PDA

View Full Version : Thắc mắc dung lượng RAM

Teehee
19-01-2007, 15:26
Mình có 1 CPU PIV 1,8 Gh, 1 GB RAM PC2100 và 64 mb agp 4x geforce4 mx.
Khi mình dùng đồng thời Ulead Video Studio, Sound forge, Photoshop thì RAM lúc nào cũng còn dư >512 mb.
Câu hỏi của mình là:
1. Nếu lấy bớt 1 cây RAM ra thì tốc độ xử lí của máy có giảm theo không?
2. Dung lượng của RAM là càng nhiều càng tốt hay là có một lượng tối ưu theo tốc độ CPU?
3. Mấy chương trình tối ưu/ defrag RAM gì đó có ảnh hưởng thực tế như thế nào? (ko phải theo quảng cáo, vì mình xài thấy cũng rứa)
4. RAM nhiều sẽ tốn điện hơn đúng không? Vậy nếu xài laptop thì nên giới hạn lượng RAM để xài pin lâu?

tFX
19-01-2007, 19:21
1. có.
2. càng nhiều càng tốt.
3. Chả có ích lợi gì.
4. Đúng nhưng chả đáng bao nhiêu, cứ càng nhiều càng tốt...

Teehee
19-01-2007, 19:46
Thank you.
Nhân tiện cho hỏi luôn, mình mới hỏi giá 1 cây RAM 1gb PC2700 cho laptop, được báo là 85 USD.
Hỏi thiệt nghen, sao rẻ vậy? Rẻ vậy có nên nghi ngờ chất lượng không?
RAM onboard thì không tháo và cũng ko nâng cấp được đúng ko các bạn?

khoabeo108
19-01-2007, 20:20
Thank you.
Nhân tiện cho hỏi luôn, mình mới hỏi giá 1 cây RAM 1gb PC2700 cho laptop, được báo là 85 USD.
Hỏi thiệt nghen, sao rẻ vậy? Rẻ vậy có nên nghi ngờ chất lượng không?
RAM onboard thì không tháo và cũng ko nâng cấp được đúng ko các bạn?
Chất lượng có nghi ngờ hay ko thì phụ thuộc hoàn toàn vào chỗ bạn mua và cơ chế bảo hành của nó.
Bây giờ còn kiếm đâu được cái máy có "ram onboard" vậy bạn?

Teehee
20-01-2007, 18:18
RAM onboard đáng cười lắm hả bạn?

Đây là máy mới, Sharp mebius, AMD mobile sempron 3000+, em mình mua tặng nhân ngày sinh nhật :D. Dòng máy tiết kiệm này không thể so sánh với dòng máy cao cấp, nhưng đạt được điểm benchmark 2608 cho processor (Speed test trong Hiren Boot) so với 1600 của dòng desktop CPU Intel 1,8 Ghz.

Mình biết nếu bỏ thêm 4-5 triệu có thể mua được con Core2 Duo 1,6gh của IBM, nhưng thứ nhất: đây là quà tặng, thứ hai: máy hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu làm việc và giải trí hiện tại( nếu nâng thêm 1 Gb RAM) nên mình rất hài lòng.

Cty Bình Nguyễn (126 Nguyễn Chí Thanh, Quận 10) báo giá cây RAM đó cho mình, các bạn có biết công ty nầy không? Các bạn có thể gợi ý thêm công ty nào có dịch vụ nâng cấp cho laptop không?