PDA

View Full Version : Chương trình Fast Shutdown có hại máy ?

caube1981
22-01-2007, 12:18
Có bạn nào xài qua chương trình Fast Shutdown ko ? ko biết xài chương trình này có hại đến ổ cứng ko ?

duy007vn
22-01-2007, 22:42
Chuơng trình này tắt máy tính nhanh đúng ko? Mình đã từng dùng qua, thấy tốc độ tắt máy rất nhanh, do nó ko tải các dịch vụ không cần thiết lúc tắt máy, cũng như tự động end-task các chương trình khác ngay lập tức. Theo mình thì ko ảnh hưởng gì đến ổ cứng đâu

hieept
23-01-2007, 12:27
khi win xp tắt máy, nó thường làm công việc lưu lại các settings lên ổ cứng và từ từ tắt các ừng dụng nên khá chậm, nhưng việc này bảo đảm cho các chương trình của bạn chạy ổn định và các thiết bị như Ram, CPU, HDD có thời gian xả từ từ.
Fast Shutdow sẽ kill các ứng dụng trong 1 phần ngàn giây và không cần save settings nên nói cho cùng cũng có hại cho các ứng dụng của bạn, cũng có ảnh hưởng đến Ram, Cpu, Hdd..
khi máy tính được Shutdown, nó sẽ chỉnh cho đầu đọc trong ổ cứng quay về vùng đệm, (không có dữ liệu) và hạ xuống từ từ, tránh việc va chạm giữa đầu từ với bề mặt đĩa, nếu bạn kill nó, nó sẽ không làm việc đó, như vậy dĩ nhiên là có hại rồi.
tốt nhất là bạn chỉnh một chút trong regitry nếu muốn máy mình turn off nhanh hơn.

paksunyong
29-01-2007, 19:10
giống i chang như tui ...buổi tối tui thường dùng Auto shutdown để tắt máy .vì trước khi đi ngủ thường nghe nhạc hay đọc truyện ...vậy có cách nào shutdown an toàn & đỡ hại HW 1 chút ko

TGC
31-01-2007, 09:09
trong WINXP có sẵn chức năng hẹn giờ tắt máy đóa bạn. Cách làm
- Start/Run
- Nhập vào: "shutdown -i"
- Nhấp nút Add -> nhập vào computer Name
- nhập vào thời gian (tính bằng giây) trong ô Display Warning for
- Nhập vào nội dung tùy ý trong ô comment
- OK
Một bản thông báo với dấu đỏ và thời gian đếm ngược chạy ra, chừng nào hết giờ nó sẽ shutdown máy!

ludida
31-01-2007, 22:18
chà chà cái này giống lỗ hổng của XP SP1 quá ta

duy007vn
01-02-2007, 00:34
Nếu ko muốn hẹn giờ tắt máy nữa thì vào RUN gõ lệnh shutdown -a

VnComputerJobs
01-02-2007, 01:15
khi win xp tắt máy, nó thường làm công việc lưu lại các settings lên ổ cứng và từ từ tắt các ừng dụng nên khá chậm, nhưng việc này bảo đảm cho các chương trình của bạn chạy ổn định và các thiết bị như Ram, CPU, HDD có thời gian xả từ từ.
Fast Shutdow sẽ kill các ứng dụng trong 1 phần ngàn giây và không cần save settings nên nói cho cùng cũng có hại cho các ứng dụng của bạn, cũng có ảnh hưởng đến Ram, Cpu, Hdd..
khi máy tính được Shutdown, nó sẽ chỉnh cho đầu đọc trong ổ cứng quay về vùng đệm, (không có dữ liệu) và hạ xuống từ từ, tránh việc va chạm giữa đầu từ với bề mặt đĩa, nếu bạn kill nó, nó sẽ không làm việc đó, như vậy dĩ nhiên là có hại rồi.
tốt nhất là bạn chỉnh một chút trong regitry nếu muốn máy mình turn off nhanh hơn.

yeah, DDTH có những bài viết chất lượng như thế này phải tốt không :)

hooligan
01-02-2007, 10:13
Thông thường thì nên tắt máy theo kiểu truyền thống , trường hợp fast shutdown cho những trường hợp thật cần thiết .

superthin
01-02-2007, 10:24
Việc hại hay lợi thời gian sẽ trả lời cho bạn, mình nghĩ bạn nên dùng thử.

Câu trả lời của mình là: bạn nên cân nhắc việc tiết kiệm thời gian và việc bỏ tiền ra để thay thiết bị. Mình chọn việc tiết kiệm thời gian, và sau 2 năm sử dụng phần mềm Super Fast Shutdown thì mình nghĩ rằng Fast Shutdown gây hại cho máy là rất ít bởi vì máy mình chưa bị sự cố nào xảy ra để có thể kết tội chương trình như vậy. Tuy nhiên, bạn chớ nên mở hàng chục chương trình / cửa sổ rồi cứ thế mà Fast Shutdown, ít nhiều thì cũng có ngày máy bạn rối tung và phải cài lại Windows.

Thực ra việc tiết kiệm thời gian không nhiều. Ví dụ: có Super Fast Shutdown thì máy mình tắt trong vòng 15 giây, không có nó thời gian tắt mất từ 50 giây cho đến 3 phút, tùy lúc. Nhưng được cái Super Fast Shutdown giúp mình không bị mất ngủ, vì buồn ngủ tắt ngay đi ngủ, còn việc đợi thêm thời gian khi Shutdown bình thường kia thì có khi lại làm cho mình không còn buồn ngủ nữa, đi nằm lại trằn trọc mãi. Do đó, mình nghĩ shutdown nhanh là tiết kiệm thời gian và sức khỏe.

Còn ý kiến của bạn hieept xem như chính thống.