PDA

View Full Version : [Q] xin cac cao thu giup do

quangvinhtae
07-02-2003, 23:43
Cho toi hoi the nay
Trong Delphi,tu nhien tui thay rat nhieu lenh ma tui ko biet mac du da tra trong sach
Vi du the nay
Trong lop TlistBox chang han
tra Help thay bao co thuoc tinh Items,den day ok (ko co van de gi)
nhung ma trong Items lai co cac lenh nhu la:
Items.add hoac Items.Count (cac lenh nay tui tim mai trong sach ko cho nao bao ca,trong help cung ko co )
Vay thi khi viet mot cai bat ki khac gia su chua biet cac lenh nhu Add hoac Count thi lam the nao de tra no'(tim o dau ???)
Xin cac cao thu giup do

Mach2
08-02-2003, 09:10
Sách Delphi dù đủ cỡ nào cũng làm sao mà liệt kê đủ các thuộc tính và phương thức của từng component được? Bạn nên dùng help của Delphi đi, bảo đảm đầy đủ chi tiết, coi ngán lun.

conanct
09-02-2003, 15:16
Hi!!!
Tui lúc đầu cũng như bạn vậy nhưng đừng lo. Nếu gặp cái không biết, lúc đầu tui thử tạo một Tclass (Tlistbox chẵng hạn), sau đó vào phần viết mã cứ đánh tên đối tượng rồi chấm một cái, chờ và chọn các thuộc tính của nó, tiếp đó thì mò và xem cái nào quen??? thì thử và xem hiệu ứng.
Tuy học theo kiểu này hơi lâu nhưng nó sẽ giúp ích cho bạn khi học những cái mới khác, bạn sẽ khám phá thêm nhiều điều thú vị, nhiều thuộc tính chưa biết khi dùng.
(Hoặc là nhấn Ctrl F1 ngay tên đối tượng, chắc bạn biết rùi.....)
Bye!!!

To Mach2 bạn có sử dụng được cái ActiveX đó chưa.

Mach2
09-02-2003, 15:21
Ý bạn nói ActiveX nào? Bài gửi lung tung quá đến giờ tôi ko nhớ nổi mình đang thử làm cái gì nữa? ;)

conanct
10-02-2003, 09:40
À, cái ActiveX về joytick đó!!!!
Kỳ đó bạn có hỏi nhưng không biết bây giờ bạn đã sử dụng chưa
Hì, bye!!!

Mach2
10-02-2003, 15:02
À tôi có một tải một đống component về rùi, chưa kịp thử thì joystick của tôi hư mất tiêu. Hồi đó bận làm luận văn quá nên cũng ko có dịp thử lại nữa, ít bữa nữa rảnh rổi sẽ đi mua một cái mới để về test. Cảm ơn bạn đã quan tâm.:)

btkiet
11-02-2003, 12:10
Thuộc tính Item trong Tlist hay TCombox có kiểu Tstring nên có thêm các phương thức Add hay count. Đây là các phương thức cuat lớp Tstring chứ không phải của TList đâu.