PDA

View Full Version : Studio VCD

thinhu
08-02-2003, 00:35
Mình đang dùng card pinnacle Studio VCD dùng để chuyển băng video sang VCD, có kèm theo software Winvcr 2.5. Nhưng sao capture hình tệ quá, bị bể hình, mình cũng đã thử dùng software khác nhưng vẫn vậy. Mình nghĩ loại chỉ có tác dụng chuyển băng sang VCD nên nó rõ hơn mấy loại card TV chứ. Cấu hình máy mình là p4 1.6Ghz, 256RDram, 64MB màn hình, 40GB ổ cứng. Không biết mình bị thiếu sót gì không?? Nghe nói loại Pinnacle PCTV capture khá rõ phải không , bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp. Cám ơn.

Tí Sún
11-02-2003, 02:06
Cấu hình máy của mình thì yếu hơn máy bạn chút ít, và đang dùng Pinnacle PCTV Vision. Loại này dùng để coi TV trên PC nhưng cũng có thể capture dược hình ảnh từ TV, video hay camera rất tốt, không có vấn đề gì.
Còn cái pinnacle Studio VCD mà bạn nói ở trên thì mình chưa dùng qua nên không có ý kiến.

romanc
11-02-2003, 21:02
Tôi cũng co quan tâm giống bạn, nhưng chưa hoàn thiện được. Cách làm của tôi là: phim từ camera được captured vào computer (dùng software PIXELA ImageMixer ver 1.0 for Sony), sau đó dùng Nero dể ghi phim vào VCD) nhhưng chất lượng quá xấu, thua quá xa sang băng vieo VHS. Bạn nào đã có kinh nghiệm về việc ghi phim từ băng qua VCD xin chỉ giáo dùm. Thanks

romanc
11-02-2003, 21:07
Tôi cũng co quan tâm giống bạn, nhưng chưa hoàn thiện được. Cách làm của tôi là: phim từ camera được captured vào computer (dùng software PIXELA ImageMixer ver 1.0 for Sony), sau đó dùng Nero dể ghi phim vào VCD) nhhưng chất lượng quá xấu, thua quá xa sang băng vieo VHS. Bạn nào đã có kinh nghiệm về việc ghi phim từ băng qua VCD xin chỉ giáo dùm. Thanks

meocon
14-02-2003, 14:58
Pinnacle Studio VCD chuyển Video sang VCD thì chất lượng kém,vì độ phân giải thấp,giá card rẻ(khoảng 70USD) nên các bạn không thể nào dùng software tốt hơn để chất lượng ra VCD tốt được.(Chắc bị họ lừa rồi,bảo đảm khi mua người bán hàng không cho thử tại chổ).Tôi nghĩ rằng bạn đang kinh doanh chuyển băng qua đĩa!!!!!!!
Nếu muốn VCD coi tốt thì dùng card PINNACLE DV 500Plus hoặc Snazzi III,giá từ 300->500USD.
Đây là vài ý kiến của mình (mình cũng có ít kinh nghiệm trong vấn đề trên)

XOX-BRAIN
14-02-2003, 16:56
Các bác dùng card de chuyển sang VCD thì ok, nhưng mà
cách làm việc cũng như software trong chip làm việc hơi tệ,
ý nói là kỹ thuật số làm việc của các chip vẫn còn dở lắm...
loại xịn thì đâu đến phiên mình sài...đến cả gần $1000 hay $2000
các bác ạ.

Nếu muốn hình đẹp , nên nén hình với chất lượng thật cao
từ 2Mb/s tới 3Mb/s, sau đó dùng Tempgenc Software để
nén film một lần nữa theo kiểu MPEG-I cho VCD.
cái Tempenc nén film bảo đảm cực kỳ đẹp....không hột, không cạnh, không bị say sóng :) !!!! Nhưng hơi phiêu lưu một tý...
Tempgenc có nhiều chức năng có thể hack được VCD thành
XVCD lên đến 100..120 phút film vào một CD 80-Min, trong
khi đó VCD tiêu chuẩn chỉ có 74min/80min.

