PDA

View Full Version : Windows Vista

trangc3
10-01-2007, 11:54
TRƯỜNG ĐẠI HỌC HOA SEN
CHI NHÁNH HOA SEN HÀ NỘI
HỌC VIỆN ĐÀO TẠO CNTT NIIT ẤN ĐỘ
NIIT VIỆT NAM
Số 81 Nguyễn Khuyến, Đống Đa, Hà Nội
ĐT: 04.7473806/ 04.7473807/ 04.7473840
Fax : 04.7473841
Website:www.hoasen.edu.vn; www.niit-vn.com

THƯ MỜI HỘI THẢO

Hội thảo "WINDOWS VISTA” (Codenamed Windows “Longhorn”)

Nhằm tạo điều kiện để các bạn tiếp xúc với xu hướng công nghệ mới đang diễn ra hàng ngày trên thế giới, nắm bắt sự thay đổi trong xu hướng công nghệ để định hướng và phục vụ tốt cho việc học tập và làm việc, tạo các hoạt động ngoại khóa bổ ích và thiết thực cho các bạn, NIIT Hoa Sen phối hợp với Học viện NIIT tổ chức hội thảo "WINDOWS VISTA" – phiên bản WINDOWS mới nhất.

Nội dung của Hội thảo như sau:

• Tiêu đề Hội thảo: “WINDOWS VISTA” - System Requirements & New Features.

• Chủ đề trình bày: Cài Đặt, Ứng dụng và Ưu, Khuyết điểm của WINDOWS VISTA.

• Thời gian: 8h30’ - 10h30’, thứ Bảy, ngày 20/01/2007.

• Địa điểm: NIIT Hoa Sen, 81 Nguyễn Khuyến, Đống Đa, Hà Nội.

• Hội thảo là nơi các bạn tìm hiểu thông tin về xu hướng công nghệ tất yếu và phổ cập - WINDOWS VISTA trong tương lai gần.

Hội thảo cũng là nơi để các bạn thể hiện sự hiểu biết của mình và sự quan tâm đến CNTT và các ứng dụng CNTT phổ cập cần thiết đối với mọi người.

Tham dự Hội Thảo WINDOWS VISTA sẽ giúp các bạn có được các thông tin bổ ích và hữu dụng trong việc sử dụng chương trình WINDOWS VISTA thay thế cho WINDOWS XP hiện tại.

+ Quà tặng kỷ niệm cho câu hỏi và câu trả lời xuất sắc nhất.

NIIT Hoa Sen mong rằng hội thảo sẽ cung cấp cho các bạn nhiều thông tin bổ ích.

Mọi chi tiết các bạn vui lòng gọi điện để đăng ký trước:
Tel : (04) 7473.806/ (04) 7473.807 gặp Ms Thanh Nga hoặc Ms Hà Trang.

tuan.trana
10-01-2007, 13:12
ở TP HCM không được dự rồi.

nguyenniit1911
10-01-2007, 14:16
Sau khi dự hội thảo, những người tham dự hội thảo ùn ùn chạy ra tiệm bán đĩa mua DVD Vista lậu, tiếp tục cuộc đời Softs lậu. :)
Sao không tổ chức hội thảo về Ubuntu, Open Suse, hay Fedora nhỉ, thật là 1 cuộc hội thảo vớ vẩn.

fibonacci1
10-01-2007, 17:49
có lẽ bây giờ chữ hội thảo được sử dụng 1 cách hơi thừa thãi thì phải ?

xnam0512
10-01-2007, 19:33
có tiền thì thiên hạ vẫn dùng thôi, sản phẩm công nghệ mới ra đời thì tổ chức hội thảo là bình thường

TheJoker
10-01-2007, 21:44
Có 1 điều rất buồn cười là cho tới giờ này các trường Đại học, Cao đẳng vẫn không đưa Unix/Linux vào giảng dạy, hình như vẫn muốn chọn HĐH Windows nhờ sẵn có nguồn tiền chùa của Chính phủ thì phải !!!
pác trangc3 nên sửa tiêu đề lại thì hay hơn, nhìn vào cứ tưởng là giới thiệu về Windows Vista

tuan.trana
10-01-2007, 23:29
cái này người ta gọi là "ăn theo".

trangc3
11-01-2007, 12:39
Có 1 điều rất buồn cười là cho tới giờ này các trường Đại học, Cao đẳng vẫn không đưa Unix/Linux vào giảng dạy, hình như vẫn muốn chọn HĐH Windows nhờ sẵn có nguồn tiền chùa của Chính phủ thì phải !!!
pác trangc3 nên sửa tiêu đề lại thì hay hơn, nhìn vào cứ tưởng là giới thiệu về Windows Vista

Thì đúng là giới thiệu về WINDOWS VISTA ma`, nhưng là phần đầu, phần tiếp theo sẽ được giới thiệu trực tiếp tại trường vào thứ 7 tới (như trên) :D

Lại nhận được những lời kiểu này rồi, chẹp... Các bác có vẻ thừa thời gian đi nhận xét người khác quá nhỉ? Giờ mà hỏi trong số các bác ai rõ về WINDOWS VISTA không thì may ra chỉ có một người biết cho xem.

Thanks anyway!

trangc3
11-01-2007, 12:41
Sau khi dự hội thảo, những người tham dự hội thảo ùn ùn chạy ra tiệm bán đĩa mua DVD Vista lậu, tiếp tục cuộc đời Softs lậu. :)
Sao không tổ chức hội thảo về Ubuntu, Open Suse, hay Fedora nhỉ, thật là 1 cuộc hội thảo vớ vẩn.

Tương lai nhé, bạn nhớ tới tham dự nhé.

p/s: bạn cố gắng làm điều gì đó ít vớ vẩn hơn bài viết vớ vẩn của bạn đi. Thế nhé! Thân ái.

nguyenniit1911
11-01-2007, 13:21
Tương lai nhé, bạn nhớ tới tham dự nhé.

p/s: bạn cố gắng làm điều gì đó ít vớ vẩn hơn bài viết vớ vẩn của bạn đi. Thế nhé! Thân ái.

Ừm, vớ vẩn thật. :)
Bạn cho mình biết bạn hiểu rõ về Vista để làm gì dzậy?
Công việc của bạn cần Vista lắm hả? Hay đua đòi chạy theo cái mới?
XP, 2000, Me, hay 98 thiếu những công cụ gì cho bạn?
Nói tóm lại, một cuộc hội thảo dở hơi. :D

tanle
11-01-2007, 14:21

Bạn mới là dở hơi . Chăm chăm vào mấy cái cũ như thế thì bạn làm thui chột nền kinh tế đi hả . 2007 rồi mà cứ 98 thì microsoft phá sản mất ( thà ra cái mới rồi phá sản do bị xài chùa thì cũng để lại tiếng thơm , còn hơn là bị phá sản do làm cái mới mà không ai xài ) .

Có điều là mấy cái hội thảo nho nhỏ của NIIT chẳng hay tí nào , thà ở nhà vọc còn biết nhiều hơn . ( Học NIIT xong chả bao giờ thấy nó phát cho cái thư mời nào nữa ... qua cầu rút ván luôn sao NIIT :( )

abcslayer
12-01-2007, 15:49
"iờ mà hỏi trong số các bác ai rõ về WINDOWS VISTA không thì may ra chỉ có một người biết cho xem."
Câu này nghe oai thật.

trangc3
13-01-2007, 10:31
Em lại chọc các bác giận rùi, đúng là các bác nhà mình lòng tự ái cao hơn núi :D, nhưng sự thật lại thường mất lòng vậy đó, mà cái tính em trời sinh ra nó vậy, thấy sao nói vậy hà :D

Chả hiểu nổi một điều là sao bạn nguyenniit1911 lại thích đi giật lùi thế nhỉ? Thiên hạ người ta đi tắt đón đầu còn chưa ăn ai mà bạn lại bảo tớ đi giật lùi. Cảm ơn, nhưng tớ kiếu. Microsoft giàu thì giàu thật đấy, nhưng họ cũng không đến mức thừa tiền và thời gian để đi làm một cái HĐH không có gì mới so với những cái cũ.

