PDA

View Full Version : [Q] Làm sao xuất tiếng việt ra mà hình Từ VC++ 6.0

adprog
09-02-2003, 11:38
Các sư huynh ơi, chỉ dùm đệ với. Đệ mời học VC++ 6.0 nhưng không biết làm sao sử dụng unicode để xuất một câu thông báo ra mà hình bằng hàm messagebox, hoặc là xuất môt câu lên một label hay edit box. Huynh nào biết các chỉ dùm đệ với. Unicode Tiếng Việt bắt đầu từ mã thứ mấy? Cám ơn các huynh...

bpmtri
13-02-2003, 13:14
Bạn có thể xuất thông báo ra màn hình bằng hàm sau: ::MessageBoxW, lưu ý là kiểu chuổi đưa vào là wchar_t là chuỗi Unicode.

Còn muốn vẽ text ra màn hình thì dùng ::TextOutW

Nếu bạn có ý định dùng Unicode thì có thể dùng cấu hình dịch là Unicode (thêm _UNICODE vào chỉ thị dịch), nhưng bất tiện là chương trình của bạn chỉ chạy được trên WinNT, 2000, XP, còn khi chạy trên Windows 9X thì kết quả sẽ không như mong muốn vì Windows 9X không hỗ trợ Unicode đầy đủ, chỉ hỗ trợ một số hàm như MessageBoxW, TextOutW...

Bạn có thể xem chi tiết thêm trong MSDN (gõ _UNICODE hoặc Unicode vào ô Index rồi tìm chủ đề thích hợp để đọc).

Chúc thành công!

ThachSanh
19-02-2003, 16:14
Sao mình không thấy ::MessageBoxW và ::TextOutW trong MSDN(mình dùng VC++6).
Bạn có thể cho mình biết prototype của 2 hàm đó + cách sử dụng chúng được không???

bpmtri
20-02-2003, 13:10
Bạn gõ MessageBoxW vào rồi search. Hoặc bạn có thể tìm prototype của nó trong file windows.h. Hàm MessageBox thật sự có 2 hàm là MessageBoxA (ASCII) và MessageBoxW( Wide Char or Unicode). Tuỳ theo bạn có define _UNICODE hoặc UNICODE hay không mà chương trình dịch sẽ dùng hàm thích hợp.