PDA

View Full Version : main Asus P5RD1-VM ko nhận đc ổ SATA??

boi
28-01-2007, 13:39
hôm qua mình vừa lấy cái main này. Sáng nay lắp các linh kiện với nhau, bật lên cài win từ CDROM nhưng khi đến phần "setup windowns... press ENTER". Enter xong là cứ báo lỗi ko có hdd. Vào BIOS thì cái phần "main" có các thông số về 2 IDE chứ ko thấy thông số 4 cái SATA (main này có 2 IDE và 4 SATA) mà theo như tài liệu đi kèm thì khi vào "main" sẽ có cả thông số 4 cái SATA này :( . Thử với setup raid thì thấy ổ SATA nghĩa là vẫn nhận ổ. Ổ sata vẫn chạy tốt ở máy khác :)
Giờ làm thế nào để cài WIN đây?

duy007vn
28-01-2007, 16:30
Thường trên MAIN support có 4 cổng SATA, trong đó có 2 cổng master, 2 cổng Slave --> bạ phải cắm ổ cứng SATA vào đúng cổng master mới được

jasonch
28-01-2007, 20:02
Cái này là do XP kô nhận ra con chip RAID ULi, bạn cần chép driver cho chip SATA lên đĩa mềm, rồi trong quá trình setup XP bạn bấm F6 cho XP cài driver đó vào.

boi
28-01-2007, 23:30
tức là chép driver vào đĩa mềm, setup XP thì vẫn boot bằng CDROM đúng ko? sau đó ấn F6 rồi bỏ đĩa mềm vào ạ? ko hiểu lắm, hơn nữa máy lại ko có Floppy, :(
mà con main này ko đc dual RAM thì có nên đổi ko?

jasonch
29-01-2007, 01:10
tìm 1 máy có XP đang chạy, sau đó để đĩa driver của main vào, chạy chương trình tạo driver lên dĩa mềm, sau boot bằng CD XP rồi cài đặt, để ý phía dưới màn hình khi hiện dòng bấm F6 để cài driver SCSI thì bấm F6 rồi đưa đĩa mềm có driver tạo lúc nãy vô để cài driver, cái này bắt buộc phải cài bằng đĩa mềm, kô nhớ là xài USB đc kô!?

cuongtv
29-01-2007, 11:00
Bạn mua ở đâu thì ra đó bảo họ cài win cho là nhanh nhất

The Old Man
29-01-2007, 11:32
Thường trên MAIN support có 4 cổng SATA, trong đó có 2 cổng master, 2 cổng Slave --> bạ phải cắm ổ cứng SATA vào đúng cổng master mới được

Cái gì vậy????:confused: :no:

boi
29-01-2007, 14:11
tìm 1 máy có XP đang chạy, sau đó để đĩa driver của main vào, chạy chương trình tạo driver lên dĩa mềm, sau boot bằng CD XP rồi cài đặt, để ý phía dưới màn hình khi hiện dòng bấm F6 để cài driver SCSI thì bấm F6 rồi đưa đĩa mềm có driver tạo lúc nãy vô để cài driver, cái này bắt buộc phải cài bằng đĩa mềm, kô nhớ là xài USB đc kô!?
cám ơn bạn. Mình chưa có dịp thử vì ko có sẵn ổ mềm. Sáng nay đưa máy qua cửa hàng, để đó trưa lấy, đã xong cả rồi :)

bigbigcat
30-01-2007, 15:19
To All: Tôi nghĩ chúng ta cần tìm cách cài loại này mà không dùng FDD vì hiện giờ FDD sẽ mất dần. Có lẽ dùng ổ USB được chăng?. Tôi sẽ nghiên cứu xem có cách nào không chứ thế này thì căng quá, chẳng lẽ luôn ghost sao?. Các bạn thử nghĩ cách cùng tôi nhé, khi nào OK thì báo cho mọi người nhé.
Bye

jasonch
02-02-2007, 01:09
Main Asus P5RD1-VM + HDD SATA thì ghost cũng kô chạy đc đâu.

taitho
03-02-2007, 21:47
mình thấy các bạn nói đúng đó,có vài loại mani ko nhận SATA đâu,bạn phải cài DRIVER vô đã. theo mình biết thì Disk Driver Main có driver đó.

blackcactus
27-02-2009, 12:57
Up topic này lên lại!!! hic, tình hình là mình cũng gặp trường hợp tương tự. Cũng xài main này và HDD SATA. Bây giờ không biết làm sao để cài win cả! Mình có tham khảo một số ý kiến thì người ta bảo dùng một cái FDD để chép driver và nhấn F6 khi cài đặt Win, nhưng giờ mà dùng FDD thì có vẻ không tiện!!
Người nào biết xin giúp đỡ gấp ạh!!

Target_Locked
27-02-2009, 13:29
Up topic này lên lại!!! hic, tình hình là mình cũng gặp trường hợp tương tự. Cũng xài main này và HDD SATA. Bây giờ không biết làm sao để cài win cả! Mình có tham khảo một số ý kiến thì người ta bảo dùng một cái FDD để chép driver và nhấn F6 khi cài đặt Win, nhưng giờ mà dùng FDD thì có vẻ không tiện!!
Người nào biết xin giúp đỡ gấp ạh!!

Tham khảo ở đây để biết cách tích hợp driver SATA vào đĩa setup XP:

http://trueboy84.wordpress.com/2009/02/01/t%E1%BA%A1o-dia-cai-windows-xp-tich-h%E1%BB%A3p-driver-cho-sata-disk-ich9m/