PDA

View Full Version : Phỏng vấn trực tuyến ?

Hungbonano
13-01-2007, 10:15
Mình đang viết một tool dùng để phỏng vấn trực tuyến trên internet nhưng chưa hiểu rõ lắm về phỏng vấn trực tuyến. bạn nào biết có thể chỉ cho mình biết được không. bao gồm chức năng của phỏng vấn. Workflow nó ra làm sao. và đặc biệt nếu co được cái mã nguồn mở nào thì tốt quá.
Xin cảm ơn !

Về Đâu
13-01-2007, 13:53
yup có thấy vnexpress làm nhưng không theo dõi không biết. Đề tài hay đây ai hiểu cơ cấu của vnexpress không? nói rõ dùm với.

terafunny
13-01-2007, 20:43
Nó là cái hệ thống chat online thôi chứ đâu có gì lạ nhỉ!!!

NsT
14-01-2007, 09:50
Phỏng vấn trực tuyết thực sự giống code chat online. Bạn có thể dùng PHP và Ajax để làm. Mình nghĩ nếu làm đơn giản thì không khó đâu.

Đầu tiên bạn cứ code một cái dạng như shoutbox bằng PHP, sau đó sử dụng ajax để lấy những message mới add thêm vào bảng phỏng vấn theo một khoảng thời gian nhất định do bạn đặt.

Nhưng cái này xem ra sẽ tốn resource của server đấy :D

superthinb
15-01-2007, 10:27
Bạn nên dùng hệ thống chát có sẵn, tìm cái nào hỗ trợ Unicode ấy, chèn đoạn mã đó vào trong trang web của bạn, chỉnh sửa lại Layout chút xíu cho tiệp phong cách với trang web của bạn là OK thôi (thường thì những trang cung cấp dịch vụ chát online miễn phí ấy có sẵn file .css cho bạn tải về sửa chữa). Đừng nên tự viết nếu host của bạn không đủ nhanh và mạnh, độ trễ của nó sẽ rất lớn, độ trễ của nó lên đến cả tiếng / vài tiếng đồng hồ thì...bỏ mẹ.

Bạn có thể vào đây http://khoancatbetong.com chát với mình ở khung bên trái (chỗ có từ khoancatbetong to ấy), hãy nhập cho bạn một nick và chát, meebo nó phản ứng tức thời, chát nhanh còn hơn trong Yahoo Chát nữa, chỉ có điều chưa biết làm sao để nó hỗ trợ tiếng Việt có dấu.

lephap99
15-01-2007, 17:56
Mấy cái này lên google mà tìm không thì code kiểu như shoutbox á (cái này mà không biết thì đọc tutorial lại à).