PDA

View Full Version : Dung lượng ghi DVD

nino
03-04-2005, 21:43
nhưng lúc trước xài CD-RW, ổ của temp2 nó ghi hẳn hoi mà. Nếu bỏ đĩa trắng -> báo chưa dùng, Free space còn bao nhiêu đàng hoàng mà.

Nên khi chuyển sang DVD -> ko báo gì hết -> thấy ngộ -> hỏi mọi người.

Thế nếu optical disk đều như vậy => làm sao mình biết là dĩa sắp đầy chưa? => nếu đang ghi dĩa => hết dĩa thì sao (nếu ta ko thể chuyển data sang dĩa khác?)

Đĩa có ghi dữ liệu rồi mới báo dung lượng còn trống mà bác, chưa ghi thì đều báo là 0 thôi.

temp2
17-01-2007, 19:38
Tui mua 1 ổ DVD-RW của ASUS, khi bỏ đĩa DVD trắng của Sony vào và chọn Properties thì thấy nó báo Free Space: 0 bytes, Used Space: 0 bytes, mặc dù vẫn ghi đĩa được. Khi ghi vào thì nó chỉ báo dung lượng đã dùng thôi, mà nó không chịu báo dung lượng chưa dùng.

Không biết là tất cả các đầu ghi DVD/đĩa trắng DVD đều gặp trình trạng như vậy? Hay là chỉ có TH của tui thôi? Mong các huynh đệ giải đáp giúp.

lee_huynh306
17-01-2007, 20:46
Cái nào cũng vậy thôi bro. Optical disk chứ có phải hard disk đâu.

temp2
17-01-2007, 20:55
Cái nào cũng vậy thôi bro. Optical disk chứ có phải hard disk đâu.

nhưng lúc trước xài CD-RW, ổ của temp2 nó ghi hẳn hoi mà. Nếu bỏ đĩa trắng -> báo chưa dùng, Free space còn bao nhiêu đàng hoàng mà.

Thế nếu optical disk đều như vậy => làm sao mình biết là dĩa sắp đầy chưa? => nếu đang ghi dĩa => hết dĩa thì sao (nếu ta ko thể chuyển data sang dĩa khác?)

lee_huynh306
18-01-2007, 13:31

Lúc bạn ghi đĩa, các chương trình ghi nó đều báo cho bạn dung lượng còn lại của đĩa, nếu bạn add nhiều file hơn dung lượng đĩa có thì nó đâu chịu ghi đâu à.
Trừ khi bạn ghi bằng tool của winxp, cái này mình ko chắc lắm. Nhưng theo mình biết thì tool của winxp chỉ cho phép ghi 1 lần thôi hà, lần đó bạn ghi dù còn dư bao nhiêu MB thì vẫn ko thể dùng cái đĩa đó ghi tiếp đượclol