình không hiểu admin kiểu gì mà lên google tra tip và tut vậy?
Việc bạn nói cũng đúng nếu không có google thì ko có seo mình ăn mỳ tôm. Nhưng nếu toàn bộ những người làm seo sang phát triển cho vật giá, zing thì bạn thấy sao?
Còn tiền thì các bạn khỏi lo đi, khi chính phủ thấy chúng ta khao khát, chính phủ sẽ đầu tư nhưng cần 1 cộng đồng, tất cả mọi người đồng lòng, chứ tất cả mọi người đếu muốn dùng google, facebook thì chính phủ cũng chẳng dại đầu tư.
Có bạn gì đó nói Bing của MicroSoft được đầu tư! đúng, nhưng bạn biết việc cầu Thăng Long trải lại nhựa mặt đường tốn bao nhiêu tiền không? Việc tu sửa đê điều tốn bao nhiêu tiền không? Xin thưa là khoảng 4trieu USD/1kim bạn ạ. Chính phủ nhiều tiền lắm.
Bạn nào kêu Việt Nam ko có sản phẩm tốt, hoặc là chưa có sản phẩm tốt thì đúng là chưa hiểu tình hình công nghệ nước nhà rồi.
Thiết nghĩ, thì chúng ta vào trường, đại học, cao đẳng, gặp ông thầy tốt thì được, gặp ông nào mở mồm ra thì Việt Nam thế này, Việt Nam thế nọ... tự khắc ta thấy đúng.
Không chỉ vậy, rất nhiều code đang ngày ngày cặm cụi tự viết những bản code của riêng họ rất chuẩn, đó là những sản phẩm Việt Nam Pro đó chứ.

Vấn đề chúng ta ở đây, ngay từ đầu, là có nên hay không? chứ ko phải là thảo luận nó có tốt hay không. Còn việc hôm nay các bạn quyết định không nên hay nên để tương lai có chiến lược cụ thể. chứ chúng ta thảo luận ở đây cũng không làm được quyết định gì cả. Thân

hoanvunt
07-03-2012, 16:22
VN muốn cấm những trang đó hoạt động tại VN thì phải cung cấp cho người sử dụng internet các tiện ích tương tự, giống như ta không sx được thì phải nhập khẩu, đó là điều tất yếu

kkanhhungvl
08-03-2012, 22:53
Nên chặn FACEBOOK triệt để

inoffsetviv
09-03-2012, 14:01
thực ra VN mình cũng cố gắng phát triển để thoát khỏi sự ảnh hưởng của các trang kia. Nhưng có lẽ chỉ nỗ lực ko thì ko đủ

thquan819
09-03-2012, 14:05
VN chặn hết các trang nước ngoài đi :))

emarketingprovn
09-03-2012, 16:30
dùng chùa quen rồi giờ chặn thì lấy đâu thông tin bổ ích

sonden1
11-03-2012, 22:49
Kiểu này phải viết đơn kêu gọi chính phủ thôi

mucor
11-03-2012, 23:02
Kiểu này phải viết đơn kêu gọi chính phủ thôi

Thay vì kêu gọi chính phủ bảo hộ, sẽ tốt hơn nếu chúng ta liên kết lại để tạo ra sản phẩm có khả năng cạnh tranh cao.

Mời bạn ghé thăm MSE của tôi tại http://www.paesia.com

MSE của tôi dự định sẽ giao thoa giữa google, stackoverflow và digg. Rất mong được hợp tác với bạn để hoàn thiện sản phẩm.

thanhtungo
11-03-2012, 23:24
Chặn làm quái gì, mình thuê bao thằng CMC mạng nó chạy vù vù, chẳng có chặn facebook gì hết, Sướng vãi hà.

