PDA

View Full Version : [Q] Làm sao Lunix va windows sổng chung!

thangcuoi
08-02-2003, 22:37
Giúp mình cách setup Lunix và window sống chung, mình đã setup Lunix trước rồi, và setup window sau nhưng mùh win chạy thi lunix ko co chạy, bác nào có cách sử lý giúp em với.
thân chào

yuna_admirer
08-02-2003, 23:26
oh ?
Dual Boot giửa Linux và window , mình nhớ là phải cài Window trước thì phải .

vikhoa
08-02-2003, 23:40
Lunix là cái gì vậy ?

Theo thứ tự thì nên cài như sau :

Windows 9x -> Windows 2000 -> Windows XP -> Red Hat Linux 7.x or 8.0

psychotic
09-02-2003, 09:24
Chào mừng 2 vị lãnh đạo cỡ bự viếng thăm ,hì hì
hy vọng năm nay box này sẽ rôm rả hơn ...
to thangcuoi,
linux chứ ko phải lunix nghe chú ,xem cái này thử coi:
http://www.diendantinhoc.com/showthread.php?s=&threadid=7879

chuotluoi
09-02-2003, 15:03
Cài cái nào trước sau gì cũng được cả!!!!!!!!!!!:-/

thangcuoi
11-02-2003, 08:57
chuotluoi cai na`o cung duoc thi chi cho minh di minh da cai Linux roi nhung ma cai win vao thi win2k chay chu Linux khong co chay do hic lam hoa`i ma chang duoc, cai setup thanh cong Linux nhung ma khong biet lam sao truy cap loacal network muon lay du lieu tu may khac thi phai lam sao ai biet command ve no cho em xin voi !

chuotluoi
13-02-2003, 00:49
nè từ từ chứ chú cuội !!!:-/
# u có đĩa khởi động linux không?1?!(đĩa tạo khi cài đặt đó)?
# muốn lấy dữ liệu từ máy dùng HĐH gì?
:-/

nmthuan
13-02-2003, 01:17
Hic hic... tui cài Linux và XP (XP trước), nhưng mà Linux nó không thèm chạy, nó chỉ khởi động XP thui, còn Linux thì mất tích luôn. Hu hu.. tức quá, các bác giải thích dùm em với nhá. Thanks.

HIDOKAI
13-02-2003, 18:00
Chòi , Linux có phần Lilo làm thằng boot khởi động ấy mà , nói chung là cài thằng Boot Magic version 8.0 vào thằng XP đi rùi config thằng Boot đó add thêm vào thằng Linux sẽ ok. Nếu không thì khi cài thằng Linux nhớ phân thêm vùng linux swap để nó nhận dạng thằng win là được rùi , khi đó thằng lilo sẽ điều khiển cho thằng XP sẽ là MS_dos

chuotluoi
20-02-2003, 00:46
to nmthuan,
tui nghĩ đó là do khi cài linux u đã quên không chọn cài LILO vào mbr, theo tui được biết thì bootloader của win không hỗ trợ *nix nhưng LILO thì có hỗ trợ Win vì vậy không cần phải lo gì cả!!!

U có boot diskket (của linux ấy) không nhỉ ?!?! Nếu có thì làm mau 1 chút còn không thì có lẽ hơi lâu 1 chút !!!

hi vọng có thể giúp u chút ít nếu u trả lời cho tui cái q trên!!!:-/

nttranbao
06-03-2003, 14:22
ViKhoa noi dung day, nen cai 9x(Me) truoc, do no k ho tro multiboot. Ke den la Win2K(XP), roi sau do moi cai linux. Cai linux sau ly do la vi no co chuong trinh bootloader lilo (giao dien dos , version 6 ) hoac sau nay la grub( giao dien do hoa, version 7 up).
Neu lo cai Linux truoc, sau moi cai Windows thi k the vao linux do master boot record cua Linux bi windows chiem. Neu con dia khoi dong linux ( dia mem hay cdrom)thi co the cuu chua duoc. Dung cac option cua lilo hoac grub ( tham khao trong phan manual cua linux hay tai cac website ve linux). Bao NLD cung co chi cach khac phuc, co le minh se post len bai viet do, neu co yeu cau.