PDA

View Full Version : "Bóng ma" ổ đĩa

vuhuynh
03-02-2007, 10:12
Hì hì. Tên bài nghe kêu quá hỉ. :)
Chào cả nhà. Có ai hiểu rõ về ghost ổ đĩa xin thỉnh giáo với. Tại sao lại gọi là ghost? Ghost ổ đĩa để làm gì? Dùng chương trình gì để ghost?

quocviet912
03-02-2007, 10:15
có ghost mà hổng biết thì vào ở nhà vọc đi

vuhuynh
03-02-2007, 10:20
Ơ kìa. Không biết thì mới hỏi chứ. Xin quocviet cùng các bạn chỉ cho. Cảm ơn nhiều.

lovefun
03-02-2007, 10:34
ặc, pó tay luôn!
cái này post nhiều bài lắm rồi!
cái ghost mà bạn hỏi, có thể nói là mirror thì đúng hơn! Bởi vì nó có khả năng tạo ra một file .ghost, file đó được nén lại và chứa toàn bộ thông tin về ổ đĩa mà bạn muốn ghost: cấu hình hệ thống, bảng định dạng file(fat, ntfs..), data của bạn .. v.v.

Ghost ổ đĩa để làm gì -> Với tính năng như trên, Ghost đĩa là để backup,nó sẽ giúp bạn giữ lại toàn bộ cấu hình hệ thống lúc bạn ghost. Nói cho dễ hiểu là: bạn cài Windows xong, cài những phần mềm cần thiết khác cho bạn, toàn bộ. xong cuối cùng là ghost ổ đĩa system của bạn lại. sau này có chuyện gì xảy ra mà bạn phải cài lại win thì bạn ghost lại là xong, khỏi tốn thời gian cài win, cài phần mềm khác. vậy đó! Do đó, bạn luôn phải có một ổ đĩa cài hệ thống. một ổ đĩa chứa data của bạn. chứa cái file ghost nó ở ổ data hoặc ổ nào đó, khác cái ổ đĩa bạn ghost là được. okie?

Dùng chương trình gì để ghost?
dùng chương trình, norton ghost của symatec. hoặc một chương trình nào đó có tính năng tương tự. tui và bàn dân thiên hạ có lẽ thích norton ghost hơn và xài nó quen. Ở đâu bán cái đó hả?? ra cửa hàng đĩa hỏi: mua đĩa HIREN BOOT là có nó ở trong đó, cùng những chương trình khác nữa, rất good cho việc bảo vệ cái máy tính.

híc, trả lời như thế đã được chưa? lần sau làm ơn search trước khi hỏi! híc!

tuonglee
03-02-2007, 10:35
mình nghĩ bạn nên tìm tài liệu về ghost để mà đọc.
cái bóng ma đó ko đùa dc đâu, một ngày đẹp trời tự dưng mất hết DL trong HDD đó.
dân amatuer thì tốt nhất đừng có đùa giỡn với con ma đó :D

vuhuynh
03-02-2007, 10:50
Thế là hiểu rồi. Cám ơn cả nhà. Nhân tiện chúc cả nhà một năm mới vui, khỏe để cùng nhau phát triển diễn đàn. С Новым годом!

pigeonvnh
03-02-2007, 20:36
là vọc sĩ thì hay thường cải tùm lum vào máy --> mày bảo đảm không sớm hay muộn cũng mắc bệnh --> chữa bệnh bằng cách bung ghost cho nhanh , cài lại win và các fần mềm thân thuộc thì wá lâu và cực

skyline_serip
03-02-2007, 21:11
Ghost thật sự không khó nếu bạn đã có 1 ít kỹ năng sử dụng máy tính, chỉ cần hiểu vấn đề là có thể tự mò làm lấy.
Chỉ cách ghost được hướng dẫn chi tiết khá nhiều, chỉ cần vào google search là có ngay.

penD820nongqua
03-02-2007, 21:11
hồi đầu mới dùng máy tính tui chưa biết ghót là gì, toàn phải cài lại win
biết gót rùi tiện ơi là tiện. nghịch tùm lum nhưng chỉ cần 15' là ghót lại như mới

nvp19892003
04-02-2007, 01:28
em cũng ko biết đến cái này, lâu nay thỉnh thoảng phải cài lại win rồi lại cài software mất thời gian quá
ai chỉ cho em chương trình nào ghost ổ đĩa ok nhất mà free forever được ko

The Old Man
04-02-2007, 01:57
Ghost như Tịch Tà Kiếm Pháp. Nó giúp chủ nhân vô vùng nhưng nó hại chủ nhân cũng vô cùng.

giangson88
04-02-2007, 04:51
Ghost như Tịch Tà Kiếm Pháp. Nó giúp chủ nhân vô vùng nhưng nó hại chủ nhân cũng vô cùng.
ặc, sao huynh nỡ nặng lới ví ghost với quì hoa bảo điển như vậy :D
điều quan trọng nhất khi vọc phụ thuộc vào vọc sỹ. Nếu tìm hiểu kỹ trước khi táy máy thì chắc hẳn sẽ ko gây ra sai lầm đáng tiếc đâu. Còn cái norton ghost theo mình là quá hoàn thiện, ko có gì phải nghi ngờ

tFX
04-02-2007, 07:50
Xưa thì xài norton ghost, giờ toàn xài Acronis TrueImage thôi :D

The Old Man
04-02-2007, 08:21
Còn cái norton ghost theo mình là quá hoàn thiện, ko có gì phải nghi ngờ

Chính vì thế nên Lâm Bình Chi, Quân Tử Kiếm và Tã lảnh Thiền mới học. Và coi cuối cùng họ ra thế nào. :tongue:

darkangel2006
04-02-2007, 08:56
http://dmit8a.16.forumer.com/viewtopic.php?t=161
Đây là bài hướng dẫ dùng ghost của em. Bác xem thử xem có giúp được gì cho bác không

datviet201
04-02-2007, 15:57

:boxing: :punk: ]Ghost như Tịch Tà Kiếm Pháp:Hay câu này rất hay!

Think different
04-02-2007, 16:56
Ghost được cái là copy trực tiếp sector-sector cho nên nó nhanh khủng khiếp, tớ chỉ dùng nó để backup dữ liệu thôi, còn muốn dọc OS cứ việc cài Microsoft Virtual PC, Vmware Workstation, thử cái gì cũng được, từ Virus, mạng,...vô tư.