Tanle à, không biết bạn học ở NIIT nào vậy? Nếu bạn ở Hà Nội thì mình rất vui được mời bạn tới tham dự Hội thảo này (8h30' sáng thứ Bảy ngày 20/1/2007 tại NIIT Hoa Sen 81 Nguyễn Khuyến, HN). Hoặc bạn cho mình email của bạn mình sẽ gửi thư mời nhé. WELCOME TO YOU!!!

abcslayer à, hi vọng là bác là người duy nhất trong đám bậu xậu giỏi chê bai mỉa mai rõ về Windows Vista nhé, nếu đúng vậy thì bác bỏ qua cho em vì trót lên giọng "oai" với người có hiểu biết nhé. Thành thật mong bác bỏ quá. Trân Trọng! :D

Tớ đến đây với tinh thần hữu nghị và hợp tác, mong muốn "hai bên cùng có lợi" (các bạn có thêm cơ hội học hỏi, hiểu biết miễn phí; còn bên trường tớ cũng có cơ hội được biết tới hơn :)).

Nhưng nếu các bạn ủng hộ tớ bằng cách nói chuyện kiểu này thì tớ cũng sẵn sàng thôi, càng vui :D

buontaiviem
13-01-2007, 10:45
Vista rất mới, rất nhiều tính năng, chạy khá trơn tru hơn XP, đã test ngay từ bản VISTA RC1. Nhưng dù sao tôi thấy cũng hơi vớ vẫn thật.

Vista ko phải dành cho dân VN nếu như ko muốn sài lậu. Hầu hết dân VN đều sài chùa.

Hội thảo linux, giảng dạy linux có lẽ sẽ hay hơn rất nhiều.

trangc3
13-01-2007, 10:55
Vista rất mới, rất nhiều tính năng, chạy khá trơn tru hơn XP, đã test ngay từ bản VISTA RC1. Nhưng dù sao tôi thấy cũng hơi vớ vẫn thật.

Vista ko phải dành cho dân VN nếu như ko muốn sài lậu. Hầu hết dân VN đều sài chùa.

Hội thảo linux, giảng dạy linux có lẽ sẽ hay hơn rất nhiều.

Cảm ơn ý kiến của bạn, sắp tới chúng tôi sẽ tổ chức Hội thảo về Linux (dự định là ra Tết), hi vọng bạn sẽ tới tham dự.

Vista dành cho tất cả mọi người (đủ tiền dùng :D), bạn nói vậy là không đúng rồi, hiện tại việc xài chùa khá phổ biến nhưng tương lai gần (gần lắm rồi) việc xài chùa sẽ phải tự kết liễu :D.

Đối với WV bạn mà xài chùa thì sẽ không sử dụng được một số tính năng của nó.

p/s: bạn nào phát hiện ra sự vớ vẩn của WV hãy gửi thư góp ý tới Bill Gates để được thưởng nhé (Tất nhiên cố gắng kèm theo giải pháp khắc phục sự vớ vẩn đó thì càng được nhiều xiền hơn :D)

buontaiviem
13-01-2007, 11:14
Đối với WV bạn mà xài chùa thì sẽ không sử dụng được một số tính năng của nó. <<< ọc ọc.

Hic, nhìn xa trông rộng một chút đi bạn. Hiện nay đã có bản Vista Business cracked, actived vĩnh viển. Mấy cái đơn giãn đó ko ngăn đc cracker!

Ra dịch vụ CD-ROM đã có rùi, đã thấy nhưng ko mún cài vì đang tính chuyển sang linux luôn :(

Ngoài ra trên hot-fix, 9down cũng có cracck active vista, nhưng là cracck của những bản Vista RC.

P/S: DDTH sao lại disable hết button vậy nè!

The Old Man
13-01-2007, 11:16
p/s: bạn nào phát hiện ra sự vớ vẩn của WV hãy gửi thư góp ý tới Bill Gates để được thưởng nhé (Tất nhiên cố gắng kèm theo giải pháp khắc phục sự vớ vẩn đó thì càng được nhiều xiền hơn :D)

Trong 3D Pipes (Screensaver) có một cái mà bạn gọi là vớ vẩn. Có từ Win98 cho tới nay mà không ai biết hay quan tâm đến. Bạn thừ tìm ra và cho Bill Gates hay chắc bạn sẻ được thưởng. Ai được thưởng nhớ chia cho tôi nhá.

kimvodanh
13-01-2007, 16:50
- Thấy mấy bài chê Vista ta mà tui tức muốn cành hong. Cái mới lúc nào cũng vậy, đừng vội phán đoán khi chỉ nghe người ta nói. Các bác vào diễn đàn Vista: www.diendanvista.co.nr sẽ có hướng dẫn chi tiết từ cài đặt đến activate (vista nó ác một chỗ là không biết activate thì bó tay, chỉ xài được 1 tháng thôi).

TheJoker
13-01-2007, 17:51
- Thấy mấy bài chê Vista ta mà tui tức muốn cành hong. Cái mới lúc nào cũng vậy, đừng vội phán đoán khi chỉ nghe người ta nói. Các bác vào diễn đàn Vista: www.diendanvista.co.nr sẽ có hướng dẫn chi tiết từ cài đặt đến activate (vista nó ác một chỗ là không biết activate thì bó tay, chỉ xài được 1 tháng thôi).

Thật ra không có ai chê Windows Vista cả, nhưng phải ý thức 1 điều là chúng ta đã là thành viên chính thức của WTO, và vấn đề bản quyền phần mềm cần phải được tôn trọng.

Bạn thử hình dung xem khi đó các máy tính chạy Windows tại các trường học, cơ quan công sở Chính phủ, doanh nghiệp (ngoại trừ trường hợp người dùng cá nhân vì vẫn có thể lén lút sử dụng lậu) sẽ ngốn bao nhiêu tiền và tổng chi phí cho Windows và các phần mềm chạy trên Windows tại Việt Nam là bao nhiêu ??? Và như vậy thì bao nhiêu lâu nữa kim ngạch xuất khẩu phần mềm của nước ta sẽ đủ bù đắp chi phí cho Windows???

Think different
13-01-2007, 18:41
Hội thảo Dos là đủ rồi, hội thảo Windows Vista là gì, thiệt vớ vẩn.

nguyenniit1911
13-01-2007, 21:57
-Bạn nói vậy hoàn toàn đúng...đối với luật pháp.
-Có 1 điều tui thấy thế này, 1$=16.000VND lận, không nói tới những người sử dụng phần mềm để tạo ra tiền "chạy Windows tại các trường học, cơ quan công sở Chính phủ, doanh nghiệp" bắt buộc phải mua là chính xác, còn những cá nhân, đặc biệt là tần lớp SV tiền không có mà đi học có mấy người bỏ ra mấy trăm USD để mua bản quyền HDH. Chưa kể các phần mềm. Tui hỏi bạn một SV học thiết kế đồ họa chẳng hạn, có đủ tiền để bỏ ra hơn cả 1000USD để mua Flash và Dream Waver không, riêng dream waver là 600$ rùi, chưa kể office, antivirus,Photoshop, ACD see.... Hỏng xài lậu hỏng lẻ...hỏng xài->mà hỏng xài lấy gì phát triển nền CN nước nhà, mà mua thì hơn cả gia tài hiện có của cả gia đình(hơn 10M)->lấy gì mà mua, pó tay.