vengance
12-03-2012, 07:52
Sao chỉ chặn google, facebook và youtube mà ko chặn luôn yahoo, bing,... Vì chúng đều là những tiện ích của nước ngoài? Thử tưởng tượng 1 ngày bạn bật máy tính, vào 1 trang thông tin nào đó của việt nam (VD: genk), bạn nhập từ khoá tìm kiếm vào hộp tìm kiếm của trang thông tin đó để tìm bài viết trong trang nhưng lại chẵng thể hiển thị đc vì google đã bị chặn thì bạn nghĩ thế nào? Ý kiến của mình là ko nên chặn các trang web đấy. Vì chúng đã quá quen thuộc với người dùng, chất lượng lạn tốt và chưa có 1 website tìm kiếm nào khác tốt bằng.

hosingoc
12-03-2012, 09:20
VN Não thì chưa to hơn nó mà cứ đòi chặn...hài

kieungocmai
12-03-2012, 09:22
Mình nghĩ là ko lên chặn.

VinaWater
13-03-2012, 22:01
Chung quy lại các bạn chỉ nghĩ ngắn mà không nghĩ được dài.

Canada có mama.com 80% dùng
China có baidu.com 60% dùng

Và nhiều nước khác có bộ tìm kiếm riêng của mình.

Vấn đề là 1 nước phụ thuộc vào nước ngoài là không ổn.

Thật ngớ ngẫn khi cấm những ông lớn để người dân "phải dùng" những thằng cùi bắp nhwu Socbay, Zing, Go...

Sao không làm ra sản phẩm hay hơn, tốt hơn để cạnh tranh với ông lớn... Phải cạnh tranh lành mạnh chứ./.

thanhtuanforever
13-03-2012, 22:03
Không nên chặn nhưng vẫn phải theo dõi sát sao

kiemtienfb
13-03-2012, 22:06
Gg,youtube, face đến cho chúng ta nhiều lời ích nhưng cũng mang theo nhiều rác thải. Nếu Chúng ta có 1 công cụ kiểu baidu thì cần thiết phải chặn GG. Làm sao khi mà cả nước Việt phải phụ thuộc vào các nhà cung cấp dịch vụ nước ngoài. Phụ thuộc vào công nghệ nước ngoài là rất nguy hiểm cho an ninh, cho sự phát triển của đất nước.

HIẹn tại chúng ta chưa có cách nào kiểm duyệt, lọc thông tin thông qua các nhà cung cấp dịch vụ Internet. Nhất là Google, Youtube, Facebook.

Theo mình thì tương lai cần phải hạn chế dần 3 ông lớn này. Mục đích là phát triển cntt Việt Nam hơn nữa. Chúng ta cần có sản phẩm của chính chúng ta giống china như baidu, taobao, qq,... để không phải phụ thuộc vào các cty công nghệ nước ngoài.

bác ko sử dụng 1 mình đi..
anh em vẫn cần!
chừng nào cái topic này còn thì sẽ tạo dư luận ko tốt và có thể bị cấm các dịch vụ này ở VN!
chẳng hạn như facebook

sonden1
24-03-2012, 23:54
Toàn não trạng tư duy kiểu quán tính cơ học. Nản quá.

hungvu89
26-03-2012, 10:11
Chặn google,youtube, facebook ở Việt Nam thì thương mại điện tử Việt Nam còn gì nữa :(
Cứ cái tâm lý người Việt phải dùng hàng Việt thế này thì sao mà khá nổi.

outlier
26-03-2012, 10:44
haha ! Thử chặn đi , Việt Nam đang bị thụt lùi so với Mỹ khoảng 200 năm , chặn xong con số này có thể nhân lên 1,5 hoặc 2 lần đi là vừa :))

Bean.it90
26-03-2012, 10:45
những cái tinh hoa , là sản phẩm của công nghệ lại cấm :-s cấm thì biết học hỏi biết học tập ở đâu

loc_nguyen34
26-03-2012, 13:05
cả 3 đều có ích tại sao phải hạn chế ^^

daidongtien
26-03-2012, 13:06
Cũng chỉ vì một số thông tin nhạy cảm thôi các bác ơi,... Bởi nhiều cái nước ngoài nó hok có cầm :)) Như tụ tập, đàn đúm, thành lập đảng này đảng kia :)) tùm lum

nhựa, bàn nhựa, ghế nhựa, hộp nhựa, tủ nhựa, bình đá

Mlinh
26-03-2012, 13:38
VN chỉ ứng dụng của họ cũng đã mệt rồi. Nói gì đến sáng tạo ra một cái mới thay thế .... :(

bjn0710
26-03-2012, 14:57
Chặn thì khác nào...ngăn cấm anh em tiếp cận nền văn minh.

