PDA

View Full Version : PC bị treo khi cắm cable mạng !!!

songokusup
04-02-2007, 21:11
máy em bây giờ rất lạ sau khi xảy ra các giai đoạn sau :

1 : chả là nhà em xài mạng VNN tính cước theo dung lượng nên em gỡ 1 ỗ cứng khác ra tiệm Net down game .

2 : đem ổ cứng về gắn vào máy --> kô chạy ( quạt quay chưa dc 1s là tắt )

3 : sau khi em em xem lại , ổ cứng của em chạy lại bt nhưng bây giờ chỉ chạy bt khi kô cắm Cable mạng . Bây giờ cứ cắm Cable mạng là treo máy .

( Kô xài card mạng )
Xin cho em cách khắc phục .

songokusup
05-02-2007, 20:39
em bổ sung thêm :

Sau khi em biết nguyên nhân xuất phát từ cái cable mạng em đã thử thêm các cách sau :

1 : gắn Cable mạng nhưng không bật model = kô có tín hiệu mạng tới bất kì thiết bị ngoại vi nào

2 : Modem vẫn chạy tốt ( test 2 modem )

3 : Đừng bảo em update driver nhé .

Ai biết xin chỉ giáo em giúp em đang rất cần

lybang
05-02-2007, 20:59
nếu thêm thiết bị vào mà bị treo xem lại coi nguồn có bị gì không,thay nguồn khác thử xem

vagabondo
05-02-2007, 21:43
xung đột phần cứng
ban đã thử thay cạc mạng khác chưa, lỗi này hay gặp khi cắm thiết bị vào sau

kiettt
05-02-2007, 22:20
........
2 : đem ổ cứng về gắn vào máy --> kô chạy ( quạt quay chưa dc 1s là tắt )

3 : sau khi em em xem lại , ổ cứng của em chạy lại bt nhưng bây giờ chỉ chạy bt khi kô cắm Cable mạng. Bây giờ cứ cắm Cable mạng là treo máy .
( Kô xài card mạng )
...
Mình lập lại nhé, máy bạn đang chạy, tháo ổ cứng ra, gắn lại ổ cứng, lúc đầu thì không chạy, loay hoay một hồi thì chạy nhưng treo khi cắm cable mạng ? Và bạn dùng card mạng onboard ?

Nguyên do có thể là thao tác sai khi bạn tháo ra lắp vào, và làm card mạng onboard bị lỗi. Bạn thử disable nó đi rồi khởi động lại máy xem sao ? Nếu máy chạy bình thường thì lỗi do card mạng.

Sau bao nhiêu năm xài nguồn ATX rồi mà đến giờ tôi vẫn thấy rất, rất nhiều bạn (cả KTV nữa kìa), hăm hở tháo máy ra, thao tác trên RAM, CPU hay HDD, thò tournevis vô vặn ào ào mà không thèm rút dây điện ra. Còn nữa, vấn đề khử tĩnh điện trước khi thao tác vẫn bị coi là trò rách việc, vớ vẩn. Mấy cái đó quan trọng lắm bạn ơi, bạn vừa có bài học đấy. Linh kiện điện tử nó yếu ớt hơn bạn nghĩ nhiều.

songokusup
05-02-2007, 22:29
Mình sơ lược lại 1 lần nữa cho các bạn hiểu rõ nhé :

1 : Máy bình thường .
2 : gắn thêm 1 ổ cứng vào ( máy ko chạy ) - tình trạng lúc này 2 ổ cứng trên 1 máy
3 : tháo ổ cứng mới cắm ra , laoy hoay 1 hồi , chạy bình thường .
4 : test lại thấy không bình thường vì lí do treo máy
5 : test lại thấy lí do nằm ở card mạng ( card mạng onboard )
6 : nếu cắm cable mạng nhưng kô mở modem --- máy chạy bình thường
7 : đã thử disable card mạng ( theo hướng dẫn trên vxeprees ) -- vẫn không chạy

lqkhoi
06-02-2007, 08:50
Cậu nói cắm cable vô thì nó mới bị treo ??? Nếu không cắm thì không sao ???

Có thể cái jack nhận cable của cậu có vấn đề. Nó bị chập chân tx với rx. Tôi có 1 cái laptop bị tình trạng đó. Nếu cắm cable vô , nó ko treo nhưng chạy ngắc ngoải. Mở network connection xem properties thì thấy có vài tỷ packet truyền trong 1 phút ( trong khi bình thường chắc chẳng bao giờ đến con số triệu trong cả ngày). Đem đi bảo hành thì hết chắc nó chùi cái gì đó.