Hỏi thiệt bác nhá, nếu sau khi học xong đồ họa, kiếm được việc làm ngon trong vài năm nhờ Flash, DreamWeaver, Photoshop... bác có dám bỏ tiền ra mua bản quyền mấy softs này không? (Nói thật lòng nhé) :)
Bác nói rằng xài những thứ đó sẽ phát triển CNTT Việt Nam sao? Có những softs cũng tương tự như thế nhưng đâu có thèm xài như là GIMP(~Photoshop), NVU~(Dreamweaver)...toàn xài đồ xịn lậu thôi.

Bác dám nói mình mua NAV 70$ hay Kaspersky 50$, hay bác xài BKAV free.

Bác diệt virus gì mà phải mua mấy softs kia (không tính cái BKAV rác rưởi), có nhiều softs chống virus free và tốt mà, *** chịu tìm hiểu gì cả mà còn ở đó lên giọng. lol

Pagan
14-01-2007, 11:48
Bác nào thích xài đồ lậu thì không nên dùng Windows Vista, vì phải chạy đua với chương trình chống đồ lậu (HĐH + phần mềm + phim + nhạc) của họ mệt lắm.

@kimvodanh: vì không có tiền nên bất đắc dĩ mới phải dùng đồ lậu, chứ nói như bác thì đúng là vừa ăn cắp vừa la làng rồi.

ahojapan
14-01-2007, 14:32
Tiêu đề Hội thảo: “WINDOWS VISTA” - System Requirements & New Features.
• Chủ đề trình bày: Cài Đặt, Ứng dụng và Ưu, Khuyết điểm của WINDOWS VISTA
...........(lược bớt)
• Hội thảo là nơi các bạn tìm hiểu thông tin về xu hướng công nghệ tất yếu và phổ cập - WINDOWS VISTA trong tương lai gần.

Hội thảo cũng là nơi để các bạn thể hiện sự hiểu biết của mình và sự quan tâm đến CNTT và các ứng dụng CNTT phổ cập cần thiết đối với mọi người.

Cho hỏi đối tượng tham gia hội thảo là ai vậy? Và mục đích của hội thảo là gì thế?
Nếu chỉ là "System Requirements & New Features" thì có cần thiết gọi là "hội thảo" không?
Tóm lại là vẫn chưa hiểu mục đích của hội thảo là gì, và liệu nó có đem lại lợi ích gì cho người tham dự không khi mất gần nửa ngày trời để được nghe "Vista tốt hơn, đẹp hơn, bảo mật hơn XP..." và những điều đại loại như thế.
Mình đồng ý với ý kiến là nếu có hội thảo về open source, về linux, unix thì chắc là hay và thiết thực hơn nhiều. Mà sao ddth.com không làm một hội thảo gọi là "xóa mù linux" nhỉ???:D

TheJoker
14-01-2007, 16:20
-Bạn nói vậy hoàn toàn đúng...đối với luật pháp.
-Có 1 điều tui thấy thế này, 1$=16.000VND lận, không nói tới những người sử dụng phần mềm để tạo ra tiền "chạy Windows tại các trường học, cơ quan công sở Chính phủ, doanh nghiệp" bắt buộc phải mua là chính xác, còn những cá nhân, đặc biệt là tần lớp SV tiền không có mà đi học có mấy người bỏ ra mấy trăm USD để mua bản quyền HDH. Chưa kể các phần mềm. Tui hỏi bạn một SV học thiết kế đồ họa chẳng hạn, có đủ tiền để bỏ ra hơn cả 1000USD để mua Flash và Dream Waver không, riêng dream waver là 600$ rùi, chưa kể office, antivirus,Photoshop, ACD see.... Hỏng xài lậu hỏng lẻ...hỏng xài->mà hỏng xài lấy gì phát triển nền CN nước nhà, mà mua thì hơn cả gia tài hiện có của cả gia đình(hơn 10M)->lấy gì mà mua, pó tay.
-Bạn nói:"người dùng cá nhân vì vẫn có thể lén lút sử dụng lậu" từ "lén lút" sao mà nặng nề thế!!!!, tui không kể bạn đã xúc phạm đến hơn phân nữa số người biết sử dụng máy tính, bạn hãy nhìn lại mình và người thân của bạn, có ai không "lén lút" không?, tối bác kiểm tra lại máy mình coi, phần mềm hoàn toàn có bản quyền hết chứ?. Bác dám nói mình mua NAV 70$ hay Kaspersky 50$, hay bác xài BKAV free.
-Khi đụng chạm đến một "cộng đồng" lớn thế này thì lựa lời mà nói bạn à. Dù là bạn có đúng đi nữa. Nếu bạn có ở trước mặt tui mà nói kiếu này thì sống chết gì tui cũng đập cho bạn một trận.

Những gì bạn nói ra chứng tỏ bạn chẳng hiểu ý tôi rồi! Bạn đừng có nhân danh cộng đồng như vậy, vì có rất nhiều người VN đồng quan điểm với tôi ! Vì đối với tình hình tài chính nhiều người dân VN, việc sở hữu 1 máy tính Windows có bản quyền chỉ là mơ ước. Nước ta còn nghèo cho nên việc liệu cơm gắp mắm, tự lượng sức mình thì hay hơn bạn à!

Từ trước tới nay luật pháp không đụng tới người dùng Windows là vì nước ta luật về CNTT nói chung và bản quyền phần mềm nói riêng còn rất lỏng lẻo, và không hoàn chỉnh. Nhưng trong thời gian sắp tới, một khi luật dã được triển khai và có hiệu lực thì bạn sẽ thấy những gì tôi nói là hoàn toàn có cơ sở.

Linux cũng phải tôn trọng bản quyền nhưng tiết kiệm hơn rất nhiều so với Windows, vả lại cũng có rất nhiều phần mềm chuyên nghiệp cho Linux. Nếu tiết kiệm khoảng chi phí khổng lồ cho Windows như vậy, tôi thiết nghĩ chính phủ có thể đầu tư rất nhiều cho y tế, giáo dục, và các công tác nhân đạo.... Về khoảng này bạn đồng ý với tôi chứ ?!!!

kimvodanh
14-01-2007, 21:25
-Tui vô lộn diễn đàn rùi, Sorry nghen. Ở đây toàn là những người xài đồ có bản quyền không hà!!!!!!!! Hỏng ai biết xài đồ lậu hết á!!!!! Bái Phục, Bái Phục.....
-Các bác cho mình hỏi tí: từ hồi mua cái máy tính tới giờ các bác xài toàn phần mềm free với mua bản quyền hết hả? hay là khi VN chính thức gia nhập WTO gì đó thì các bác ý thức được trách nhiệm cao cả rồi format toàn bộ ổ cứng rồi mua phần mềm có bản quyền cài lại. Tổng chi phí là bao nhiêu vậy, Làm ơn chỉ mình để mình để dành tiền mua.
-Tui nghĩ là các bác nên ý kiến lại với admin của diễn đàn này là nên xóa box "Phần Mềm" đi. Tui thấy trong đó hơn 60% là bài viết vi phạm và phổ biết phần mềm lậu rồi đó. Cái đó còn vừa ăn cắp vừa la làng hơn tui nữa!!!!!!Chật chật, Chính phủ, Công an mà biết được chắc nguy quá!!!!!

