PDA

View Full Version : Hỏi về ổ cứng SATA !

tYpn1984
30-01-2007, 21:58
Trước giờ sài PIII ổ cứng SATA không rành lắm, có vài câu hỏi mong bạn nào biết chỉ dùm :
-SATA & SATA II có gì khác nhau, nhìn bên ngoài có phân biệt đựoc 2 thằng này không ?
-Nếu giống nhau thì .. main có cổng SATA 1 có thể sài HDD SATA II không (đương nhiên nếu được thì đường truyền không tận dụng hết !). Tương tự nếu dùng PCI to SATA thì có thể gắn HDD SATA II không vì theo mình biết là PCI to SATA 1(giới hạn cổng PCI).
-Lúc cài Win nếu không cần dùng RAID thì có cần phải cài driver gì không (nếu dùng RAID thì đang cài nhấn F6 cài thông qua FDD thì phải!) ?. Tương tự cho main chỉ có IDE nếu dùng PCI to SATA thì có phải cài thêm driver cho cái card này không ? Cài như thế nào....
Và các vấn đề liên quan nếu thấy cần thiết để sử dụng SATA thì xin chỉ mình dùm.

Một vấn đề nữa là nếu dùng ổ cứng SCSI thì cái card có cần cài driver gì không ? Hay chỉ gắn vô là tự nhận .. nếu muốn BOOT thì chỉnh trong BIOS. Mình thắc mắc là nếu cài driver thì driver nạp vô đâu - vì cài ngoài DOS mà. Tương tự cho PCI to IDE. :)

Một loạt câu hỏi về ổ cứng, nhưng vì hiểu biết ít quá không biết nên hỏi nhiều mong ai biết chỉ dùm nha!
Xin cám ơn rất nhiều !

khoabeo108
30-01-2007, 23:35
Những câu hỏi dạng này đã có rất nhiều bài viết hay và chi tiết rồi, bạn tìm đọc xem, mình chỉ trả lời vắn tắt thôi:
- SATA và SATA2 khác nhau về tốc độ và ... tên gọi.
- Bằng mắt thường có thể phân biệt được bằng cách nhìn vào ... nhãn
- Main hỗ trợ SATA thì có thể gắn được SATA2 và ngược lại
- Sau khi cài Win xong rồi mới cài Driver để chạy RAID. Cài bằng cách ... lấy đĩa driver ra cài :)
- SCSI: Còn tùy vào hãng sản xuất, có cái nhận được, có cái ko.
- Driver là những chương trình giúp hệ điều hành có thể quản lý hoạt động của phần cứng, nên chỉ cài nó khi đã cài hệ điều hành

tYpn1984
31-01-2007, 00:29
Card SCSI & PCI to IDE nếu không tự nhận được thì làm sao.
Cài driver thì driver này sẽ cài vào đâu - nạp vào đâu :(

Thanks bạn đã trả lời !

The Old Man
31-01-2007, 04:31
Card SCSI & PCI to IDE nếu không tự nhận được thì làm sao.
Cài driver thì driver này sẽ cài vào đâu - nạp vào đâu :(

SCSI controller card hay on-board cũng phải cần driver khi cài Windows (F6). Chỉ trừ của vài hãng nổi tiếng như Adaptec v.v thì Windows tự nhận.

tYpn1984
31-01-2007, 10:53
SCSI controller card hay on-board cũng phải cần driver khi cài Windows (F6). Chỉ trừ của vài hãng nổi tiếng như Adaptec v.v thì Windows tự nhận.
Thanks!

Như vậy có nghĩa là nếu không nhận được thì ban đầu BIOS vẫn chạy defaut và nhận HDD này & mới chép file vô được chứ !. Nhưng để tối ưu & RAID khi vô Win thì phải cài driver thông qua F6.

Nếu đúng như vậy thì mình đã hiểu rồi :)

The Old Man
31-01-2007, 11:42
Thanks!

Nhưng để tối ưu & RAID khi vô Win thì phải cài driver thông qua F6.

Không phải là để tối ưu gì hay Raid cả. Nếu Windows không thấy (nhận) ra cái Scsi thì phải cho driver vào bằng F6, không có thì không chạy, Windows sẽ abort installation vì không có chổ (HD) cho nó copy file vào. Không phải ai cũng dùng RAID .Cũng y như Sata vậy không khác chi. Đâu phải ai có SATA hay SCSI là phải Raid đâu.

tYpn1984
31-01-2007, 16:44
Không phải là để tối ưu gì hay Raid cả. Nếu Windows không thấy (nhận) ra cái Scsi thì phải cho driver vào bằng F6, không có thì không chạy, Windows sẽ abort installation vì không có chổ (HD) cho nó copy file vào.

Có mâu thuẫn !

Thôi cho mình hỏi câu nữa. Nếu trong trường hợp không nhận thì HDD có detect được không ? Có dùng partition magic cho nó mà khỏi cần cài driver không ?

Xin cảm ơn !

khoabeo108
31-01-2007, 19:25
Win ko nhận được thì bắt buộc phải cài driver

tYpn1984
01-02-2007, 20:08
Có mâu thuẫn !

