PDA

View Full Version : Tim hiều về VPS. hic ?!

khucthuydu
21-01-2007, 21:29
Hic mình muốn tìm hiểu về VPS, cho mình hỏi mấy câu nha. Cám ơn các bạn tươớc.

1. Khi mua VPS Unmanaged là ji? Tự mình quản lý VPS ah.

2. Ubuntu 6.10,SUSE 10,,Red Hat AS 4,Debian 3.1,CentOS 4,Fedora Core 4,Fedora Core 6 : Nhiều loại thế này nên chọn sao đây

3.Nếu VPS ko có controlpanel (Plesk,Cpanel..v...v) thì quản lý sao đây? Sao tại FTp,MySql..v...v...

4. Nếu ko có control panel nưoời ta íntall Cpanel ra sao?

Mong các bạn chỉ thêm, mấy câu hỏi hơi thiếu.Trơớc toàn mua íntall sẳn.

VietDuc
21-01-2007, 22:27
1. Khi mua VPS Unmanaged là ji? Tự mình quản lý VPS ah.đúng

2. Ubuntu 6.10,SUSE 10,,Red Hat AS 4,Debian 3.1,CentOS 4,Fedora Core 4,Fedora Core 6 : Nhiều loại thế này nên chọn sao đâyNên dùng CentOS 4.4 hoặc Ferdora cho VPS

3.Nếu VPS ko có controlpanel (Plesk,Cpanel..v...v) thì quản lý sao đây? Sao tại FTp,MySql..v...v...Thì dùng SSH console, command only. Tự cài các service như apache, mysql, ftp, mail v..v.. (theo câu hỏi này của bạn thì bạn ko tự làm nổi nếu ko có sẵn Control Panel).

4. Nếu ko có control panel nưoời ta íntall Cpanel ra sao?Có control panel thu phí license, có loại free và tất nhiên tiền nào của nấy. Tại DP hiện nay đang khuyến mại free DirectAdmin Control Panel license khi thuê VPS. :). Nhà cung cấp sẽ setup đầy đủ từ đầu cho bạn.

khucthuydu
22-01-2007, 19:44
Cám ơn anh Việt Đức!

Thì dùng SSH console, command only. Tự cài các service như apache, mysql, ftp, mail v..v.. (theo câu hỏi này của bạn thì bạn ko tự làm nổi nếu ko có sẵn Control Panel).

VPS của DIGI cũng tốt tuy nhiên do VN chập chờn quá và giá cao hơn nhu cầu của mình nên tạm thời mua nước ngoài dzay.Bất kỳ khi nào có nhu cầu dùng hàng VN sẽ ghé Digi ngay ! .

Giờ sẽ Mua 1 cái thế này để tự hoc vậy.Cái ji ko biết phải học chứ chẳng lẽ ko biết suốt đời sao. Cụ thể là down 1 cái Ebook Sheell về học lệnh.

Bạn nào có tài liệu hướng dẫn về việc install các service bằng command only cho mình xin link để tiếp tục nghiên cứu và rút ngắn thời gian học hỏi?! Dân ko chuyên mà.

DigiPower
23-01-2007, 12:09
Cảm ơn bạn khucthuydu, chúc bạn thành công.

Tuy nhiên xin đinh chính là từ tháng 9/2006 DP đã chuyển toàn bộ Server qua FPT Telecom nên ko có chuyện chập chờn Network như khi bên VNGT. hi vọng sau này sẽ hợp tác được với bạn.

raovats.com
23-01-2007, 15:46
Giá mà chuyế sang được vnn thì là số 1, sao không tiến thêm 1 bước nữa vậy bạn, bữa có đạp xe sang hỏi về vụ database error, tính sẽ chuyển sang vps của digi nhưng chưa thấy bà con phát biểu gì

VietDuc
23-01-2007, 16:04
DP có server đặt ở VDC đấy chứ, thực chất thấy cũng như nhau, gần như chẳng thấy sự khác biệt nhiều giữa VDC và FPT, nhất là khi truy cập từ trong nước.

www.emusic.vn (VDC)