PDA

View Full Version : Huhu-click vào ổ D:\ nó hiện ra chử này...

sitctitan
12-01-2007, 18:21
Sao mình D_click vào ổ D:\ nó hiện ra "access is denied"
mà mình chuột phải và open vẫn vào được
chỉ có D_click mới báo lỗi thôi
Symantec Anti là báo là có virut
diệt rồi vẫn y như cũ ah
huhu
chỉ tiểu đệ với

SLI-nForce4
12-01-2007, 18:42
viruts nặng,nó có autoplay ko??mình bị dính autoplay,phải format ổ mới thôi,norton,bit,kasper,spyware doctor chịu bó cứng tay

tFX
12-01-2007, 18:51
tìm xóa file autorun.inf trong ổ cứng đi :"|

phuongnam137
12-01-2007, 19:09
Bạn thử quét virut từ dos bằng đĩa hidren boot phiên bản mới nhất thử. nếu vẫ n còn thì cho hiện file ẩn và tìm xoá hai file : autorun.inf và một file .dll trong ổ D của bạn

nguyenvuhoang
12-01-2007, 20:23
viruts nặng,nó có autoplay ko??mình bị dính autoplay,phải format ổ mới thôi,norton,bit,kasper,spyware doctor chịu bó cứng tay
trường hợp này SLI nên gắn cái HDD bị nhiễm virus vào 1 máy tính sạch đã setup 1 soft antivirus mạnh và được update verson mới nhất (anh thường dùng bitdefender va karpesky) để quét, sau đó trả nó về vị trí cũ, nếu lúc này windows bị lỗi hãy tính đến chuyện format, setup lại máy. Để chống lại loai virus này có thể dùng hijack this để fix registry va kill file virus (thường nó có tên gần giống với tên cac process của windows như RVHOST, CVHOST - giống với SVHOST, cfmon.exe,)hơi khó nhận biết và đòi hỏi phải có kinh nghiệm tí xíu. Nếu không diệt tận gốc thì format đĩa C vẫn có nguy cơ lây lan virus từ data ở đĩa D, đĩa F... còn nếu format toàn bộ thi sẽ mất data - Điều này không thể chấp nhận được nếu em là 1 nhân viên bảo trì hệ thống cho 1 công ty. 1 số bạn bè của anh đã bị cắt hợp đồng bảo trì vì cái thói quen format rồi ghost lại máy. Đó là 1 thói quen tai hại và lười biếng của những người gọi là IT (i tờ) hay mắc phải. Thân

thaivinhhuy
12-01-2007, 21:41
bị dính con virus đại loại giống như Flashy.exe, cái này mình từng bị nên biết rất rõ, bạn chỉ cần cài KAV v6.0 vào là bảo đảm 100% là hết.

voldemort_vn
13-01-2007, 03:26
Con di-rút Auto gì đó, sao không có phần mềm diệt nào giết được nó hết, mỗi lần nhiểm vào là phải: copy dữ liệu từ ổ đĩa bị nhiễm sang một ổ đĩa khác, sau đó format ổ đĩa bị nhiễm thì nó mới hết...

Chán ! mỗi lần vậy tốn cả tiếng đồng hồ ! :(

tranhung57
13-01-2007, 06:17
tìm xóa file autorun.inf trong ổ cứng đi :"|
Làm như bác này đi bạn !

thuydu666
13-01-2007, 08:09
mình vẫn dùng Bkav để diệt con virus này rất tốt. Quét xong khởi động lại, quét tiếp thêm 2 lần nữa, Bkav quét nhanh so với các phần mềm diệt virus khác nên phải quét 2-3 lần mới sạch virus hoàn toàn. Sau khi quét bằng Bkav thì bạn vào ổ đĩa bị nhiễm virus kiểm tra lại xem:
Tools -> Folder Options -> Tab View -> chọn Show hidden files & folders,
bỏ chọn Hide extensions for know files và Hide protected operating system files.
-> Nếu thấy file sxs.exe hoặc autorun.inf, ... xóa những file này đi

