PDA

View Full Version : Cứu với !!! Ổ cứng bị rơi , NO DETECT

kelvin19
13-02-2007, 23:26
Các bác ơi, ổ cứng của mình MAXTOR 200GB để trong HDD BOX , chẳng may bị rơi ,bây giờ gắn vô máy nó vẫn chạy nhưng kêu gư gư , Đặc biệt là máy ko nhận ra ổ này nữa.
Năm hết Tết đến rồi sao xui quá , muốn lấy 1 số dữ liệu trong này ra. Các cao thủ biết cách nào chỉ cho mình với hay nơi nào chuyên trị hay sửa chửa các ổ cứng cũng đc . Mình ở Saigon
Xin cảm ơn các bác nhiều , chúc các bác năm mới vui vẻ và thành công!!!!!

duy007vn
14-02-2007, 00:04
Mang qua gắn ở máy khác xem sao (chắc bác cũng đã biết set chế độ slave nên em ko nói), nếu nó vẫn ko nhận thì pó tay rồi.

suyaku
14-02-2007, 07:37
em muốn hỏi các bác: cái máy nhà em dạo này nó bị làm sao ấy,em cứ chơi game cứ khoảng 5-10 phút sau thì tự dưng nó tự động tắt máy,còn trong khi em làm các công việc khác thì lại bình thường.

kelvin19
14-02-2007, 08:02
Mang qua gắn ở máy khác xem sao (chắc bác cũng đã biết set chế độ slave nên em ko nói), nếu nó vẫn ko nhận thì pó tay rồi.
Cảm ơn bác Duy , mình đã làm thử như vậy rồi nhưng máy vẫn ko nhận ra ẻm...Buồn quá , muốn lấy 1 số dữ liệu trong đó ra ko bít làm sao????
Nghe nói ở SG có 1 số nơi chuyên cứu dữ liệu dạng này thì phải???

hddlab
14-02-2007, 17:04
HDD bị hỏng do đánh rơi thường sẽ bị hỏng bộ cơ đầu đọc, muốn cứu data thì phải tìm 01 HDD khác giống "y hệt" ổ bị hỏng, sau đó tiến hành tráo đổi phần đĩa từ tính chứa data từ ổ hỏng sang ổ tốt để cứu. Thông thường, việc swap platter sẽ dễ hơn việc swap head và công việc này đòi hỏi có kỹ năng và có thiết bị chuyên dụng. Theo mình biết trong Sài gòn chỉ cứu được data khi HDD bị hỏng những cái không phải là đầu đọc(mà tỷ lệ thành công cũng thấp vì thiếu thiết bị chuyên nghiệp), nếu bạn có dữ liệu quan trọng cần cứu thì nên gửi ra Hà nội.

templar
14-02-2007, 23:49
Bạn suyaku à, bạn đang chơi game mà máy tắt sau 10-15 phút có thể là do CPU quá nóng nên hệ thống bảo vệ (cảnh báo nhiệt độ CPU) tự động kích hoạt đó, có thể máy bạn dùng chip lõi kép (con này khi chạy full load thường khá nóng).