PDA

View Full Version : Quả trứng phục sinh trong Flash5.0

ngduynhat
06-02-2003, 17:52
Phục Sinh (Easter) là lễ hội được tổ chức hàng năm để kỷ niệm ngày hồi sinh của chúa Jesus. Lễ Phục Sinh gắn liền với hình tượng chú thỏ Phục Sinh (biểu tượng của khả năng sinh sản) và những quả trứng Phục Sinh nhiều màu sắc (tượng trưng cho những sinh linh mới được ra đời). Theo truyền thống, các quả trứng Phục Sinh, thường được tô bằng màu sáng với ý nghĩa là màu của các tia nắng mùa xuân, được dùng trong những trò chơi trong lễ Phục Sinh hoặc được tặng cùng với các món quà cho trẻ em. Vào ngày này, người ta thường chơi trò "Tìm trứng Phục Sinh". Buổi sáng ngày lễ, tất cả trẻ em cùng tham gia cuộc tìm kiếm những quả trứng mà chú thỏ Phục Sinh đã giấu ở đâu đó, khi chúng còn đang ngủ. Phần thưởng cho người may mắn tìm thấy quả trứng Phục Sinh có thể là những chiếc kẹo hoặc những món quà thú vị. Có xuất xứ từ một ngày hội truyền thống, "Easter Egg" đã trở thành một khái niệm riêng trong lĩnh vực tin học, nhằm chỉ những bí mật giấu trong các phần mềm máy tính. Với một phần mềm tất cả những điều bạn chưa biết đều có thể được coi là bí mật. (trích từ ktlehoan.com)
Hôm nay, tôi xin giới thiệu một quả trứng phục sinh trong MacroMedia Flash 5.0. Đó là trò chơi: Gold Rush. Bạn hãy làm theo các bước sau: Chọn menu Help \ About Flash. Màn hình About Flash hiện ra. Thật nhanh tay, bạn click vào chữ m đầu tiên của dòng macromedia trước khi dòng chữ macromedia FLASH 5 xuất hiện. Sau đó, click lên nút thanks. Vậy là trò chơi đã được khởi động, bạn hãy click vào nút Start game để chơi xem.
Còn khá nhiều quả trứng phục sinh nữa, mời bạn lên www.eeggs.com để tham khảo
Nếu bạn nào có thêm ý kiến gì thì cùng đưa lên để mọi người được mở thêm tầm hiểu biết.:exclaim:

mysm_uk
06-02-2003, 21:36
sao tôi làm ko được. có bịa ko đó

ngduynhat
07-02-2003, 23:00
Quả trứng phục sinh trong Flash
Bạn hãy lần lượt làm theo các bước sau:
- Mở macromedia flash 5.0, chọn menu Help \ About Flash
- Hộp thoại About Flash hiện ra, thật nhanh tay, bạn click vào chữ m thứ nhất của macromedia trước khi hiện ra 3 button thanks, team, legas
- Sau khi click vào chữ m trên, đợi một lúc, 3 button thanks, team, legas hiện ra, bạn click vào button thanks
--> Trò chơi hiện ra, bạn nhấp vào nút Start Game để bắt đầu chơi
Nếu bạn vẫn không thể chơi được trò chơi này, mail cho tôi, tôi sẽ hướng dẫn bạn băng hình ảnh.
ngduynhat@yahoo.com

henry
09-02-2003, 08:02
vậy trong flash mx có không vậy ?

phamhobac
10-02-2003, 17:07
Có ai giúp tôi làm một đề tài tốt nghiệp về Flash không vậy,xin vui lòng hồi âm qua mail boy180s@yahoo.com