luuanhquyen
26-03-2012, 15:15
Dân Việt nói chung là bựa, phát triển bằng cách ... đạp đổ thằng khác.
Sao bác chủ topic bị độc quyền cả xăng, dầu, điện, nước chưa chán à. Giờ thích độc quyền thêm cả công nghệ thông tin à? Xã hội nó phát triển là do con người được tự do phát triển, chất xám được tôn trọng. Độc quyền không bao giờ tốt. Ở các nước XHCN, vốn độc quyền là đảm bảo nguồn lợi cho người dân nhưng bây giờ nó thế nào??? May thay cái nghành tin này nó ko bị độc quyền, ko bị cấm đoán.

tuananh2701
26-03-2012, 17:54
Cái này nó lấy lý do là do facebook với youtu chiếm phần lớn băng thông nước ngoài của Việt Nam rồi. Có khi cắt luôn cáp quang ra nước ngoài đi để đỡ tốn băng thông xong rồi tự kỷ với nhau
Cái này chỉ có lợi cho nhà mạng vì đỡ phải tốn tiền băng thông nước ngoài

IDC_Service
27-03-2012, 10:24
Nếu ở VN có những web có đầy đủ ứng dụng và tính năng như các trang trên thì có thể, Thực ra chặn như thế khác gì kiểu cục bộ, CNTT cần mở cửa và học hỏi từ các nước phát triển khác

vntrungkien
31-03-2012, 18:27
Tư tưởng chặn hay khóa truy cập không có tác dụng gì đâu, hãy định hường thì tốt hơn. Giới trẻ thời nào cũng muốn thể hiện mình hết, không có sân chơi lành mạnh thì họ sẽ bị lôi kéo vào những trò chơi nguy hiểm thôi, các đó trách thì trách các bác hoạch định chính sách chứ dân đen thì làm gì được.

ruaconanca
31-03-2012, 18:40
^_^ lại chơi trò bế quan tỏa cảng ah ,định chạy lùi lại ah .Ngố !!!

nhansutienluong
06-04-2012, 15:12
Google chặn rồi làm sao sống trong môi trường công nghệ?

fast_connects
06-04-2012, 15:20
So bì với trung quốc cơ đấy. Việt Nam có bác nào làm được như Baidu.

tinhpham
06-04-2012, 17:08
các bác cứ tranh cãi mãi, gg,youtube, fb cứ cho xài bình thường, có chặn cũng không chặn nổi đâu, mà chặn làm gì khi mỗi người cần có 1 công việc riêng ai muốn dung gg, fb youtube thì dùng, ai muốn " người VN dùng hàng VN " thì dùng, miễn sao cho phù hợp mỗi người là được, VN muốn phát triển "hàng của VN" thì đầu tư đi , thu hút chất xám đi, cho mấy ông ăn lương nhà nước chỉ biết nói suông về hưu hết đi, pháp luật xử đúng người đúng tội đi, xem ông nào chỉ biết nói suông , tham ô tham nhũng thì nhiều, có còn chỗ đứng ngăn cản VN phát triển nữa được không. Thay vì đó cho người có tầm nhìn mở mang,giới trẻ đầy nhiệt huyết lên lãnh đạo xem VN có phát triển không? chắc các bác cũng biết rồi đó ! VN có những tranh cãi như vậy cũng do mấy ông đó đây, ngày nào tui cũng đọc báo xem thì có nhiều chuyện bực mình mà không thể làm gì được chỉ biết comment thôi, nói ra là phản động vô nhà đá thôi từ chuyện: "tiến hành phổ cập tiếng hoa thí điểm tại một số trường nhiều người hoa hoc ", nó thiệt mấy ông cũng rảnh VN đào tạo 9 năm học TA mà đến đại học rồi không biết một câu giao tiếp cơ bản với người nước ngoài, giờ cho tiêng Hoa vô làm gì, định đi trước một bước à, chờ TQ qua xâm chiểm xong VN thì lúc đó biết nói tiếng Hoa rồi à, tự đồng hóa mình à....nhiều chuyện lắm mà mỏi tay quá.. thôi nói sau.......

