PDA

View Full Version : Xin hướng dẫn lắp 2 ổ CD ROM

rpc
22-01-2007, 18:30
Máy tôi có một CDROM 52x, có chức năng ghi đĩa của LG, mua đã lâu nay không còn ghi được đĩa. Nay tôi mua ổ AUSUS để ghi đĩa. Vấn đề ở chỗ khi lắp cả 2 ổ vào, hệ điều hành không nhận được cả 2 ổ đĩa, mặc dù trong setup thì có nhìn thấy. Tôi đã cố gắng thay đổi cáp của 2 ổ cho nhau, cho 2 ổ vào 1 cáp, 2 ổ 2 cáp, chọn 1 cái là Master, một cái là Slaver,... đều không được. Nói thêm là tôi đã thử từng cái thì đều đọc được.
Bạn nào có cao kiến gì xin giúp tôi với!

duy007vn
22-01-2007, 22:12
Chà chà, đã set Master và Slave rồi mà vẫn ko được à :-?
Xem lại cáp nguồn xem sao...

hieept
23-01-2007, 12:14
theo như bạn mô tả thì hơi khó hiểu, dù bạn đã set Master và Slaver rồi, thậm chí 2 ổ 2 cáp mà vào win không nhận được thì có lẽ là do win bị lỗi.
Bạn đã thử từng cái CD-RW trên chính chiếc máy đó? hay là máy khác?
giờ bạn hãy thử lại lần nữa nha
bây giờ bạn dùng hai cáp mịn cho 2 ổ CD-RW của bạn, dĩ nhiên là một ổ phải gắn chung với HDD rồi, cái nào gắn chung với HDD bạn set nó là Slaver, cái nào đi một mình set nó là Master.
ta có như sau:
HDD - Primary/Master
CD-RW LG - Primary/Slaver
CD-RW ASUS - Seconary/Master
vào BIOS nhận diện lại tất cả các thiết bị IDE. rồi vào win, Unistall tất cả các thiết bị trong mục DVD/CD drives, sau đó restart lại máy cho nó nhận lại các phần cứng. nếu nó không có driver, nó sẽ hiện thị ổ đó là CD bình thường, còn khi nó có drive nó sẽ hiện là CD-RW.
nếu vẫn không nhận cả 2 ổ thì bạn hảy cài lại Win thôi.

duy007vn
23-01-2007, 12:35
Ko nên gắn ổ CD chung với ổ cứng :D

hieept
23-01-2007, 13:07
Ko nên gắn ổ CD chung với ổ cứng :D
tại sao?
nếu có 3 cái CD và 1 ổ cứng thì sao?

ở đây chúng ta đang tìm cách tách riêng 2 CD trên 2 cable mà, nên phải chịu thôi.

duy007vn
23-01-2007, 14:14
Ổ cứng ố tốc độ truy xuất nhanh hơn ổ CD, hơn nữa cơ chế làm việc khác nhau --> lâu ngày sẽ xảy ra xung đột làm ổ cứng hoạt động ko hết 100% công suất :D
Mà việc quái gì phải gắn 3 ổ CD, cũng ko nên tách 2 ổ CD ra 2 cable riêng...

hieept
23-01-2007, 15:35
Mà việc quái gì phải gắn 3 ổ CD, cũng ko nên tách 2 ổ CD ra 2 cable riêng..
trên đời chuyện gì lại không có khả năng xảy ra?
vì dụ như tôi làm công việc copy đĩa chẳng hạn, cần nhiều CD, thậm chí DVD nữa..

Ổ cứng ố tốc độ truy xuất nhanh hơn ổ CD, hơn nữa cơ chế làm việc khác nhau --> lâu ngày sẽ xảy ra xung đột làm ổ cứng hoạt động ko hết 100% công suất :D

có bao giờ HDD sử dụng hết 100% công suất?
đồng ý là bạn đúng, là cơ chế làm việc khác nhau, nhưng về mặt thực tế thì vấn đề trên không có ảnh hưởng gì cả.;)

huyhoangcan
23-01-2007, 18:30
Một số main đòi khi gắn nếu ổ Master thì gắn ở đầu sợi cable ATA còn ở slave thì gắn vào đầu ở giữa sợi cable.
Bạn thử làm thế đi.

phuonghuyen
23-01-2007, 20:39
nhức đầu ghê...chuyện của người ta hỏi đưa ra giải pháp cho rùi, thí dụ này thí dụ kia chi cho rắc rối ...nhà tui cũng có 2 ổ CD, dùng chung 1 cable ..set master , slave...và không quan tâm đến đầu hay cuối cable ATA gì hết mà vẫn chạy bình thường đấy thôi...

duy007vn
24-01-2007, 01:20
nhức đầu ghê...chuyện của người ta hỏi đưa ra giải pháp cho rùi, thí dụ này thí dụ kia chi cho rắc rối ...nhà tui cũng có 2 ổ CD, dùng chung 1 cable ..set master , slave...và không quan tâm đến đầu hay cuối cable ATA gì hết mà vẫn chạy bình thường đấy thôi...