thino
27-04-2003, 16:24
minh dung pinnacle PCTV loai re tien thu hinh tu bang vo PC sau do dung ULEAD VIDEO STUDIO6 lam ra SVCD hinh anh rat ro ko co van de gi het

thinhu
28-04-2003, 22:41
Xin hỏi bạn thino hình như pinnacle PCTV có mấy loại phải không? Mình cũng đã dùng mấy card rẻ tiền nhưng hình kém quá. Bạn có thể chỉ cho mình từng bước mà bạn thường capture được không? Ví dụ như bạn dùng phần mềm gì để capture, sau đó dùng ULEAD VIDEO STUDIO6 làm ra SVCD như thế nào, vì mình cũng đã từng thử ULEAD rồi nhưng không thành công. Hình bạn capture có bị carô không hay rõ đẹp. Xin cám ơn bạn nhiều.

thino
16-05-2003, 12:58
Ban Thinhu!
ban dung card pinnacle studio VCD la tot roi,neu ban co phan men powerVCR II de capture thi hinh anh ro net lam
trong luc capture ban nho chon profile la DVD ay DV thi luc cap xong hinh anh ro lam
theo minh nghi muon lam vcd& svcd dep thi cung doi hoi cau hinh may hoac card man hinh phai manh &tot nua do

boy de ghet
16-05-2003, 15:08
Bạn thử xài Vegas v4.0. Mình thấy nó capture hình ảnh rõ nét hơn các phần mềm khác (trước đây mình xài DVR 2.0) nhưng không thấy sắc nét bằng Vegas v4.0

thinhu
16-05-2003, 21:43
xin hỏi bạn thino, mình đã dùng rât nhiều phần mềm trong đó có powerVCR II để capture nhưng vẫn không rõ, khi phóng to bị bể hình. Máy mình 1.6GHZ, 256RDRAM, 64MB màn hình, 40GB cứng, như vậy chắc cũng tạm chứ. Mình chọn profile là DVD hay DV thì khi capture xong phải dùng phần mềm gì để nén lại chứ, không thôi nó quá lớn làm sao chuyển sang VCD hay SVCD được bạn??Xin bạn chỉ giúp. Cám ơn nhiều

thino
16-05-2003, 22:49
thinhu!
khi ban capture xong roi thi dung ullead video de bien tap phim,truong hop neu ban ko ghep anh hay long nhac v.v thi ban co the dung TMPEGnc plus de chuyen sang MPEG-1 hoac MPEG-2 sau do ban dung nero de dot ra VCD hoac SVCD

thinhu
17-05-2003, 22:04
xin hỏi bạn thinno là mình dùng powerVCR II chon profile la DVD hay DV để capture thì hình ảnh bị nhỏ và ở viền ngoài bị đen, hình như card này không hỗ trợ mpeg2 thì phải?? Mình không cần làm kỹ xảo hay lồng tiếng gì cả. Mình dùng ullead video để biên tập phim như thế nào nhỉ ?? Xin bạn chỉ giúp. Cám ơn nhiều.

thino
18-05-2003, 13:07
bạn có thể nói rõ về card pinnacle studio vcd dược không bởi vì mình ko thấy có tên sản phẩm trong pinnacle system nên không thể nói rõ dược

thinhu
18-05-2003, 21:33
Chào bạn, card của mình là Pinnacle Studio VCD. Nó không xem được TV, nó chỉ có tác dụng chuyển từ băng video qua dĩa CD thôi. Thân

Slash
23-05-2003, 02:55
Chào bạn.
Tôi hay vào trang web Pinnaclesys.com mà chưa bao giờ thấy card Studio VCD, tôi ra cửa hàng đại lý của Pinn. cũng ko thây loại card này. Họ chỉ có Pinn.Studio DV Deluxe (trước đây là Studio Plus, Studio DC 10), thứ hai nữa là : sao card Pinn.VCD lại đi với software Power VCR cuae CyberLink ? Pinnacle có đủ chương trình biên tập video từ thấp đến cao mà, tại sao họ lại đưa cái Power VCR vào sản phẩm của họ đc ? Có thể bạn mua phải card rởm rồi, tôi thấy nó vô lý lắm, bạn xem lại bao bì, CD driver+chương trình có xịn ko. Các sản phẩm phần cứng của Pinn. có driver riêng và chỉ đi với phần mềm cùng hãng thôi. Thân.