TheJoker
14-01-2007, 22:09
-Tui vô lộn diễn đàn rùi, Sorry nghen. Ở đây toàn là những người xài đồ có bản quyền không hà!!!!!!!! Hỏng ai biết xài đồ lậu hết á!!!!! Bái Phục, Bái Phục.....
-Các bác cho mình hỏi tí: từ hồi mua cái máy tính tới giờ các bác xài toàn phần mềm free với mua bản quyền hết hả? hay là khi VN chính thức gia nhập WTO gì đó thì các bác ý thức được trách nhiệm cao cả rồi format toàn bộ ổ cứng rồi mua phần mềm có bản quyền cài lại. Tổng chi phí là bao nhiêu vậy, Làm ơn chỉ mình để mình để dành tiền mua.
-Tui nghĩ là các bác nên ý kiến lại với admin của diễn đàn này là nên xóa box "Phần Mềm" đi. Tui thấy trong đó hơn 60% là bài viết vi phạm và phổ biết phần mềm lậu rồi đó. Cái đó còn vừa ăn cắp vừa la làng hơn tui nữa!!!!!!Chật chật, Chính phủ, Công an mà biết được chắc nguy quá!!!!!

bạn lại hiểu nhầm nữa rồi ! thật ra tôi không phản đối những người như bạn đâu, mà ngược lại cám ơn nữa là đằng khác ! vấn đề của thread này là giới thiệu 1 cuộc hội thảo về Windows Vista tại 1 trường học, mà tôi thì lại phản đối việc ngành giáo dục tại nước ta 1 lần nữa lại lạm dụng Windows trong công tác giảng dạy.

ttai_info
14-01-2007, 22:59
Đừng có làm trì trệ kiến thức mình như thế, học công nghệ mà tư tưởng thế thì Việt nam phát triển nổi sao?
Hiểu thêm về vista hay hơn là khư khư với cái license rồi rốt cuộc...

Ngay cả việc thu thập thêm kiến thức cho mình bạn cũng không biết được mục đích vậy hỏi bạn học để làm gì vậy?

Vậy chắc bạn chỉ xài mấy ứng dụng lóc cóc thôi chứ chưa bao giờ rớ vô các ứng dụng "nặng đô" roài!

Tóm lại, kiến thức của bạn có nguy cơ tụt hậu với mớ win98, vài chục năm sau mới ngó đến vista để lại nói câu: "vista thiếu những công cụ gì cho bạn?!"

---> Đáng buồn cho 1 người trẻ tuổi giống 1 ông già hà hà! :D

ttai_info
14-01-2007, 23:19
Hỏi thiệt bác nhá, nếu sau khi học xong đồ họa, kiếm được việc làm ngon trong vài năm nhờ Flash, DreamWeaver, Photoshop... bác có dám bỏ tiền ra mua bản quyền mấy softs này không? (Nói thật lòng nhé) :)
Bác nói rằng xài những thứ đó sẽ phát triển CNTT Việt Nam sao? Có những softs cũng tương tự như thế nhưng đâu có thèm xài như là GIMP(~Photoshop), NVU~(Dreamweaver)...toàn xài đồ xịn lậu thôi.

Bác diệt virus gì mà phải mua mấy softs kia (không tính cái BKAV rác rưởi), có nhiều softs chống virus free và tốt mà, *** chịu tìm hiểu gì cả mà còn ở đó lên giọng. lol

Xài free theo tôi cũng ok nhưng nếu có điều kiện thì nên license sẽ bổ sung nhiều tính năng hơn. Với lại free đôi khi cũng gây hại do adwares!
@trangc3: tôi sẽ theo dõi cuộc hội thảo này, tôi đã test qua các tính năng vista, rất ngon.
Về đồ hoạ, vista mạnh "cực", tuy nhiên nếu máy các bạn không đáp ứng đủ yêu cầu recommend(không phải requirement nha vì ko đủ đâu) của vista thì cũng ko thể phát huy, và tôi khuyên CPU ít nhất là Core 2 2,4x2,4Ghz trở lên, và nên upgrade máy các bạn lên khoảng 2GB RAM, card đồ hoạ nên là 256Mb trở lên mới tận dụng hết tính năng đồ hoạ, media của vista!

Đối với WV bạn mà xài chùa thì sẽ không sử dụng được một số tính năng của nó. <<< ọc ọc.

Hic, nhìn xa trông rộng một chút đi bạn. Hiện nay đã có bản Vista Business cracked, actived vĩnh viển. Mấy cái đơn giãn đó ko ngăn đc cracker!

Ra dịch vụ CD-ROM đã có rùi, đã thấy nhưng ko mún cài vì đang tính chuyển sang linux luôn

Ngoài ra trên hot-fix, 9down cũng có cracck active vista, nhưng là cracck của những bản Vista RC.

P/S: DDTH sao lại disable hết button vậy nè!

Thật ra không có ai chê Windows Vista cả, nhưng phải ý thức 1 điều là chúng ta đã là thành viên chính thức của WTO, và vấn đề bản quyền phần mềm cần phải được tôn trọng.

Bạn thử hình dung xem khi đó các máy tính chạy Windows tại các trường học, cơ quan công sở Chính phủ, doanh nghiệp (ngoại trừ trường hợp người dùng cá nhân vì vẫn có thể lén lút sử dụng lậu) sẽ ngốn bao nhiêu tiền và tổng chi phí cho Windows và các phần mềm chạy trên Windows tại Việt Nam là bao nhiêu ??? Và như vậy thì bao nhiêu lâu nữa kim ngạch xuất khẩu phần mềm của nước ta sẽ đủ bù đắp chi phí cho Windows???

Có c-r-a-c-k là 1 chuyện, còn xài vista có bản quyền là chuyện khác!
Linux là 1 hệ điều hành mạnh, thậm chí rất mạnh về mạng, bảo mật, tôi cũng rất thích nó vì nó hổ trợ tốt j2ee (tôi đang làm trên đó) và hiện đang xài fedora core 5, nhưng dường như bạn quên đi 1 điều quan trọng rồi buontaiviem, Rất nhiều ứng dụng không hổ trợ cho Linux, thậm chí là 1 số ứng dụng nhỏ thông dụng, và nhiều ứng dụng tuy có hổ trợ cho Linux nhưng rất "chuối"!
Theo tôi tuỳ theo nhu cầu và tính chất mới quyết định xài Windows hay Linux! Theo tôi Linux dành cho ứng dụng Server Hosting, security cũng như triển khai hạ tầng web services, còn ứng dụng thông thường thì linux khó mà làm á, Windows vẫn là best!
Joker ạ, bạn cứ tính toán làm chi cho mệt, ở nước ngoài họ đã xài có license hết rồi, họ có tính toán tiền bạc ko? Nếu sợ hao tiền và hà tiện không xác đáng thì biết bao giờ Việt nam xài soft có license cho đúng khuôn khổ WTO, thế giới???
Thứ hai, nếu đã xài vista, nói thiệt, máy đáp ứng thoả đáng cho hoạt động chức năng của vista được tối ưu thì giá bèo nhất cũng từ 20tr trở lên! Đã bỏ ngần ấy tiền, mà lại đi hà tiện cái Vista (upgrade từ XP SP2 copyright có hơn 90 USD) thì không hợp lý! Đã chơi thì phải chơi cho tới!

trieudoahong
14-01-2007, 23:58
bán tui đi cũng không đủ tiền mua cai máy mà bạn nói.

nguyenniit1911
15-01-2007, 00:25
Đừng có làm trì trệ kiến thức mình như thế, học công nghệ mà tư tưởng thế thì Việt nam phát triển nổi sao?
Hiểu thêm về vista hay hơn là khư khư với cái license rồi rốt cuộc...

Ngay cả việc thu thập thêm kiến thức cho mình bạn cũng không biết được mục đích vậy hỏi bạn học để làm gì vậy?

Vậy chắc bạn chỉ xài mấy ứng dụng lóc cóc thôi chứ chưa bao giờ rớ vô các ứng dụng "nặng đô" roài!

Tóm lại, kiến thức của bạn có nguy cơ tụt hậu với mớ win98, vài chục năm sau mới ngó đến vista để lại nói câu: "vista thiếu những công cụ gì cho bạn?!"