Hôm nay nhóc cũng "join Domain" bên này à :D
Welcome, hi vọng kiến thức của 1 KTV sẽ giúp ích cho anh em newbie như tui hơn :D

VTABC
24-01-2007, 01:55
Có lẽ mên của bạn khi thiết lập đã tinh chỉnh tối ưu nghĩa là các thành phần khác (các cổng khác) dều đặt là none (không bao giờ)
Trong Bios mỗi cổng dều có sự thiết đặt lựa chọn .Bạn lên đặt chế độ auto cho mọi cổng là xong .Nếu trong setup bạn nhìn thấy tên nghĩa là khả năng mên của bạn hỗ trợ nhiều cổng IE và nó đã làm việc
_PC với cách hiểu đơn giản của tôi như sau :
Trong mên (Bios là hệ điều hành chính đã tích hợp cài sẵn trên bộ nhớ và đã lập trình sẵn .Bản thân nó cũng như Win nhận diện phần cứng và cho làm việc hay không với các cổng.Nếu như ta trong bios vô hiêu nhiều cổng thì khi vaò Win no không còn nhìn thấy nữa vì bản mạch chủ đã vô hiêu các cổng này và nó chỉ đọc thấy các cổng mà bios cho phép)
Việc những mên đời mới có nhiều cổng ATA thì có thể cắm riêng cáp bẹt và bạn cần xem loại cáp nào thích ứng .Có loai 40 và loại 80 chân lên cắm loại 80
Khi đấu riêng thì không cần khách hay chủ .Chuyện này chỉ cần khi chung dây cáp
Chúc bạn thành công

duy007vn
24-01-2007, 02:42
Đính chính một chút : thay lên = nên nhé :D
Đùa thôi, đừng giận nhé VTABC

sonbk806
24-01-2007, 10:55
Ban da set jumper master va slave tren cac o CDROM chua.

hieept
24-01-2007, 14:28
Ban da set jumper master va slave tren cac o CDROM chua.

bạn có đọc kỹ câu hỏi chưa đó?

Tôi đã cố gắng thay đổi cáp của 2 ổ cho nhau, cho 2 ổ vào 1 cáp, 2 ổ 2 cáp, chọn 1 cái là Master, một cái là Slaver,... đều không được.

rpc
27-01-2007, 09:53
Chào các bạn.
Trước tiên xin cám ơn các bạn đã nhiệt tình hỗ trợ.
với duy007vn và hieept: ổ cứng của rpc cắm ở cổng sata, sẽ không ảnh hưởng. Vẫn có 2 cổng cho cáp ATA cho hai ổ CD.
với hieept và VTABC: Bạn có thể nói rõ hơn cáp 40 và cáp 80 chân khác nhau ntn không? Chắc phải mua thêm cáp 80 để cắm thử xem có được không.
với huyhoangcan: mình đã đổi chỗ cho 2 ổ trên một cáp nhưng vẫn không được.
Mình sẽ cố gắng thêm trước khi cài lại win vậy.
Lần nữa, cám ơn các bạn nhiều.

duy007vn
27-01-2007, 12:05
Nếu ổ cứng của bạn cắm chuẩn SATA, như thế (thông thường) chỉ còn 2 kênh IDE, một cho ổ CD-ROM và 1 cho ổ đĩa mềm. Do đó ko thể cắm 2 ổ CD trên 2 kênh riêng biệt được. Bạn xem lại kỹ trong cuốn manual xem Mainbaord support 2 kênh cho ổ CD-ROM hay là phải cắm 1 CD-ROM và 1 ổ mềm.

Nếu là ổ mềm và CD-ROM thì bạn ko thể cắm ổ CD-ROM thứ 2 qua khe bên kia (vì nó dành cho ổ mềm) --> bạn chỉ có thể cắm 2 CD-ROM trên cùng 1 cáp...

Bạn nên cho biết thêm đang dùng Mainbaord model gì nhé, như thế các bạn trên đây sẽ có thể hướng dẫn bạn kỹ hơn...

give_up
22-05-2007, 16:10
bạn thử bỏ jumper ở cả 2 ổ ra

spartacus
22-05-2007, 16:16
Bạn set jump cho nó đi, để 1 cái master còn 1 cái là Slaver là được thôi mà