PDA

View Full Version : Lỗi HDD ?

t649
15-01-2007, 16:43
Máy của tôi ổ cứng Sata SamSung 80GB. Vẫn dùng bình thường. Nhưng gần đây tôi chợt phát hiện ra tổng dung lượng của 3 partitions chỉ là 70GB. Sau đó tôi cài Norton Partition Magic 8. Sau khi khởi động chương trình thì nhận được thông báo Error như sau:

Disk1 (69994MB 8923c 255h 63s) appears to have partitions created using a different drive grometry (162h 14s). This serious problem can lead to data loss. No partition manipulations should be made to this disk using this product or the operating system's products. You should back up the data on this disk, delete all partitions, create new partitions under the new drive geometry, and then restore your data using the backup.

Tôi muốn hỏi hiện tượng HDD chỉ còn dung lượng là 70GB (hụt quá nhiều) có bình thường không. Và thông báo lỗi của NPG như trên thì nên xử lý thế nào. Cám ơn

duy007vn
15-01-2007, 21:57
Ổ cứng của mình Seagate SATA 80GB, nhưng thực chất chỉ là 74.53GB. Đây là do sai số giữa nhà sản xuất và phần mềm Windows nên ko có gì là lạ.

Tuy nhiên với trường hợp của bạn thì có thể thấy là ổ cứng của bạn đã bị lỗi. Mình ko rõ cách giải quyết với trường hợp này (vì chưa gặp bao giờ), nhưng theo bảng thông báo của soft Partition Magic thì nó yêu cầu bạn backup tất cả dữ liệu hiện có trên ổ cứng (có thể chép sang 1 ổ cứng khác), sau đó format toàn bộ ổ cứng rồi tiến hành phân chia lại các partition theo ý mình (khuyến cáo bạn nên format theo định dạng NTFS để tận dụng tất cả ưu điểm của định dạng này...).

Chúc bạn thành công ! :D

t649
15-01-2007, 23:51
Cám ơn bạn.
Mình đã thử làm như bạn nói. Sau khi Format xong( mình Format bằng đĩa cài WinXP )
Vào lại NPM thì nó không còn báo lỗi nữa. Nhưng dung lượng thì vẫn là 69GB không thay đổi
Mình phải làm sao bây giờ

duy007vn
16-01-2007, 22:18
Bạn vào NPM thấy có bao nhiêu partition, có cái nào đã được chia mà chưa định dạng không (Unlocated)...