---> Đáng buồn cho 1 người trẻ tuổi giống 1 ông già hà hà! :D

Trước tiên tôi muốn nói là tôi không xài windows 98, tôi đang xài Ubuntu 6.10, tôi mới xài vài tháng thôi và tôi thấy nó đủ cho việc học tập hiện tại của mình. (Dĩ nhiên trước đây xài windows lậu lol)

Những công nghệ mới trong Vista sẽ giúp CNTT VN phát triển sao? Qua bao nhiêu đời windows rồi mà có thấy CNTT VN phát triển tí nào đâu? Vista chỉ dành cho người sử dụng thích cái mới thôi, không dành cho những người học công nghệ.

Việc thu thập thêm kiến thức của tôi không cần phải tìm hiểu về Vista. Đúng là máy tôi chỉ xài những ứng dụng lóc cóc thôi, tôi chỉ có cài JDK, Eclipse, Tomcat, VMPlayer, và các chương trình sẵn có khi cài hệ điều hành như OpenOffice, GIMP, Firefox, Vim,...tôi chỉ mong mình giỏi Java thôi là được rồi. :D

Còn bạn, để tôi đoán những ứng dụng nặng đô mà bạn cài nhé, chắc là Visual Studio cùng với .NET Framework, Photoshop, Flash, DreamWeaver, 3DMAX, VMWare, MSSQL, MSOffice, WarCraft...những thứ này có lẽ cần cho bạn chứ không cần thiết cho tôi.

Nói tóm lại, Vista là một món hàng xa xỉ đối với VN chúng ta và cuộc hội thảo về nó là vô bổ. ;)

ttai_info
15-01-2007, 00:54
Những công nghệ mới trong Vista sẽ giúp CNTT VN phát triển sao?

Ặc, Bạn lại phát biểu 1 cách bảo thủ nữa rồi, công nghệ mới trong Vista dĩ nhiên là giúp công nghệ phát triển không chỉ Việt nam đâu!

Qua bao nhiêu đời windows rồi mà có thấy CNTT VN phát triển tí nào đâu?

Phát biểu này quá chủ quan, các vị lãnh đạo nghe được sẽ buồn vì bạn :D. Microsoft nghe được chắc đóng cửa ngừng sản xuất Windows mất!

Vista chỉ dành cho người sử dụng thích cái mới thôi, không dành cho những người học công nghệ.

Vậy cái cũ mới dành cho người học công nghệ? Chắc lại assembly với ler! "Truyền thống dân tộc"!

Việc thu thập thêm kiến thức của tôi không cần phải tìm hiểu về Vista. Đúng là máy tôi chỉ xài những ứng dụng lóc cóc thôi, tôi chỉ có cài JDK, Eclipse, Tomcat, VMPlayer, và các chương trình sẵn có khi cài hệ điều hành như OpenOffice, GIMP, Firefox, Vim,...tôi chỉ mong mình giỏi Java thôi là được rồi.

Học java vậy đã xài netbeans IDE, JBuilder, Java Studio Creator, j2ee chưa? Bạn học thụt lùi như thế, viết lại những cái người ta đã viết từ hàng chục năm trước thì cntt phát triển hả bạn? Theo tôi thì người giỏi code java còn cần phải biết thêm nhiều về đồ hoạ và SQL, biết về các phiên bản và sự tương thích nữa, cái này thì có liên quan rất nhiều đến những phiên bản hổ trợ của các hệ điều hành, bạn chỉ biết những phiên bản cũ là không đủ, tôi ví dụ, MSSQL Server 2000 Enterprise chạy trên Windows XP được chăng? Apache, MySQL 5 vận hành tốt trên Linux cũ chăng??? Và ko lẽ đến giờ bạn vẫn xài ì ạch với JDK 1.4, tomcat 4.1, j2ee 1.4? ...

Còn bạn, để tôi đoán những ứng dụng nặng đô mà bạn cài nhé, chắc là Visual Studio cùng với .NET Framework, Photoshop, Flash, DreamWeaver, 3DMAX, VMWare, MSSQL, MSOffice, WarCraft...những thứ này có lẽ cần cho bạn chứ không cần thiết cho tôi.

Đúng có 1 vài cái thôi, Visual studio với cấu hình máy tôi vẫn còn rất nhẹ, còn nhiều cái tôi cần cấu hình cao hơn, 1 hệ điều hành hổ trợ tốt hơn về chức năng đồ hoạ , media để tôi có thể phát huy và vận dụng tốt cho 1 ứng dụng hoàn chỉnh chẳng hạn. Còn phát biểu cần cho tôi chứ không cần thiết cho bạn là nhất thời, đến 1 lúc nào đó, bạn ngồi ngắm 1 sản phẩm của người khác và bạn trầm trồ, lúc đó bạn sẽ có ý nghĩ khác về những hổ trợ của các soft mới, công nghệ mới.

Nói tóm lại, Vista là một món hàng xa xỉ đối với VN chúng ta và cuộc hội thảo về nó là vô bổ.

Sai. Rất nhiều người vẫn chịu đầu tư cho thiết bị mới, công nghệ mới và tôi tin đó là hướng đi đúng của các doanh nghiệp, cty, tập đoàn thời đại cntt, tôi không đề cập đến sự đầu tư nhỏ giọt cho công nghệ như đa số các cái đầu hiện nay! Và cứ cho đó là xa xỉ rồi xài những trình lưu trữ data kiểu Foxpro for DOS, xài Office 97... :(
Cuộc hội thảo có thể vô bổ với bạn, nhưng với những người yêu thích công nghệ thì nó ko hề vô bổ. Hiện trung tâm tôi cũng sắp có buổi hội thảo về Vista. Tôi cũng xin chúc cuộc hội thảo về Vista kỳ này của đơn vị bạn trangc3 thành công tốt đẹp, mở thêm nhiều cánh cửa tri thức cho nhiều cái đầu còn đang ... trì trệ hí hí!

nguyenniit1911
16-01-2007, 13:11
Học java vậy đã xài netbeans IDE, JBuilder, Java Studio Creator, j2ee chưa? Bạn học thụt lùi như thế, viết lại những cái người ta đã viết từ hàng chục năm trước thì cntt phát triển hả bạn? Theo tôi thì người giỏi code java còn cần phải biết thêm nhiều về đồ hoạ và SQL, biết về các phiên bản và sự tương thích nữa, cái này thì có liên quan rất nhiều đến những phiên bản hổ trợ của các hệ điều hành, bạn chỉ biết những phiên bản cũ là không đủ, tôi ví dụ, MSSQL Server 2000 Enterprise chạy trên Windows XP được chăng? Apache, MySQL 5 vận hành tốt trên Linux cũ chăng??? Và ko lẽ đến giờ bạn vẫn xài ì ạch với JDK 1.4, tomcat 4.1, j2ee 1.4? ...

Biết nhiều IDEs quá làm gì bạn? Tui chỉ mong mình sử dụng thành thạo Eclipse là tốt quá rồi, nếu có thể sau này tìm hiểu WebSphere nhanh hơn. Qua bài viết của bạn có vẻ như bạn là trùm Programmer (bạn nói bạn đang lập trình J2EE trên Fedora Core 5, rồi sử dụng Visual Studio nữa, rồi biết sử dụng rất nhiều IDEs, rồi MySQL, MSSQL,... quá nhiều.)nhưng ko hiểu sao bạn lại gắn chung các IDEs với J2EE, bạn hỏi là tui "xài" J2EE chưa? Bạn dùng từ lạ quá, ko biết bạn hiểu kiến trúc J2EE phức tạp thế nào ko mà lại nói thế. Tui chỉ đang tìm hiểu 2 phần nhỏ của nó là JSP và Servlet mà sao thấy khó thật, chưa dám tìm hiểu phần khó nhất là EJB.

Bạn chê JDK 1.4, tomcat 4.1, j2ee 1.4? Bạn hiểu được bao nhiêu về những thứ này mà dám nói vậy? Bạn chỉ giỏi những thứ này thôi là thành siêu cao thủ Java rồi đấy bạn. Tôi thật sự nghi ngờ về trình độ của bạn thật. Có vẻ như bạn là một người rất thích cái mới, bạn có thể giải thích cho tôi JDK 1.4 và JDK 1.5 khác nhau gì không? Và sự khác biệt là dành cho việc gì?