seaurchin
06-04-2012, 18:15
Chặn rồi thì em làm việc = niềm tin à? Hơn 80% khối lượng công việc là em phải hỏi Google! :emlaugh:

Bác nào ở VN làm được như Google đi rồi hãy to mồm mà chặn! :mad:

thiencn
06-04-2012, 18:21
Có một số nước cũng đã làm với Ông F nhưng không thể. hii TQ là một điển hình

sonden1
13-04-2012, 09:23
Giờ bắt đầu ra nghị định quản lý Internet. Các ông nào làm ăn bậy bạ ảnh hưởng tới cộng đồng thì liệu hồn

nmc2468
13-04-2012, 14:13
Chặn thì xem cái gì chơi cái gì

dinhkonla
14-04-2012, 05:49
Ngay từ đâu biết ngay mục đích : 1 thằng xã hôi chủ nghĩa gốc đây mà !
em dám cá bác là 1 thằng CAM .
"Đặc biệt bây giờ là các trang mạng xã hội như Facebook, youtube.(Những trang này còn liên quan nhiều tới chính trị, anh nin, quốc phòng....mà theo tôi là cấm càng tốt )" - ko ngoài mục đích đấy . Các bác thân tàu ạ , các bác bán nước cho tàu khựa mà nói câu yêu tổ quốc ko ngượng mồm à ? Chẳng qua các bác sợ xã hội chủ nghĩa của các bác bị dân phế nên mới xoắn . Chứ ngay từ đầu , XHCN đã là thứ rác rưởi rồi , có vứt vào hố rác cũng là tất yếu . Các bác cứ giữ lấy niềm tin vào XHCN cho các bác , chứ đừng vỗ ngực đứng ra đại diện cho toàn dân nhé . Bác CAM ạ , thanh niên bữa nay ko dễ lừa như các cụ cầm súng ngày xưa đâu . Còn thần tương Chjna của các bác ấy , nó cũng sợ bị dân phế XHCN như các bác thôi . Nhưng nó cao tay , còn các bác chỉ được cái học đòi đếu ra đâu vào đâu . Ngồi đó mà mỵ dân . Diễm xưa nhé !
Xã hội chủ nghĩa dạy chúng tao " đếu bao giờ tin vào mấy thằng XHCN " . phắn bác CAM nhé !

dinhkonla
14-04-2012, 06:00
Con vẹt . Bị ép nên mới dùng đấy ợ bác XHCN . Muốn ăn phở mà nó mang ra 2 tô bún và hủ tiếu . Ko ăn nó cho vô nhà đá . Muốn ăn phở nữa ko ? hở ? Cái độc tài chính trị kinh tế ..của các bác XHCN thì lạ gì . Các bác chỉ giỏi nhất tài " xài bằng giả , khai man tuổi để ngồi lâu trên ghế , nói như
hươu như vượn , trên mây trên mưa . Làm như chó mửa ! "

talalevan
14-04-2012, 06:23
tào lao bí đao quá, chúng là các công cụ giúp SAN BẰNG tri thức, quảng bá sản phẩm và kết nối con người. ai dở hơi mà chặn? bên TQ chặn là vì nó có lý do chính trị và có tiềm lực sẳn( baidu) VN chặn thì zing lên thay thế à? hay socbay? =))

born2trade
14-04-2012, 06:33
đúng là chỉ biết cấm khi ko quản đc, haizzz

loading ...
14-04-2012, 08:16
muốn cấp thì đơn giản.... chỉ cần mấy ông adsl bắt tay nhau là okie.
TUY NHIÊN, BÂY GIỜ KHÔNG PHẢI LÀ LÚC CẤM BỞI LẼ NÓ CHẲNG MANG MỐI NGUY HẠI NÀO CẢ. ĐỒ ĐIÊN