Thôi cho mình hỏi câu nữa. Nếu trong trường hợp không nhận thì HDD có detect được không ? Có dùng partition magic cho nó mà khỏi cần cài driver không ?

Xin cảm ơn !

????????????????????????

huyhoangcan
03-02-2007, 09:36
Ah, mình cũng muốn hỏi là ổ cứng SATA làm sao biết được ổ nào hổ trợ SATA2 sao mình ko thấy nó ghi trên ổ cứng.
Mà ổ cứng chạy SATA2 thì có nhanh hơn SATA nhiều ko, vì SATA nó tận dụng còn chưa hết mà.

The Old Man
03-02-2007, 09:47
Trên HD ổ SATA I để chữ SATA , ổ SATA II dể chữ eSATA

tonychip
03-02-2007, 14:49
Mình đang sử dụng main MSI K9N Ultra cho chíp AMD 3200+, Ram 1GB, Ổ cứng Sata 2 80G.Không hiểu tại sao cài Win xp xong thi chi nhận ra là ổ đĩa ATA nên nó hiện ra icon Safety Remove Hadware o taskbar giống như khi cắp USB vào.Vậy có cách nào khắc phục tình trạng này không?Cách thực hiện ra sao.Xin mấy huynh chỉ giúp

khoabeo108
03-02-2007, 22:27
@tonychip:Cài driver cho nó đi bạn

SLI-nForce4
03-02-2007, 23:09
Mình đang sử dụng main MSI K9N Ultra cho chíp AMD 3200+, Ram 1GB, Ổ cứng Sata 2 80G.Không hiểu tại sao cài Win xp xong thi chi nhận ra là ổ đĩa ATA nên nó hiện ra icon Safety Remove Hadware o taskbar giống như khi cắp USB vào.Vậy có cách nào khắc phục tình trạng này không?Cách thực hiện ra sao.Xin mấy huynh chỉ giúp
máy bạn mình Giga nforce 4 chipset khi cắm HDD SATA của mình vào nó cũng nhận như là 1 ổ USB,thằng đó giới thiệu lun "máy nhà tao có chức năng đặc biệt,nhận ổ cứng như USB,máy mày còn lâu mới có " lol
copy file các thứ xong nó safty remove như USB rồi rút ra bình thường,thấy lạ lạ!
ai giải thích hộ được ko??chiều nay em cài HDD sata II vào máy em thì nó cũng nhận như cắm USB :D

The Old Man
04-02-2007, 02:15
máy bạn mình Giga nforce 4 chipset khi cắm HDD SATA của mình vào nó cũng nhận như là 1 ổ USB,thằng đó giới thiệu lun "máy nhà tao có chức năng đặc biệt,nhận ổ cứng như USB,máy mày còn lâu mới có " lol
copy file các thứ xong nó safty remove như USB rồi rút ra bình thường,thấy lạ lạ!
ai giải thích hộ được ko??chiều nay em cài HDD sata II vào máy em thì nó cũng nhận như cắm USB :D

Đó là Hotswap SATA. Có thể tắt mở . Tùy theo motherboard có support hay không. Như cái main MSI K8N Neo4 Platinum cho AMD64 có 8 cổng Sata trong đó có 4 cổng SATA hotswap-able .

huyhoangcan
06-02-2007, 23:05
Trên HD ổ SATA I để chữ SATA , ổ SATA II dể chữ eSATA
Thế ổ cứng chạy SATA2 chạy có nhanh hơn nhiều so với ổ SATA ko vậy.
Mà sao mình thấy hầu hết bữa ny họ gọi ổ SATA lúc trước thánh SATA2 hết thì phải

ExtremeEdition
06-02-2007, 23:12
tất nhiên là nhanh hơn

huyhoangcan
06-02-2007, 23:42
tất nhiên là nhanh hơn
Tốc độ của ổ cứng thì ko thể nhanh hơn mà nó chỉ có thể nhanh hơn về đường truyền thôi chứ.
Mà đường truyền của SATA thì nó chưa tận dụng hết mà.
Ah, luôn tiện mình hỏi là SATA2 tốc độ của 1 cổng SATA2 với 1 ổ cứng là 300MB/s à ? hay là của tất cả các cổng SATA2 trên mainboard cộng lại là 300MB/s

The Old Man
07-02-2007, 01:06
1. Thế ổ cứng chạy SATA2 chạy có nhanh hơn nhiều so với ổ SATA ko vậy.
2. Mà sao mình thấy hầu hết bữa ny họ gọi ổ SATA lúc trước thánh SATA2 hết thì phải
1. Trên lý thuyết SATA2 chay nhanh gấp 2 SATA1

2. SATA1 là SATA1 còn SATA2 là SATA2.
Thiên hạ quen gọi chung và không phân biệt, giống như IDE vậy có Ultra DMA (UDMA)và EIDE. UDMA mode 2 33.3 MB/s và 66.7 MB/s ở mode 4 chạy nhanh gấp 4 lần EIDE, còn được gọi là Ultra33 và Ultra66. Có ai gọi như thế đâu.

trieudoahong
12-02-2007, 00:55
nó có cổng sata gắn ngoài đó mà. rất tiện nhưng tui chưa biết lấy điện ở đâu nữa.