Đi quá xa chủ đề rồi. lol

trangc3
16-01-2007, 14:30
Trước tiên, thanks again tất cả các bạn với những ý kiến đa chiều, bất ngờ và rất thú vị (Tuy còn có những ý kiến mà người đưa ra nên tự xem xét lại).

Mục đích của cuộc hội thảo lần này tại NIIT Hoa Sen 81 Nguyen Khuyen Ha Noi của chúng tôi là đưa tới cho những người tham dự một cái nhìn toàn diện và đầy đủ về cơ bản của WINDOWS VISTA - hệ điều hành trong tương lai gần nhất định của chúng ta, tôi xin nhấn mạnh điều này.

Chúng tôi rất hân hạnh chào đón tất cả các bạn tới vào 8h30' sáng thứ Bảy này (20/1/2007). Ở đó, chắc chắn với những ý kiến đa chiều có sự hiểu biết của các bạn sẽ làm cho cuộc Hội thảo thú vị bổ ích hơn.

Không sao hết, chúng tôi chào đón cả những người ủng hộ lẫn người phản đối. Vì mâu thuẫn luôn là động lực của phát triển. Và thường cái mới rất hay bị chê bai và cần có thời gian để thừa nhận.(Lịch sử đã chứng minh rất nhiều :D). WINDOWS VISTA cũng không là ngoại lệ.

Lời cuối cùng, tôi đặc biệt cảm ơn các bạn The Joker, Kimvodanh và ttai_info (bạn có điệu cười hí hí nghe rất quen thuộc, không biết là tôi và bạn có biết nhau ngoài đời không nhỉ?)

Thế nhé các bạn.

Chào thân ái và quyết thắng! :D

huynhanhdanny
16-01-2007, 22:08
THƯ MỜI HỘI THẢO

Hội thảo "WINDOWS VISTA” (Codenamed Windows “Longhorn”)

Nhằm tạo điều kiện để các bạn tiếp xúc với xu hướng công nghệ mới đang diễn ra hàng ngày trên thế giới, nắm bắt sự thay đổi trong xu hướng công nghệ để định hướng và phục vụ tốt cho việc học tập và làm việc, tạo các hoạt động ngoại khóa bổ ích và thiết thực cho các bạn, NIIT Hoa Sen phối hợp với Học viện NIIT tổ chức hội thảo "WINDOWS VISTA" – phiên bản WINDOWS mới nhất.

Nội dung của Hội thảo như sau:

• Tiêu đề Hội thảo: “WINDOWS VISTA” - System Requirements & New Features.

• Chủ đề trình bày: Cài Đặt, Ứng dụng và Ưu, Khuyết điểm của WINDOWS VISTA.

• Thời gian: 8h30’ - 10h30’, thứ Bảy, ngày 20/01/2007.

• Địa điểm: NIIT Hoa Sen, 81 Nguyễn Khuyến, Đống Đa, Hà Nội.

Tham dự Hội Thảo WINDOWS VISTA sẽ giúp các bạn có được các thông tin bổ ích và hữu dụng trong việc sử dụng chương trình WINDOWS VISTA thay thế cho WINDOWS XP hiện tại.

+ Quà tặng kỷ niệm cho câu hỏi và câu trả lời xuất sắc nhất.

NIIT Hoa Sen mong rằng hội thảo sẽ cung cấp cho các bạn nhiều thông tin bổ ích.

Mọi chi tiết các bạn vui lòng gọi điện để đăng ký trước:
Tel : (04) 7473.806/ (04) 7473.807 gặp Ms Thanh Nga hoặc Ms Hà Trang.[/QUOTE]

Tưởng hội thảo cái gì ? Vista chưa có chính thức lấy gì hội thảo , chắc khuyến kích mua mấy cái vista Final lậu về nghiên cứu chắc . haha

abcslayer
17-01-2007, 10:07
Vista có chính thức rồi mà bạn, chỉ có bản bán lẻ cho người dùng là chưa có thôi (tầm tháng 3 sẽ có Vista launch tại VN).

ttai_info
18-01-2007, 13:36
Biết nhiều IDEs quá làm gì bạn? Tui chỉ mong mình sử dụng thành thạo Eclipse là tốt quá rồi, nếu có thể sau này tìm hiểu WebSphere nhanh hơn.

Trước tiên tôi cũng xin tán thành câu nói đầu tiên của bạn. Biết nhiều IDE chưa phải là tốt nhất với lập trình nếu ... cứ lạm dụng nó không cần thiết. Thực sự khi tôi chưa biết thiết kế web thì tôi cũng có ý nghĩ y hệt bạn, code là quan trọng nhất, nắm code là nắm tất cả, tuy nhiên, sau này tôi thấy muốn nắm code vững, nếu không kết hợp IDE mới nhất bạn sẽ sớm bị tụt lại. Thành thạo Eclipse cũng tốt nhưng nếu xài thêm vài IDE thì tôi thấy Eclipse vẫn còn rất nhiều hạn chế. So với DesktopLayout đa hình vạn trạng thì cơ chế GridBagLayout của Eclipse khá "tồi", với GridBag có thể tự code dễ dàng nhưng với Desktop thì tự code là cả 1 vấn đề. Trong quá trình thực hiện 1 project, 1 người bạn tôi tự design với null Layout, ngồi lò mò tọa độ, 1 người xài Eclipse với GridBagLayout, 1 người với Border của JBuilder, và 1 với DesktopLayout đã cho thấy sự vượt trội, ít mất thời gian với việc design. Kéo theo là dư thời gian cho việc ứng dụng dữ liệu, RMI, ...
Websphere là ứng dụng mạnh của IBM tôi cũng đã dùng qua - và đang khai thác :). Bạn nói nếu có thể sau này tìm hiểu thêm về Websphere vậy chứng tỏ bạn cũng có sự tìm hiểu về cái mới. Vậy thì bảo thủ với cái cũ làm gì? Không lẽ sau này khi tìm hiểu về Websphere bạn cũng đi lục lạo cái Websphere các thế hệ trước?

Qua bài viết của bạn có vẻ như bạn là trùm Programmer (bạn nói bạn đang lập trình J2EE trên Fedora Core 5, rồi sử dụng Visual Studio nữa, rồi biết sử dụng rất nhiều IDEs, rồi MySQL, MSSQL,... quá nhiều.)nhưng ko hiểu sao bạn lại gắn chung các IDEs với J2EE, bạn hỏi là tui "xài" J2EE chưa? Bạn dùng từ lạ quá, ko biết bạn hiểu kiến trúc J2EE phức tạp thế nào ko mà lại nói thế. Tui chỉ đang tìm hiểu 2 phần nhỏ của nó là JSP và Servlet mà sao thấy khó thật, chưa dám tìm hiểu phần khó nhất là EJB.

Tôi không dám nhận mình là gì cả và tôi cũng chỉ mong là mình học hỏi thêm nhiều cái mới, hay... , nhưng ít ra tôi không giống bạn ở 1 chổ là tôi thì luôn thích các tính năng mới :D
Tôi không gắn chung IDE với j2ee. Mà vì bạn nói bạn học java nên tôi muốn hỏi là bạn đã sử dụng IDE chưa? Bạn đã dùng qua J Studio Creator chưa? và bạn đã xài các ứng dụng của j2ee chưa?
Nếu xài bạn sẽ biết những ứng dụng đó cần gì và có tính năng thế nào! IDE thì luôn cần bổ sung những tính năng mới cho các version sau, J Studio Creator là môi trường lý tưởng để phát triển j2ee thay vì bạn sử dụng môi trường thuần j2ee. Khi tôi hỏi bạn đã xài j2ee là hỏi đã dùng qua các công cụ như admin console, deploy tool, ... Bạn cảm thấy thế nào khi chạy các công cụ đó? Chậm? Bạn có biết do đâu không? Bạn có nghĩ đến sự hổ trợ của các hệ điều hành không? Qua việc nhìn nhận đánh giá thấp về vai trò vista cho thấy bạn là người chủ quan và đánh giá thấp vai trò của hệ điều hành khi chạy ứng dụng. Với j2se, vai trò của phiên bản ảnh hưởng rất rõ rệt đến ứng dụng, với j2me, việc hổ trợ thư viện mới rất quan trọng, với j2ee việc hổ trợ các tính năng mới về platform cũng vậy!
Kiến trúc j2ee tôi tìm hiểu qua từ lâu và hiện vẫn đang tìm hiểu, độ phức tạp của nó dĩ nhiên tôi hiểu, và tôi đã làm qua.

