PDA

View Full Version : cách nối dài dây mạng?

luonthacmac
15-01-2007, 15:13
tình hình là có 1 dây LAN bị thiếu khoảng 0.5m (ko thể kéo dây mới). mình định bấm connector, rồi dùng connector loại female để nối dài, nhưng rất thô. xin hỏi còn cách nào để thực hiện ko? (đừng bảo mình hàn 2đoạn dây đó)

winlugi
15-01-2007, 15:19
Có 3 cách :
1. Đừng sợ phí, vì thà rằng thay dây mới mà không bị nhiễu tín hiệu. Đường truyền luôn Good 100%.
2. Dời cái máy vi tính gần cái đầu dây đó.
3. Dùng cách của pác vì nó là cách hay nhất rồi.
Thử xem :D

luonthacmac
15-01-2007, 16:22
tại vì dây âm tường nên ko thể đi dây mới. nếu dùng connector thì hơi phí (vì female 2 đầu rất mắc). bro nào dùng cách hàn chì chưa nhỉ? có quá tệ ko?

skyline_serip
15-01-2007, 18:37
Hàn chì đi bạn! Rất ok, không có vấn đề gì đâu! Nhưng khi tuốt dây ra hàn thì cẩn thận, do các dây xoắn vào nhau nên khi tách ra hàn thì đừng tách chúng ra quá 5cm.

luonthacmac
15-01-2007, 21:46
Hàn chì đi bạn! Rất ok, không có vấn đề gì đâu! Nhưng khi tuốt dây ra hàn thì cẩn thận, do các dây xoắn vào nhau nên khi tách ra hàn thì đừng tách chúng ra quá 5cm.

cám ơn bro, nhưng bro có làm qua chưa? ok chứ?

vnmarser
15-01-2007, 23:18
cái trò chọc mỏ hàn này tớ thử rồi, ok. Tuy nhiên khi hàn xong cố gắng đảm bảo số vòng xoắn / inch của mỗi cặp dây là không đổi, và khoảng cách giữa hai dây của một cặp xoắn cũng không đổi.
Tớ đã làm và nói chung là ổn, tuy nhiên tớ vẫn chưa test xem mức độ suy yếu tín hiệu là bao nhiêu, vì thực ra chỉ dùng để nối adsl ý mà.:tongue:
Chúc thành công!

binisdan
15-01-2007, 23:31
bác ra ngoài tiệm mua cái nối dài sợi dây đó.có loại còn chia 2 được giá cỡ 15k.mua thêm mấy mét nối mà chả được.tôi nghĩ cách này hay nhất.hàn chì mà làm không cẩn thận là phải đục nhà à nha:D

luonthacmac
16-01-2007, 07:03
thanks all. tui sẽ hàn thử, nhưng đoạn dây đó chỉ dài chưa tới 1 tấc nên hàn cũng hơi ớn

vnmarser
16-01-2007, 13:56
thanks all. tui sẽ hàn thử, nhưng đoạn dây đó chỉ dài chưa tới 1 tấc nên hàn cũng hơi ớn

Thế thì bạn... đục tường ra mà hàn, sau đó mua xi măng, cát, sơn,... về đắp lại:lick:

rehello
16-01-2007, 14:59
Sao lại kô được,
Ra ngoài Bùi Thị Xuân ghé tiệm linh kiện máy tính nói la bán cho tui một "Cục Kẹo Dừa" xong ko biết thì nói là đầu nói cáp Lan(RJ45) nối cho no dài ra, sài cũng được lắm bảo đảm sài được 98.9%, Còn mình mới nghe là hàn chì đó...hichic.
với lại cái này cũng thấy ko có gì là mất thẩm mỹ lắm... Nếu ko nói là đẹp.. hihihi

tuonglee
16-01-2007, 15:29
:drool: bác phía trên nói rất đúng mua cục kẹo dừa gắn dzô đe

luonthacmac
16-01-2007, 16:17
dây từ trong tường ra (dài chưa tới 1 tấc) chưa bắn vào connector, nếu dùng "kẹo dừa bến tre" thì phải bấm đầu, việc bấm đầu nào hơi chua (ko biết cho cái kềm bấm vào có đc hay ko nữa). tình hình là thế!

rehello
16-01-2007, 16:22
Nếu vậy rồi sao hàn được? Bác có thấy kiềm bấm mạng chưa ? dư ra ngoài 10cm la okie rồi.... bấm bình thường thôi, ko thi kéo dai mạnh lên thử xem có thêm khúc nào nữa ko ? cố mà bấm chứ sao? nếu kô được thi tôi đành pótay...

skyline_serip
16-01-2007, 17:56
cám ơn bro, nhưng bro có làm qua chưa? ok chứ?
Mình đã làm rồi! Bạn cứ an tâm mà hàn, hàn xong thì dùng băng keo điện cuốn lại thôi!

vnmarser
16-01-2007, 21:43
bấm bình thường thôi, ko thi kéo dai mạnh lên thử xem có thêm khúc nào nữa ko ? cố mà bấm chứ sao? nếu kô được thi tôi đành pótay...

Kéo dài ra ảnh hưởng đến tỉ số xoắn, kéo mạnh quá đứt luôn:tongue:
Bạn có thể mua cục kẹo như các bác kia nói cũng được, nhưng ngắn thế liệu có bấm được không.
Bạn cứ hàn vào, dễ làm, sau đó bọc cách điện vào, bọc mỏng thôi (độ dầy như độ dầy nhựa cách điện nguyên thủy của nó). Xoắn vào với tỉ lệ xoắn tương ứng với cắp xoắn đó. Xong!
Theo nguyên lý thì không ảnh hưởng lắm (miễn là bạn làm đúng như tớ nói). Thực tế thì tớ làm ở chính nhà tớ rồi:yes:

luonthacmac
16-01-2007, 22:14
cám ơn bro đã giúp đỡ