QueenRock
13-01-2007, 08:26
hic, vào tìm file autorun.inf, đọc nội dung xem nó thế nào, đại khái trong đó có tên 1 file exe nào đó, tìm và xóa nó đi (có thể không thấy file này vì đã bị antivirus diệt roài), rồi xóa cả file autorun.inf nữa

nếu không thấy thì view hidden file xem sao, xóa xong khởi động lại máy thì mới được

uroif
13-01-2007, 10:07
Đây là loại virus lây nhiễm phổ biến qua ổ đĩa di động.
Nó tạo ra trên ổ dĩa di động file autorun.inf và tập tin khởi chạy của nó (dạng *.exe và có thể có các file khác).
Tại máy bị nhiễm virus, nó sẽ khởi động cùng hệ thống, khi bạn "plug" một thiết bị lưu trữ di động vào lập tức nó sẽ lây nhiễm vào >> nếu bạn mang sang máy khác và mở bằng cách nháy đúp chuột >> máy đó cũng bị nhiễm virus.
Để diệt được loại virus này, bạn tắt process của nó và quét bằng soft antivirus có cập nhật mới nhất. Sau đó vào chế độ Safe mode quét bằng BKAV 2 lần.

uroif
13-01-2007, 10:12
Chú ý: Trong quá trình diệt virus, nếu có phải mở ổ đĩa nào đó bạn nên nhấn chuột phải > chọn "Explorer".
Diệt xong virus, bạn vào chế độ bình thường, mở "Folder Options", chọn "Show Hidden...", bỏ chọn "Hide Extension..." và "Hide Protected...".
Sau đó mở các ổ đĩa ra, xóa file autorun.inf (và một số file khác của virus - nếu có).
Restart lại máy là OK.

conank
13-01-2007, 10:40
Em cũng bị con virus này nè các bác. Huhuhu, làm đủ trò rồi, Kaspersky còn ko tìm ra nó nữa là, cài lại win vẫn bị ở ổ D, và USB, quét trực tuyến cũng ko ăn thua.

Chọn hiển thị hidden file và system file cũng ko thấy chứ (em nghĩ là phải thấy vì nguyên tắc muốn chạy Auto phải có autorun.inf chứ). Vậy mà cũng ko có file autorun.inf. Cáu quá đi

BKAV thì quét thấy nhưng ko diệt được, quét lại 3 lần cũng vậy. Chắc em chưa kill proccess

Format lại ổ USB thì hết :(

conank
13-01-2007, 10:43

Bác nói đúng, em cũng phải format mới hết :(

uroif
13-01-2007, 10:50
Em cũng bị con virus này nè các bác. Huhuhu, làm đủ trò rồi, Kaspersky còn ko tìm ra nó nữa là, cài lại win vẫn bị ở ổ D, và USB, quét trực tuyến cũng ko ăn thua.

Cài lại windows là ok, có lẽ do bạn cài xong không cẩn thận khi mở ổ đĩa nên dính luôn.

Chọn hiển thị hidden file và system file cũng ko thấy chứ (em nghĩ là phải thấy vì nguyên tắc muốn chạy Auto phải có autorun.inf chứ). Vậy mà cũng ko có file autorun.inf. Cáu quá đi

Có thấy chứ. Bạn thử mở ổ D ra chẳng hạn, vào Folder Options thực hiện như mình nói, rồi nhấn Apply thử xem. Có những con virus cao tay, vô hiệu hóa cả mấy tùy chọn đó.

BKAV thì quét thấy nhưng ko diệt được, quét lại 3 lần cũng vậy. Chắc em chưa kill proccess

Format lại ổ USB thì hết :(

Quét bằng BKAV nên quét ở Safe mode 2 lần.

Chúc thành công!

uroif
13-01-2007, 10:55
Bác nói đúng, em cũng phải format mới hết :(

Đọc lại bài của anh nguyenvuhoang đi bạn.
Mình từ trước đến giờ đã từng bị dính nhiều virus nhưng chưa phải format ổ lần nào.

conank
13-01-2007, 11:08
Cài lại windows là ok, có lẽ do bạn cài xong không cẩn thận khi mở ổ đĩa nên dính luôn.

Cài lại Window thì ổ C ko bị, chỉ ổ D bị thôi

Có thấy chứ. Bạn thử mở ổ D ra chẳng hạn, vào Folder Options thực hiện như mình nói, rồi nhấn Apply thử xem. Có những con virus cao tay, vô hiệu hóa cả mấy tùy chọn đó.