Tui chỉ đang tìm hiểu 2 phần nhỏ của nó là JSP và Servlet mà sao thấy khó thật, chưa dám tìm hiểu phần khó nhất là EJB.

Đây chỉ là ý kiến chủ quan của bạn. jsp, servlet ứng dụng phía trình chủ, ejb ứng dụng công nghệ thành phần, khó mà tách rời nhau. Bạn chỉ mới tìm hiểu về jsp và servlet thì chưa ứng dụng thực tiển được gì đâu. Cái ejb không thể tách rời khi muốn tạo 1 ứng dụng j2ee. ejb không phải là khó nhất trong kiến trúc j2ee ít ra là với tôi. Còn các ứng dụng web service trong j2ee và các cầu nối với các platform khác còn khó vô vàn kia. Nhưng tôi thì với tinh thần luôn thích tìm tòi nên tôi không hề nhìn nó khó để rồi phải chùn bước ;)
Thôi đến giờ làm, hẹn gặp lại tôi sẽ bổ sung sau các vấn đề khác. Mong các ý kiến phản đối ... :D

nguyenniit1911
18-01-2007, 19:57
Thực sự khi tôi chưa biết thiết kế web thì tôi cũng có ý nghĩ y hệt bạn, code là quan trọng nhất, nắm code là nắm tất cả, tuy nhiên, sau này tôi thấy muốn nắm code vững, nếu không kết hợp IDE mới nhất bạn sẽ sớm bị tụt lại. Thành thạo Eclipse cũng tốt nhưng nếu xài thêm vài IDE thì tôi thấy Eclipse vẫn còn rất nhiều hạn chế. So với DesktopLayout đa hình vạn trạng thì cơ chế GridBagLayout của Eclipse khá "tồi", với GridBag có thể tự code dễ dàng nhưng với Desktop thì tự code là cả 1 vấn đề. Trong quá trình thực hiện 1 project, 1 người bạn tôi tự design với null Layout, ngồi lò mò tọa độ, 1 người xài Eclipse với GridBagLayout, 1 người với Border của JBuilder, và 1 với DesktopLayout đã cho thấy sự vượt trội, ít mất thời gian với việc design. Kéo theo là dư thời gian cho việc ứng dụng dữ liệu, RMI, ...
Websphere là ứng dụng mạnh của IBM tôi cũng đã dùng qua - và đang khai thác :). Bạn nói nếu có thể sau này tìm hiểu thêm về Websphere vậy chứng tỏ bạn cũng có sự tìm hiểu về cái mới. Vậy thì bảo thủ với cái cũ làm gì? Không lẽ sau này khi tìm hiểu về Websphere bạn cũng đi lục lạo cái Websphere các thế hệ trước?

Tôi thì hiện vẫn còn đang đi học, có lẽ hiểu biết về Java chưa nhiều như bạn. Nhưng tôi chả hiểu các bạn sử dụng Eclipse kiểu gì mà phải design bằng cách gõ code thế kia. Bạn không sử dụng các plugins cho Eclipse để design sao? Đừng nói với tôi là bạn không biết cài các plugins này nhé, nó là sức mạnh chính của Eclipse đấy. Eclipse là một sản phẩm mã mở của IBM đấy, nó là cốt lõi để tạo nên Webshpere mã đóng đấy bạn, nên tôi nói để sau này tìm hiểu dễ dàng hơn là vậy.

Khi tôi hỏi bạn đã xài j2ee là hỏi đã dùng qua các công cụ như admin console, deploy tool, ... Bạn cảm thấy thế nào khi chạy các công cụ đó? Chậm? Bạn có biết do đâu không? Bạn có nghĩ đến sự hổ trợ của các hệ điều hành không? Qua việc nhìn nhận đánh giá thấp về vai trò vista cho thấy bạn là người chủ quan và đánh giá thấp vai trò của hệ điều hành khi chạy ứng dụng. Với j2se, vai trò của phiên bản ảnh hưởng rất rõ rệt đến ứng dụng, với j2me, việc hổ trợ thư viện mới rất quan trọng, với j2ee việc hổ trợ các tính năng mới về platform cũng vậy!

Có vẻ như bạn rất hiểu về vai trò của hệ điều hành đến việc chạy các ứng dụng. Tôi chắc là không hiểu vấn đề này như bạn. Nhưng, các ứng dụng chạy Java chạy trên Windows XP nhanh hơn khi chạy trên Windows 2000 chăng?

Đây chỉ là ý kiến chủ quan của bạn. jsp, servlet ứng dụng phía trình chủ, ejb ứng dụng công nghệ thành phần, khó mà tách rời nhau. Bạn chỉ mới tìm hiểu về jsp và servlet thì chưa ứng dụng thực tiển được gì đâu. Cái ejb không thể tách rời khi muốn tạo 1 ứng dụng j2ee.

Jsp và Servlet là những dạng như CGI, PHP, ASP...dùng để viết web mà, đâu nhất thiết là lúc nào cũng phải kết hợp với EJBs. Kiến thức của tôi về EJB rất ít nên không thể bàn với bạn được. Tiện đây giới thiệu với bạn một ebook phát triển J2EE mà không cần dùng EJB của nhà xuất bản Wrox (tôi chưa đủ khả năng đọc :)) http://www.flazx.com/ebook3436.php

ttai_info
21-01-2007, 13:15
Hi`
Ý bạn muốn nói cái này đúng ko com.bbdsoft.jvider_eclipse????
Tôi đã cài rất nhiều plugins từ trang http://www.jvider.com/ cho eclipse rồi bạn à, tuy nhiên sau đó tôi chuyển qua sử dụng netbeans vì thấy eclipse không thích hợp với tôi, thực sự bạn nói đúng 1 phần là eclipse thiết kế giao diện được, nhưng như tôi đã nói là eclipse khá "tồi" với gridbag, thành ra khi design tốn thêm thời gian code tay. Còn về code thì dĩ nhiên, có cái nào mà chẳng code? Không lẽ bạn thiết kế 1 ứng dụng rmi hay jdbc hoàn toàn = kéo thả?

Có vẻ như bạn rất hiểu về vai trò của hệ điều hành đến việc chạy các ứng dụng. Tôi chắc là không hiểu vấn đề này như bạn. Nhưng, các ứng dụng chạy Java chạy trên Windows XP nhanh hơn khi chạy trên Windows 2000 chăng?
Không chỉ riêng các version của windows mà giữa linux/*nix, Sun Solaris, Windows, Mac OS có sự khác nhau về tốc độ và chức năng hổ trợ. Ngay trong các phiên bản Windows, với các version IE khác nhau đã cho thấy sự hổ trợ applet rất khác nhau, thậm chí là không hổ trợ. Và dĩ nhiên với hệ điều hành mới thì các tính năng về tốc độ sẽ được cải thiện thì thực thi 1 ứng dụng java cũng sẽ có khác so với trước. Điểm này chính là điểm bạn không muốn tiếp thu.
Nói chung tôi không chắc cái gì cũng rành nhưng tôi muốn nói 1 điều là tôi thích tiếp thu cái mới, vì công nghệ mới thì lúc nào cũng có cái hay, lạ. Nếu bạn không thích và vẫn muốn xài cái cũ thì tùy bạn thôi. Nhưng theo tôi đọc các bài của bạn thì thấy bạn mâu thuẩn với chính mình, đôi khi bạn cũng muốn tìm tòi cái mới cái hay, vậy mà đối với 1 cuộc hội thảo về công nghệ mới - 1 OS mới thì lại phản bác dữ dội. Khó hiểu!

