PDA

View Full Version : Cho em hỏi về domain gấp

ohyes
07-02-2007, 23:46
Các bro cho em hỏi là ICANN nó có quản lí cái tên miền .com.vn nhà ta không nhỉ? Vì em thấy tên miền .com nó quản lí,nhiều trademark nổi tiếng kiện cáo tên miền hay thắng kiện lắm, không hiểu domain trademark .com.vn chúng nó có quyền làm gì không nữa, giúp em với.

www.ava.vn
11-02-2007, 16:19
ICANN là tổ chức quản lý tên miền cao nhất, nhưng chỉ quản lý tới mức độ nào đó thôi.

Không lẽ domain: trademark.abc.vn cũng bị ICANN quản lý hay sao ? Bạn thấy hợp lý không ?

www.DIENDANTINHOC.vn

youme
02-03-2007, 12:26
Các bro cho em hỏi là ICANN nó có quản lí cái tên miền .com.vn nhà ta không nhỉ? Vì em thấy tên miền .com nó quản lí,nhiều trademark nổi tiếng kiện cáo tên miền hay thắng kiện lắm, không hiểu domain trademark .com.vn chúng nó có quyền làm gì không nữa, giúp em với.
Cụ thể nó thế này:
UDRP điều chỉnh các tên miền quốc tế có đuôi sau : .aero, .biz, .cat, .com, .coop, .info, .jobs, .mobi, .museum, .name, .net, .org, .pro, .tel và .travel.
Tên miền .vn là tên miền quốc gia của Việt Nam. Hiện tại, các tranh chấp tên miền .vn chưa được điều chỉnh bởi UDRP vì Việt Nam chúng ta chưa tham gia vào Chính sách này. Trong thời điểm hiện tại, UDRP được áp dụng với một số các tên miền quốc gia có đuôi: .ag, .as, .bs, .bz, .cc, .cy, .ec, .fj, .gt, .la, .md, .na, .nu, .pa, .ph, .pn, .ro, .sc, .tt, .tv, .ug, .ve, .ws.
UDRP không phân biệt giữa các tranh chấp tên miền quốc tế và tên miền quốc gia. Các tranh chấp đều được giải quyết theo các quy định thống nhất của UDRP.