PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn mua máy ảnh KTS

tacnehe1900
22-02-2012, 11:24
Chào các bác, mình là người chưa biết gì về máy ảnh nhưng vì mục đích hỗ trợ công việc nên cần mua một chiếc máy ảnh KTS. Cái máy ảnh mình phục vụ cho việc đi thực tế, du lịch, nhìn chung là đi xa vì vậy đây phải là hàng bền(nồi đồng cối đá). Mình muốn 1 cái máy ảnh cần có những tiêu chuẩn sau:

Chụp ngay, cái này do sở thích. Mình đã hỏi nhiều người nhưng đa phần đều hiểu lầm tiêu chí này. Tiêu chí này nghĩa là có thể chụp được ngay(nhấn phát chụp luôn, ko cần săm soi giữ nút chụp), thời gian từ lúc mở máy đến lúc chụp, đóng cửa màn trập, khoảng giữa 2 lần chụp nhanh; khi cần là móc ra chụp được ngay để ko bỏ lỡ khoản khắc quan trọng.
Zoom quang trên 8x.
>12megapixel
Dùng pin AA(vì đi xa nhiều khi ko có chỗ sạc) có sạc càng tốt
Có nhiều tùy chỉnh, nhưng có thêm auto càng tốt
ISO >1600
Có đầy đủ các tính năng cơ bản: chống rung, quay film 30fps, ....
Quan trọng nhất là dưới 6 triệu

Mình thử tìm hiểu sơ trên mạng thấy có vài con cũng đạt các yếu tố trên nhưng vì ko rành máy ảnh nên mình muốn xin ý kiến mọi người. Ko nhất thiết là của CANON, hãng khác cũng đc miễn là thỏa các tiêu chí cơ bản trên. Mình mong nhận được nhiều sự tư vấn của các bác, nếu có giá và link xem trước thì hay biết mấy. Chân thành cảm ơn

P/s: Do mới tham gia diễn đàn, mình ko biết phải post bài này ở đâu đành vào đây post, mong mọi người thông cảm.

tam_giang
24-02-2012, 16:15
.... Tiêu chí này nghĩa là có thể chụp được ngay(nhấn phát chụp luôn, ko cần săm soi giữ nút chụp), thời gian từ lúc mở máy đến lúc chụp, đóng cửa màn trập, khoảng giữa 2 lần chụp nhanh; khi cần là móc ra chụp được ngay để ko bỏ lỡ khoản khắc quan trọng.....
Hình như đã có mục tương tự - Riêng vấn đề chụp ngay thì chưa hãng nào làm được vì

(a) Phải bật máy ON
(b) Phải focus - cái này nhanh hay chậm còn tùy

Ngay như máy chụp 1sec cả chục frames nhưng tấm này cũng khác tấm kia nếu có sự sinh hoạt. Các thứ còn lại thì tùy $$$

thoidai@
06-07-2012, 14:18
Thế bác tìm mấy con Lumix đê