PDA

View Full Version : WIN ko nhận ổ DVD khi có cả CDRW, giúp với!

boi
10-01-2007, 15:16
Lúc trước, WIN đang chạy tốt với ổ CDRW, sau đó cắm thêm DVD vào set DVD là Slave, CDRW là Master, Win nhận cả 2 ổ và chạy bình thường, xem phim tốt. Mấy hôm trước, thằng bạn qua mượn cái ổ CDRW, đến khi nó trả, set lại jump như trước (DVD = slave, CDRW = master) thì Win chỉ thấy CDRW và cái ổ ảo của Virtual Drive, còn cái ổ DVD ko làm cách nào cho nó hiện ra được, Scan Hardware Change vẫn ko thể thay đổi. Trong Bios vẫn thấy 2 ổ bình thường. Có ai có cách nào giúp tớ được ko?

dly
10-01-2007, 15:24
Bạn change lại thứ tự của ổ ảo chưa?

boi
10-01-2007, 15:26
Bạn change lại thứ tự của ổ ảo chưa?
mình chưa, nhưng làm thế nào nhỉ? mấy bài về change thứ tự ổ tớ đọc nhưng lâu rồi, quên mất vì ko thực hiện.

duy007vn
10-01-2007, 22:18
Thì bác cứ disable hết các ổ ảo đi. Khởi động lại PC cho nó detect ở DVD, sau đó lại dùng chương trình tạo ổ đĩa ảo enable nó lại là OK ngay :D

nguyennamthai
10-01-2007, 22:22
theo mình nghĩ thì 2 ổ của bạn có thể đã trùng .. kí tự với nhau (^_^ đoán mò thoai bạn thử set các ổ đó cả ổ cd và ổ ảo thành các kí tự khác nhau xem nhá)
vào administrate tools/ computer managermant/ disk managermant ấn chuột phải vào ổ cd hoặc ổ ảo cần chuyển chọn change drive letter and path

trieudoahong
10-01-2007, 22:45
vào device manager xe, win có nhận nó không.

boi
10-01-2007, 23:07
hì, tớ remove cái ổ ảo đi, khởi động lại, nó detect ra ổ DVD rồi, bây giờ cài ổ ảo là vô tư, thanks mọi người nhiều ;)