PDA

View Full Version : Master or slave

IDMs
01-02-2007, 11:06
Tình hình là nhà em dùng con SATA Seagate . Nhg khi khởi động máy thì nó báo là No IDE Detected.

Còn khi cắm thêm 1 ổ nữa vào thì ổ em luôn ở tình trạng Slave ( Dù đã thử chuyển 4 chân Sata trên Main rồi vẫn Slave )

Bác nào giúp em khắc phục với . Vì mỗi lần khởi động đều phải nhấn F1 to continues . Bực quá !! THanks nhiều !

namleb
01-02-2007, 11:42
chuyển Master/ Slave trên ổ cứng chứ!

Còn khi cắm thêm 1 ổ nữa vào thì ổ em luôn ở tình trạng Slave ( Dù đã thử chuyển 4 chân Sata trên Main rồi vẫn Slave )

Ổ cứng đang ở Slave, chuyển sang Master là ok. Coi trên ổ cứng có hướng dẫn chọn Master/Slave đóa.

:)

sonbk806
01-02-2007, 13:10
Chinh trong BIOS, cho o SATA khoi dong truoc.

The Old Man
01-02-2007, 14:12
SATA thì không có vấn đề set Master hay Slave.
Chỉ chọn lại boot priority trong BIOS. Cho Main boot bằng ổ SATA trước. Bạn còn phải chú ý là Windows đã có cài trên cái SATA đó chưa. Nếu chưa thì máy sẽ báo là Diskboot failure. và bạn phải cài Windows vào ổ SATA đó thì máy mới chạy.

Think different
01-02-2007, 15:12
Tình hình là nhà em dùng con SATA Seagate . Nhg khi khởi động máy thì nó báo là No IDE Detected.

Bác nào giúp em khắc phục với . Vì mỗi lần khởi động đều phải nhấn F1 to continues . Bực quá !! THanks nhiều !
Cái này là do main hoặc ổ cứng có vấn đề rồi

duy007vn
02-02-2007, 00:32
Ổ SATA ko có khái niệm set Master/Slave...
Thường thì trên MAIN sẽ có 4 cổng SATA,2 cho chế độ master và 2 cho Slave...Bạn xem trên cuốn manual để biết cổng thứ mấy là master mà cắm ổ cứng, sau đó vào BIOS thiết lập cho máy chọn cổng SATA là thiết bị khởi động đầu tiên

IDMs
02-02-2007, 10:59
Ổ SATA ko có khái niệm set Master/Slave...
Thường thì trên MAIN sẽ có 4 cổng SATA,2 cho chế độ master và 2 cho Slave...Bạn xem trên cuốn manual để biết cổng thứ mấy là master mà cắm ổ cứng, sau đó vào BIOS thiết lập cho máy chọn cổng SATA là thiết bị khởi động đầu tiên

Em đã thử cả 4 ngõ trên main rồi nhg vẫn là slave . Đã vào BIOS chình rồi nhg ko đc . Có ai còn cách nào khác ko nhẩy ??

duy007vn
03-02-2007, 13:58
Vậy thì thử thay cáp data đi...

trieudoahong
07-02-2007, 01:43
thử load bios default coi.

dai_son
08-02-2007, 20:20
Vào Cmos chỉnh lại boot ổ Sata, với điều kiện Sata phải có windows .