PDA

View Full Version : Giúp em với windows có vấn đề

nlht
23-01-2007, 20:59
Máy em sao bâ giờ cài màn hình welcome mất tiêu mà thay váo đó nó lại để là windows is start up...... rồi loading your personal setting.... mà nó ko hiện màn hình welcome nữa mà vào déktop lun.
mấy anh giúp em

duy007vn
24-01-2007, 01:42
Vào Control Panel -->User Accounts --> Click Change the way users logon and logoff --> đánh dấu kiểm vào "Use the Welcome Screen" --> OK !

hieept
24-01-2007, 18:39
Vào Control Panel -->User Accounts --> Click Change the way users logon and logoff --> đánh dấu kiểm vào "Use the Welcome Screen" --> OK !

chưa chính xác!
có thể do bạn không đặt password cho quyền Administrator nên mặc định nó sẽ tự vào Windows.
Bạn muốn nó không tự vào, hãy tạo password cho nó hoặc tạo thêm 1 User nữa có quyền Admin, như vậy khi khởi động sẽ không tự vào Win.

duy007vn
24-01-2007, 20:56
Mặc định trong WinXP, acc Administrator ko được hiển thị ở Welcome Screen (muốn cho hiển thị acc này thì phải chỉnh trong Registry hoặc dùng software của hãng thứ 3). Do đó chỉ cần acc bạn đang sử dụng ko có password, nhưng chức năng "Use the Welcome Screen" được enable thì sẽ có màn hình Welcome khi boot máy (tức là ko cần phải set password cho acc Administrator)

@hieept: mình nói đúng ko bạn :D

nlht
24-01-2007, 21:21
ko phải ý tui nói là cài màn hình welcome dc replace bằng mấy cái chữ tui nói ở trên nó giống như lúc shutdown vay đó nhung mà khác chữ thôi. Có ai hiểu ý tui nói ko. Kổ quá

duy007vn
24-01-2007, 21:48
Hix, cái câu đó đúng là lúc boot máy đó chứ bạn. Máy nào mà hổng như thế chứ :(. Bạn cứ làm thế sẽ có màn hình Welcome mà

nlht
25-01-2007, 01:48
ko co lun nó chạy cái đó xong vo desktop lun ko co welcome

duy007vn
25-01-2007, 02:14
Thì như thế nên mình mới nói bạn là vào Control Panel rồi enable chức năng chọn màn hình Welcome khi logon lên ... là OK mà !

hieept
25-01-2007, 09:12
ko phải ý tui nói là cài màn hình welcome được replace bằng mấy cái chữ tui nói ở trên nó giống như lúc shutdown vay đó nhung mà khác chữ thôi. Có ai hiểu ý tui nói ko. Khổ quá
khổ cái gì? có đọc kỹ tui nói chưa?

mặc định nó sẽ tự vào Windowsnên nó sẽ không chờ bạn ở chỗ Welcome nữa.
Ai lại không biết nó giống màn hình shutdown.
có nghĩa là chức năng Use the Welcome Screen đã được enable (bạn duy007vn nhầm chỗ này) nhưng nó vào thẳng win luôn mà không dừng lại ở chỡ Welcome.

bây giờ bạn cho mình biết User là tên gì? có đặt Password hay không?
--------------
To duy007vn:
Mặc định trong WinXP, acc Administrator ko được hiển thị ở Welcome Screen (muốn cho hiển thị acc này thì phải chỉnh trong Registry hoặc dùng software của hãng thứ 3). Do đó chỉ cần acc bạn đang sử dụng ko có password, nhưng chức năng "Use the Welcome Screen" được enable thì sẽ có màn hình Welcome khi boot máy (tức là ko cần phải set password cho acc Administrator)
vẫn chưa chính xác.
- Acc Administrator vẫn hiển thị nếu Acc đó là duy nhất trên máy đó và có password.
- trường hợp không hiển thị là do máy có một hay nhiều User khác nữa, các User này có thể là User bình thường hoặc là User Admin (tuy nhiên, chỉ không hiển thị trong chế độ Normal thôi, còn chế độ Safe Mode vẫn hiện ra Acc Administrator).
- Nếu có 1 User không có Password, nó cũng mặc định tự vào Win.
- Nếu có 1 User có Password hoặc có nhiều User (có hay không có Password) nó cũng sẽ chờ ở màn hình Welcome.
Trong chế độ Safe Mode luôn luôn có màn hình Welcome. Nếu chế độ này không có, có nghĩa là máy bạn đã bị lỗi phần Logon vì một lý do gì đó.

duy007vn
25-01-2007, 11:22
To duy007vn:
- Nếu có 1 User không có Password, nó cũng mặc định tự vào Win.

Bạn nói đúng hết rồi, chỉ có câu này là chwua chính xác. User ko có password (password trắng) nhưng nếu enable Welcome Screen thì vẫn sẽ ko thể tự động vào Win luôn :D

nlht
25-01-2007, 11:54
nó bị từ khi tui chạy lệnh chkdsk c:/f

nlht
25-01-2007, 12:13
Thì như thế nên mình mới nói bạn là vào Control Panel rồi enable chức năng chọn màn hình Welcome khi logon lên ... là OK mà !

ko dc lun. nó vẫn vậy à.

duy007vn
25-01-2007, 12:55
Giờ thế này, acc bạn đang dùng có password không? Nếu ko có thì tạo pass cho nó đi, rồi cũng enable chức năng Welcome Screen lên. Hoặc bạn tạo thêm 1 acc nữa, khi đó sẽ có màn hình Welcome để bạn chọn acc muốn logon (cách này ko hay :D )

nlht
25-01-2007, 15:51
ko phải ý em muốn là lúc khởi động nó có cái chữ welcome chứ ko phải chữ loading your personal settings

hieept
25-01-2007, 15:54
ko phải ý em muốn là lúc khởi động nó có cái chữ welcome chứ ko phải chữ loading your personal settings

nếu mà bạn đã làm như chúng tôi hướng dẫn hết rồi mà vẫn không có gì thay đổi thì tôi khuyên bạn nên cài mới win để thấy được chữ Welcomes.

cách thì còn nhưng theo tôi thì bạn nên cài mới cho dễ.

duy007vn
25-01-2007, 23:29
Mà nghĩ cũng lạ, sao tự nhiên mấy cái câu đó nó lại bị thay đổi nhỉ. Có ai hiểu vì sao ko ?

nlht
26-01-2007, 00:10
đó cũng là 1 phần nguyên nhân mà em lập topic này đó. Vì sao chạy lệnh chkdsk lại bị

duy007vn
26-01-2007, 00:50
Kiến thức có hạn, xin nhường cho các đại ca "pro" hơn vậy :(