PDA

View Full Version : Gắn thêm HDD vào máy, Help me??

Than Dieu
12-01-2007, 03:43
Gần đây dung lượng chứa trong HDD 40GB (Maxtor) của em tăng mạnh và nó muốn đầy, em dự tính lắp thêm cái HDD 10GB (Quantium loại dày) ở cái máy cũ vào để có thêm chỗ chứa. Nhưng em muốn hỏi: Lắp như vậy có ảnh hưởng gì không? Em hỏi vậy vì em đang cần và em không muốn nó có sự cố gì trong thời gian này?

Cảm ơn các anh nhiều.

foolmankh
12-01-2007, 08:00
Chào bạn,
Theo mình biết là lắp thêm ổ cứng thì không có vấn đề gì hết.
1. Bạn nhớ jump lại ồ gắn thêm (10Gb) là Slave trước khi gắn vào máy.
2. Khi khởi động, nhấn Del vào CMOS để detect ổ mới (đối với MB cũ), sau khi nhận được ổ cứng ->Save và Exit khỏi CMOS.
Thế là xong.
Chúc bạn thành công

quasin3000
14-01-2007, 00:04
Nhưng may chạy chậm hơn đấy. Nếu chỉ để lưu dữ liệu thì lúc nào cần hãy kết nối.

hienvp
14-01-2007, 00:10
Và Bạn phải lưu ý thêm bộ nguồn của Bạn còn đủ công suất để tải thêm ổ cứng mới không nhé.

duy007vn
14-01-2007, 00:11
Nhưng may chạy chậm hơn đấy. Nếu chỉ để lưu dữ liệu thì lúc nào cần hãy kết nối.

Pó tay với bác này luôn. Bác mà cảm nhận được tốc độ ổ cứng chậm hơn so với khi chưa lắp thêm 1 ổ cứng mới thì em đi đầu xuống đất :D

Ngutinhoc
14-01-2007, 09:39
Lắp thêm HDD thì sẻ không có vấn đề gì xảy ra đâu, quan trọng là bạn phải set jump và detect lại. Nhưng theo tôi được biết nếu 2 HDD có tốc độ vòng đọc khác nhau thì việc thao tác dữ liệu trên ổ mới gắn vào có thể chậm hơn một tí nhưng không đáng kể vì HDD củ sẽ có tốc độ chậm hơn HDD mới hiện nay!