Hic, ko có mới cáu chứ, vẫn vào Folder Options bình thường được, mình biết một số virus dấu cái Folder Options đi, nhưng mình vẫn vào được :(

Quét bằng BKAV nên quét ở Safe mode 2 lần.

Quên mất, khi vào safe mode thì ko bị Auto nữa, vẫn click vào thường, ko phải chọn mouse phải và open, click mouse phải cũng ko thấy Auto như lúc vào bình thường

sitctitan
13-01-2007, 17:04
dạ xin bẩm báo:
file autorun có 1 đã bi xóa
file .dll thì 1 đống
đệ ko biết xóa cái nào
BKAV2006 trị được ko mấy huynh??

sitctitan
13-01-2007, 17:11
BKAV2006 báo là có virut WX97Marco.N
diệt rồi báo hoài
vậy là sao?>
hic
khổ thiệt tội ngu IT

sitctitan
13-01-2007, 17:19
Quét quá trời luôn mà vẫn bị báo lỗi khi D-click vào D:\ là sao mấy huynh

hikhik
13-01-2007, 17:22
http://www.daoduytu.net/forum/showthread.php?t=1498
Đấy, gửi bác cách diệt nó.

Xpro
13-01-2007, 17:39
ặc mình cũng bị dính nè nhưng mà open đến 2 chử lận một chử kèm thêm số 0 còn chử kia binh thường mà nó lẩn cả 3 ổ C,D,E có ai giúp đở được ko vậy

Xpro
13-01-2007, 17:41
mình củng đã dùng Symatec Antivirus ,bkav,Norton Spyware Scan rùi mà cũng như vậy a`
giờ cũng ko biết sao??

hikhik
13-01-2007, 17:46
Xem cái bài viết tớ gửi link đóa

Xpro
13-01-2007, 18:25
chừi em chả hiểu gì hết nó quậy rối luôn cho em hỏi cái autorun nẳm ở đâu vậy

Xpro
13-01-2007, 18:32
chời mấy huynh có phần mềm nào diệt được ko sao toàn là đưa link dow ko được gì hết chắc chết we

khoabeo108
13-01-2007, 19:09
chời mấy huynh có phần mềm nào diệt được ko sao toàn là đưa link dow ko được gì hết chắc chết we

Giệt xong rồi thì xóa cái file autoru trên ổ đi. Giệt rồi mà ko xóa file đó thì hiện tượng còn nguyên là phải

sitctitan
14-01-2007, 10:15
diệt rồi,xóa rồi,vẫn thế,
@hihik: link die rồi huynh ơi

SLI-nForce4
14-01-2007, 11:28
may quá,tối qua mình diệt,sáng nay link die,phù :D nhưng cho chắc thì trưa nay cài lại win 1 lần nữa xem thế nào

huongk38t2
15-01-2007, 10:23
nhay chuột trái vào properties của ổ bạn đang bị virus rồi nhấn open nó sẽ hiện ra ổ của bạn .Tốt nhát quét virus đi

hikhik
15-01-2007, 17:27
diệt rồi,xóa rồi,vẫn thế,
@hihik: link die rồi huynh ơi

Xin lỗi bạn, chắc đến tối nay diễn đàn chạy lại thôi, đang có tí lỗi phía server. Nếu bạn có mạng nhanh, có thể thay cái .net thành .com là vào đc. Tuy nhiên hơi xấu, còn bài viết thì vẫn thế. :D. Chỉ cần thay tất cả .net thành .com là hiển thị đc. Thành thật xin lỗi bạn.

minhducgamer
29-01-2007, 03:44
Con nay bản mới không tìm thấy autoplay đâu.Dùng BKIV hay Nổtn đều không quét được.Đưa lên mạng quét chỉ có Bit là ra nhưng mà cài mãi chưa song cái Bit 10 nè- chán quá - trứo7c giờ toàn sài Notron .Ah KIS cũng potay.com voi nó đó.Ai không tin đưa nick đi tui gởi cho con nầy rùi thử.Vào Sàemode diệt song ra ngoài vẫn còn đó.Chỉ có Gót lại thôi - hay đợi vài tuànnu74a mấy hãng update lên chắc diệt đươc.

TGC
29-01-2007, 16:52
Xem ra con này cứng đầu nhỉ? mình chưa từng gặp qua con nào cứng đầu như vậy, bạn có thể send cho mình nghiên kíu tý được hông?