PDA

View Full Version : Hỏi về HDD box

Teehee
07-02-2007, 11:25
Mình dịnh dùng HDD box để lưu dữ liệu vì laptop không thể chứa nhiều thứ linh tinh. Nhưng hiện vẫn còn một số thắc mắc như sau:

1. HDD ATA hoặc SATA, khi bỏ vô HDD box và cắm vào máy tính thì tốc độ truyền dữ liệu sẽ tốc độ của cổng USB đúng không?

3. Tốc độ quay đĩa và tốc độ truyền dữ liệu có liên quan nhau nên sẽ có hiện tượng thắc cổ chai đúng không?

2. Các bạn có biết tốc độ truyền cụ thể của USB 1.0, USB 2.0, ATA (tất cả anh em của nó) và SATA (1 & 2)? Cho mình địa chỉ web tham khảo cũng được.

4. HDD bỏ trong cái hộp kín mít thế kia thì tản nhiệt rất kém. Vậy có dễ hư HDD không?

giooc3chop
07-02-2007, 22:35
1. Đúng là sẽ chạy với tốc độ thực của cổng USB
2. Bạn dùng từ thắt cổ chai ở đây là ko chính xác: Thứ nhất là bạn viết sai chính tả, thứ hai là tốc độ vòng quay của HDD chỉ liên quan mật thiết với tốc độ tìm kiếm của đầu đọc=>mật độ dữ liệu càng lớn thì kiếm càng lâu (cái này thuộc về phần cơ, đòi hỏi đầu đọc phải có độ chính xác cao), còn tốc độ truyền là công nghệ giao tiếp với các thiết bị ngoài của ổ cứng (tùy theo chuẩn ATA, SATA, SCSI...) cái này thuộc về phần điện tử + "bus" truyền dữ liệu của HDD ra bên ngoài.
3. USB 1.0 (1.5Mbps); USB 1.1 (12Mbps); USB 2.0 (480Mbps)
4. Kinh nghiệm: bạn nên mua loại HDD BOX có Adaptor rời hơn là loại Adaptor tích hợp. Loại bằng nhôm nó ôm sát HDD nên giải nhiệt cũng rất khá. Nếu hư thì mua cái khác=> dễ mà

Teehee
08-02-2007, 11:31
Thông tin rất hữu ích.
Cám ơn bro.

Mình có nghe nói SATA I còn chưa được tận dụng hết, không hiểu là ý gì?

giooc3chop
08-02-2007, 22:17
Tốc độ lý thuyết của SATA 1 là 150MB/s, ấy vậy mà có khi nào đạt được tốc độ đó trong thực tế đâu, nếu có cũng chỉ là trong môi trường của phòng thí nghiệm (trong 1 lúc ngắn ngủi nào đó) mà thôi. Giống như bạn mua chiếc Ware ZX về, đồng hồ tốc độ giới hạn là 160KM/h, vậy có bao giờ đạt được tốc độ đó chưa ?