Click here
14-04-2012, 08:22
Ủng hộ zing me. Anti facebook :)). Dạo này nó bá đạo quá. Nhiều người lười biếng cũng vì facebook. Suốt ngày lên chém gió mấy điều vớ vẩn :|

isecret
14-04-2012, 09:21
ai bảo chặn google,youtube, facebook thì đừng dùng 3 dịch vụ này nữa. Tự do cạnh tranh mới phát triển được

minhquangenglish
14-04-2012, 09:43
Chặn google,youtube,face giống như người bị cận mà ko đeo mắt kính ,

hkv8x
14-04-2012, 10:04
Chúng ta đang hội nhập vậy mà đi chặn, hãy tìm cách nào để phát huy thế mạnh của mình chứ đừng nên chặn cái tốt hơn để cái kô ra gì lên ngôi.

seonew
14-04-2012, 10:31
Thay thế 3 ông lớn là cả 1 vấn đề ta nên cân nhắc để đi theo hướng đúng nhất.

oceannemo
14-04-2012, 18:04
ngay cả khi việt nam có được sản phẩm nào tốt hơn (vài chục ngàn năm nữa chắc có) cũng k nên cấm
nếu thích cấm thì bạn cấm một mình đi, đừng lên google, youtube... nữa

linh4903
14-04-2012, 19:45
tốt thì cũng có cái hại. nói chung là vẫn dùng đấy thôi

linh4903
14-04-2012, 19:46
mà cóa làm sao đâu cứ pải dua cai cau hoi dở này lên làm gì hixhix

candientutbd
14-04-2012, 22:50
Chắc phải có 1 chính sách hợp lý hơn !

kiemtienfb
14-04-2012, 23:11
cái topic này cũng vô ích thôi..chặn đã chặn rồi..ko thể làm gì hơn

tuananh2701
18-04-2012, 10:07
Có chặn thì chắc cũng ở tương lai xa, tương lai gần mà chặn google thì mù văn hóa luôn ấy

c_c
18-04-2012, 10:47
Toàn những website có ích và hay thì lại bảo chặn!
Nếu chặn thì đúng là thiệt thòi cho dân Việt thật!

hdlike
18-04-2012, 10:56
Bác nói cũng có lý của bác, nhưng nếu những sản phẩm tốt nhất thế giới ko đến tay được người tiêu dùng thì sao, chặn FB vì sao à, Đấy cũng có thể là cạnh tranh ko lành mạnh bác à, Hội TQ thì thằng nào vào nó chẳng chặn, nó là kiểu cạnh tranh ko lành mạnh mà, người dùng chẳng có gì nên phải Dùng Baidu thôi, ko phủ nhận Baidu cũng là công cụ tìm kiếm thông minh, nhưng nó có thể So sánh với GG sao, nếu mà TQ mở cửa cho GG cạnh tranh với Baidu thì chưa biết ai thắng ai thua.
Đấy là ý kiến nhỏ của EM thôi, chém nhẹ giúp em nhé.

cavienchien1357
18-04-2012, 11:03
Quan trọng là có đủ khả năng lấp đầy khoảng trống khi cấm những cái đó hay ko? trong khi thế giới mất 0.00*** giây để tìm ra 1 kết quả mong đợi, người việt nam chạy vào thư viện cả ngày để tìm, hay ghi link web vào sổ tay mà gõ...xem 1 video hướng dẫn, người ta bật youtube để tiện lợi thì vn ra chợ mua đĩa CD về coi hay sao...
Tại sao phải cấm?? cấm được gì đâu.

sonden1
23-04-2012, 21:00
Ôi. Thất vọng quá. Tầm nhìn của thế hệ thanh niên 8x, 9x chỉ ngắn vậy thôi à. óc toàn bã đậu. Đâu xứng chui vào đây bàn luận.