PDA

View Full Version : Cho mình hỏi về công nghệ Turbo Cache

TIG_Messi
11-02-2007, 15:28
Mình được biết công nghệ Turbo Cache là công nghệ share RAM hệ thống cho card VGA của màn hình.
Hiện jờ mình đang dùng RAM 256+512 MB, hệ thống thông báo là 736MB RAM, tức là RAM hệ thống đã share 32MB cho card màn hình, mình có thể tăng chỉ số này lên 64MB hoặc 128MB đc không?
Mình đã vào BIOS Setup nhưng không tìm được chỗ nào có liên quan, bạn nào biết cách tăng VGA Card bằng cách share RAM thì chỉ cho mình với nhé!
Cám ơn các bạn nhiều! :)

tềthiên
11-02-2007, 16:48
Turbo Cache tự động lấy lượng RAM cần thiết để dùng cho màn hình từ RAM hệ thống khi có nhu cầu. Bạn không cần làm gì cả.

TIG_Messi
11-02-2007, 16:50
Ùhm nhưng khi mình chơi games vẫn rất giật máy, khi xử lý đồ họa cũng giật, mình mún RAM share thêm có đc không bạn :D

lee_huynh306
11-02-2007, 18:38
Bị giật không phải chỉ do thiếu VRAM mà còn do VGA quá yếu, không render kịp những gì game cần, hoặc do hệ thống thiếu RAM, ko chứa đủ data cho game làm hệ thống phải cache trên HDD.
Mà thật ra nếu thiếu VRAM thì hình ảnh của game sẽ hiển thị không chính xác, bị thiếu 1 số chi tiết... chứ không phải chỉ bị giật không thôi.
Nếu có điều kiện, bạn nên mua thêm 1 VGA rời khá khá thì sẽ không phải bận tâm vấn đề này nữa.

TIG_Messi
11-02-2007, 19:59
Mình cũng biết vậy :D, nhưng theo mình biết thì RAM có thể share cho VGA đc mà :D, vậy bạn có biết cách nào cho RAM share nhiều hơn cho VGA đc kô :D VD như đang share 32MB thì share 128MB chẳng hạn. RAM của mình là 256+512 nên hi vọng là đủ để share :D

duy007vn
11-02-2007, 21:24
Tùy thuộc vào Mainboad của bạn cho phép share tối đa bao nhiêu MB nữa. Ví dụ với Main ASUS P5GL-MX trong BIOS chỉ cho phép share tối đa 8MB nhưng như thế là quá đủ để chơi game giả lập PS2 Pro Evolution Soccer 6 (với chỉ 1 thanh RAM 256MB đấy). Chứng tỏ rằng card màn hình tích hợp trên Main này cũng "khá là mạnh"...:D

TIG_Messi
11-02-2007, 22:19
Các bạn có bik link down phần mềm xem các thông tin của máy tính không :D VD như loại main, loại RAM, các công nghệ CPU v.v... Mình xem xong thì sẽ đưa cấu hình cụ thể hơn, mong các bạn giúp đỡ :)

duy007vn
11-02-2007, 23:25
Có thể dùng Everest Ultimate, download tại www.9down.com
Hoặc CPU-z, SiSoft Sandara,...

badboy888444
12-02-2007, 11:17
nhưng nếu bạn xài share thì chuyện giựt là tất yếu vì bao giờ khi share nó cũng chỉ share vừa đủ để bạn chạy cấu hình thôi ( chạy cho có cho nên khi bạn chơi game có đồ họa cao hay xủ lí hình ảnh thì chuyện giựt là chuyện tất nhiên còn việc vẫn share thêm thì cũng không cải thiện được tình hình đâu ( mình từng bị rồi )

lucnh
27-06-2007, 15:56
Cho mình hỏi 1 chút. Mình mới mua 1 desktop cấu hình: Pen D 2.8, card màn hình ASUS Nvidia rời 256, main ASUS, chipset Intel 945. Lúc đầu chạy các game 3D đòi hỏi cấu hình cao đều ngon, nhưng gần đây, cái main ASUS có vấn đề ở đế socket nên bên bảo hành đổi cho mình dùng tạm main MSI (mới, cùng hỗ trợ chipset Intel 945), nhưng khi mình cài winxp cùng đầy đủ các driver (kể cả driver của card màn hình ASUS) thì chơi mấy game 3D cũ rất giật.
Trường hợp máy của mình có phải do main ko tương thích với card màn hình ko?
Mọi người có kinh nghiệm trả lời giúp mình với nhé! Cảm ơn nhìu!

spartacus
27-06-2007, 16:03
Bác nhìn như thế mà bác không tự trả lời được à? Tại sao cùng sử dụng 1 chipset mà giá thành của main ASUS đắt hơn MSI. Tui nghĩ bác cứ đợi lấy main kia về mà dùng không phải nghĩ