PDA

View Full Version : em hỏi là nguồn M-ATX 330W chạy đc cấu hình này ko?

boi
13-01-2007, 11:32
sorry các bác,em ko thể post chủ đề mới đc nên phải post tạm vào đây.

MÁY TÍNH BỊ KHỞI ĐỘNG LẠI LIÊN TỤC!
- Bệnh: 1 tuần trở lại đây, máy khởi động lại suốt, có lúc bật lên đc 30'', có lúc đc 15'' là khởi động lại, sau đó lại cứ khoảng 10'' ~ 30'' lại khởi động lại, có khi khởi động lại vừa lên đc cái màn khởi động, cái đoạn hiện thông số main, ram,... là nghe tiếng máy restart lại tiếp. Bị nhiều lần như thế nản quá nên cả tuần nay máy chủ yếu nằm xếp xó. Đó là bệnh.

- Chẩn đoán: nguồn yếu, ram hỏng, main hỏng, chíp nóng, nguồn điện.

- Cấu hình: nguồn ATX 420W, PenIV 2.8 sk775, main Intel 915GAV, ram 2 thanh 256bus 400 chạy dual, cooler Hyper6+ tản nhiệt cho chip, card sound 7.1, card mạng. 1 ổ hdd, 2ổ cd, chắc chả liên quan đến cái này nên chắc ko cần quan tâm.

+ Nguồn: trước đó 1 tháng,nguồn bắt đầu kêu rất to, sau xảy ra tình trạng máy khởi động lại, tháo nguồn ra lau chùi sạch rẽ để khỏi kêu và suy nghĩ là nguồn yếu rồi, hỏi thăm ý kiến mọi người thì ko nên đi sửa, mua mới, thế là em mua mới cái nguồn Huntkey 550W của Trần Anh, cắm vào. Bệnh cũ vẫn tái phát.Em tiếc tiền mua cái nguồn :( đang mong sửa đc máy để bán cái nguồn mới đi, mất tí tiền cũng đc. Nhân đây em hỏi các bác là cái nguồn 550W đó có tốn điện lắm ko ạ? So với cái nguồn 420W, em đang định nâng cấp 1 cái card màn hình, ko rõ bao nhiêu công suất là đủ?

+ Chíp nóng: em ko tin cái này, có con Hyper6+ rồi nhiệt độ vào Bios kiểm tra max cũng chỉ 43 độ là cao lắm rồi. Có khả năng chíp hỏng ko? Thấy vô lí khả năng này.

+ Ram hỏng: em test RAM bằng 3 cái soft trong đĩa Hirent Boot. Test bằng soft thứ nhất ( vị trí số 1) thì đến 23% là treo máy luôn ( tháo từng thanh RAM ra test cũng gặp tình trạng tương tự). Test bằng soft thứ 2 (goldmemorydiagnostic...)thì cả 2 thanh đc đến 83% thì bị khởi động lại, test với từng thanh thì chạy chưa hết đã bị khởi động lại. Test bằng soft thứ 3 (memtest1.6) thì pass 4 lần cả 2 thanh, em thấy lâu quá nên ko test bằng cái soft này nữa. Em nghĩ là RAM ko hỏng. À, em đã thử cắm RAM vào cả 4 khe cắm RAM của main rồi, test vẫn thế :(

+ Main hỏng: main hỏng thì làm sao chạy đc.

+ Nguồn điện: khi ko cắm máy tính vào ổ cắm thì cái đèn chụp của em nó ko nhấp nháy nhưng cứ cắm máy tính vào là thấy bóng đèn nó cứ bị nháy nhẹ, giống như bị chập ấy. Liệu cái này là do cái gì?

Em miêu tả đầy đủ lắm rồi, bác nào biết thì chẩn đoán bệnh cho em với. Mệt mỏi với nó lắm rồi. Bác nào biết bệnh nó là gì ko?

RAM, chip, main vẫn còn hơn 1 năm bảo hành nhưng mỗi linh kiện mua 1 nơi nên ko thể vác đi bảo hành đc, phải xác định đc bệnh thì tháo ra rồi mang đi

winlugi
13-01-2007, 11:41
Rất tốt bác ạ, không tốn tiền gì đâu?
Thứ nhất nên xem có đúng nguồn đó là 330W hay là ghi bậy bạ trên nhãn hiệu.
Thứ hai để có thể gọi là tương thích nếu nguồn đó có chân cắm vào main.
Thứ ba, không bao giờ là tốn kém nếu đầu tư một bộ nguồn tốt, máy bạn sẽ kéo dài tuổi thọ hơn và sẽ không bị tình trạng restart tè le sau 1 năm sử dụng.

Chúc thành công !

tYpn1984
14-01-2007, 00:57
330W cho dù là nguồn NONAME có công suất thực từ 160-200W cũng đủ dùng cho trường hợp của bạn. Nhưng mà nguồn đừng dòm bị sụt áp là được .. nghĩa là nguồn ổn định. Nếu nguồn 330W của bạn là nguồn của hãng có tên tuổi thì OK rồi .. cứ yên tâm mà sài :)

boi
17-01-2007, 18:00
ko có ai giúp em à. help me.

lee_huynh306
17-01-2007, 20:48
Cũng còn khả năng là chip 915GAV bị nóng nữa...

boi
17-01-2007, 21:54
hic, em tháo main ra rồi, nghĩ đi nghĩ lại thì chỉ còn cái main là em ko biết test cách nào, mai em mang đi bảo hành :(

boi
18-01-2007, 01:38
kê kê, em đã chạy đc gần 2h ko bị restart lại, có lẽ là sắp ổn rồi.

knight_of_heart
18-01-2007, 10:43
theominhf đc bít thì nguyên nhân ko phải do phần cứng đâu mà có thể do phần mềm.hiện tượng khởi động lại liên tục có mấy nguyên nhân nhưng khả năng do nhiễm vius là rất cao.bạn thử dùng 1 phần mềm chuyên dụng như ati-virus hoặc bitdefeder diệt thử xem.nếu ko tìm thấy thì bnaj cài lại win là ok luôn ko có vấn đề gì,vì cấu hình của bạn khá cao mà tỉ lệ lỗi phần cứng là rất it trừ khi bạn dùng đã đc 1 thời gian quá lâu rồi mà ko bảo dưỡng.bạn cứ thử xem và đừng vội mang ra hiệu sửa nhé..chuc bạn ok!

boi
18-01-2007, 11:51
mình chưa nói rõ là trong DOS vẫn bị khởi động lại, với cả virus thì hiếm khi xảy ra, máy cài Bitdefender mà.
Nếu khởi động lại vì virus thì tại sao khi nó bị restart vừa lên đc màn hình hiện thông số main, chip, ram thì lại khởi động lại tiếp.
Sáng nay chạy vẫn bị khởi động lại suốt. thật là nản.

dly
18-01-2007, 12:12
Mọi người đã góp ý với bạn về bộ nguồn rồi đó sao chưa thay đi.

boi
18-01-2007, 20:28
bác chắc ko đọc bài của em!
ai có ý kiến gì khác ko a?

dly
18-01-2007, 21:15
Sao bạn không nghĩ rằng bạn đang sử dụng một cái nguồn không đủ công suất nhỉ. Hay tới một ngày bạn thấy những cái tụ trên main bị phủ rồi lúc ấy mới nhận ra :bb:

boi
19-01-2007, 10:08
bác dly ạ, nếu bác đọc kỹ bài của em ở trên sẽ thấy là cái việc em đổi nguồn em đã làm đầu tiên rồi.

boi
19-01-2007, 10:10
có việc này nữa các bác ạ: em vừa mượn cái case của bạn về, cắm vào nhà em vẫn bị khởi động lại, thật là lạ, có gì ở nguồn điện hoặc màn hình ảnh hưởng ko?

zinki1986
19-01-2007, 11:24
Bạn đã cắm case khác vào rồi mà vẫn thấy cái bệnh đó thì tớ dám chắc rằng đó là nguồn điện chỗ bạn. Lúc trước tớ cũng gặp 1 cái máy, cắm ở chỗ nhà tớ chạy phè phè. Nhưng sang nhà đứa bạn cắm thì chỉ đc 1 lúc là tèo.

dly
19-01-2007, 12:21
Bạn cần làm một việc là đo điện thế bộ nguồn xuất ra mới xác định được đúng. Nếu không có đồng hồ đo bạn có thể dùng cách sau.
Nguồn vẫn được kết nối với các thiết bị. tốt nhất là 2 CD và một HDD, CD này nếu có buton Play càng dễ kiểm tra. trong khay có CD và bạn play. Lúc này tình trang máy ờ trong Bios và trong mục HW Monitor bạn xem phần Volt có giao đông không? Volt thay đổi liên tục và trị số -V cao thì quá rõ rồi. Bô nguồn tốt gần như các số này không đổi thậm chí có thể cao hơn khoảng 3 đến 4% như vậy khi vào win chạy các ứng dụng gần như không bao giờ bị sụp nguốn khiến gây lỗi màn hình xanh hay restart.

Ram yếu, tụ phù cũng có tình trạng trên.

CPU,chip cầu Nam, card VGA quá nóng thường bị treo máy và shutdown

boi
20-01-2007, 18:51
uh, để mình thử xem.

boi
21-01-2007, 11:59
hì, do nguồn điện các bác ạ, em đưa xuống nhà chạy lại ro ro. Cám ơn các bác tư vấn nhiệt tình!