Jsp và Servlet là những dạng như CGI, PHP, ASP...dùng để viết web mà, đâu nhất thiết là lúc nào cũng phải kết hợp với EJBs. Kiến thức của tôi về EJB rất ít nên không thể bàn với bạn được. Tiện đây giới thiệu với bạn một ebook phát triển J2EE mà không cần dùng EJB của nhà xuất bản Wrox (tôi chưa đủ khả năng đọc ) http://www.flazx.com/ebook3436.php

Tôi không dám nhận là mình rành về EJB, nhưng tôi đã học, đã đọc, đã ứng dụng nó. Jsp, servlet dùng để viết web, không nhất thiết lúc nào cũng kết hợp với EJB nhưng khi tôi ứng dụng thì công nghệ EJB khó mà thiếu được! Nếu không sử dụng EJB mà dùng Jsp viết thay chức năng cho EJB thì sẽ gây cồng kềnh mã, đôi lúc thiếu nhất quán.

http://www.netbeans.org/download/flash/netbeans_55/nb_overview/NetBeansOverview.html
Bạn xem thử flash này nhé, chào bạn, chúc vui vẻ!

TheJoker
21-01-2007, 16:41
Cả hai bác lạc đề rồi

trangc3
29-01-2007, 14:30
Cả hai bác lạc đề rồi

Quay lại chủ đề nè cả nhà ^^

http://www12.24h.com.vn/news.php/55/137540

Windows Vista: 15 lý do để chuyển đổi
Hệ điều hành mới của gã khổng lồ phần mềm Microsoft xứng đáng để bạn nâng cấp. Và đây là lý do tại sao.

Chỉ còn chưa đầy 24 giờ đồng hồ nữa Windows Vista sẽ chính thức được phát hành. Nếu như bạn còn phân vân không biết liệu có nên nâng cấp lên hệ điều hành mới này hay không thì hãy nghe lời khẳng định của một số chuyên gia của PC World ở dưới đây. Có rất nhiều lý do để bạn "bỏ rơi" Windows XP và cài đặt Vista, dưới đây là 15 lý do hàng đầu.

1. Giao diện

Có thể điều tuyệt vời nhất trong Windows Vista chính là giao diện mới của nó. Với những cửa sổ đẹp mắt trong suốt phát ra tiếng động mỗi khi di chuyển, màu sắc trang nhã và hấp dẫn, menu Start mới, và một loạt sự thay đổi khác, đây chắc chắn là phiên bản Windows đẹp nhất mà bạn từng nhìn thấy. Nếu như bạn đã từng ghen tỵ với những chiếc máy Mac của Apple, thì Vista chính là bản Windows mà bạn muốn - đây là hệ điều hành có giao diện giống Mac nhất từ trước tới giờ.

2. Chuyển đổi cửa sổ bằng Windows Flip 3D

Việc chuyển đổi giữa các cửa sổ đang mở bằng cách sử dụng tổ hợp phím Alt-Tab trong các phiên bản trước của Windows sẽ rất khó để cho bạn xác định cửa sổ nào bạn muốn chuyển đổi và cửa sổ nào bạn đang mở. Tuy nhiên, mọi thứ sẽ thay đổi trong Windows Vista. Nhấn Alt-Tab và Windows Flip 3D sẽ được kích hoạt, những hình thu nhỏ của các cửa sổ đang mở sẽ được hiển thị bằng những hình ảnh 3D đẹp mắt. Bạn có thể dễ dàng chuyển đổi qua lại giữa các cửa sổ.

3. Live Thumbnails

Bạn thường xuyên mở nhiều chương trình và truy cập vào nhiều trang web cùng một lúc? Nếu thế, Live Thumbnails là một tính năng hoàn hảo dành cho bạn. Đặt con trỏ chuột vào bất kỳ cửa sổ nào đó trên thanh Taskbar, một hình ảnh thu nhỏ (thumbnail) của cửa sổ đó sẽ được hiện ra với tên của chương trình hoặc tên website hiển thị ở phía trên. Nếu bạn đang xem video, bạn cũng có thể nhìn thấy video đó trên hình ảnh thu nhỏ.

4. Tăng hiệu quả hoạt động với ReadyBoost

Windows Vista có một cách rất nhanh để tăng hiệu quả hoạt động của hệ thống: đó chính là ReadyBoost. Nó sẽ tải trước (preload) các file và chương trình bạn thường sử dụng vào trong RAM, do đó, bất kỳ lúc nào bạn muốn sử dụng, bạn sẽ không phải đợi cho hệ điều hành tải chúng từ đĩa cứng. Bạn có thể mua về một ổ USB Flash để sử dụng tính năng này. Công nghệ ReadyBoost là một trong những tính năng sáng tạo của Windows Visa, cho phép người sử dụng máy tính chỉ đơn giản là cắm một thiết bị nhớ sử dụng bộ nhớ flash để cải thiện hiệu quả làm việc của máy tính. Khi tháo bút nhớ ra khỏi máy tính, hệ thống sẽ tự động quay lại cấu hình cài đặt ban đầu.

5. Bộ công cụ kiểm soát hiệu quả tuyệt vời

Một tính năng khá hay của Windows Vista là Reliability và Performance Monitor. Tính năng này cung cấp những thông tin chi tiết về máy tính của bạn, trong đó có CPU, đĩa cứng, tình trạng sử dụng mạng, sử dụng RAM và rất nhiều bảng biểu, báo cáo liên quan đến hệ thống của bạn.

6. Bảo mật tốt hơn

Tính năng bảo mật của Windows Vista đã được cải thiện đáng kể. Tường lửa hai chiều: có sự bảo vệ cả đường vào và đường ra. Windows Vista cung cấp tính năng bảo vệ spyware, Internet Explorer có một bộ lọc phishing nhằm bảo vệ bạn khỏi các trang web nguy hiểm. Một loạt các lỗ hổng trong Internet Explorer đã được vá, và hiện tại, trình duyệt hoạt động trong chế độ gọi là Protected Mode - giúp bảo vệ file hệ thống không bị tấn công từ bên ngoài.

7. Tìm kiếm nhanh hơn với Search

Bạn không nhớ nơi bạn đã lưu trữ các file quan trọng? Đó không phải là một vấn đề lớn. Windows Vista tích một công nghệ tìm kiếm mới thông qua hệ điều hành - trên menu Start, trong WIndows Explorer, và ở bất kỳ đâu bạn nhìn thấy. Một công cụ tìm kiếm nâng cao cho phép bạn thu hẹp tìm kiếm của mình bằng ngày, kích thước file, tác giả, hoặc một vị trí nào đó. Thậm chí, bạn cũng có thể lưu giữ những lần tìm kiếm của mình cho các mục đích sử dụng sau này.

8. Gadget tiện lợi

Nếu bạn là một fan của gadget (các ứng dụng mini), bạn sẽ phải rất yêu thích Vista. Hệ điều hành này có rất nhiều gadget ở trên desktop và thực hiện các công việc nhỏ chẳng hạn như cung cấp chỉ số chứng khoán, đưa ra các dự báo thời tiết, hiển thị RSS feed, giám sát tình trạng máy tính của bạn, kiểm tra hòm mail và nhiều hoạt động khác. Vista chỉ cung cấp một số gadget nhưng bạn có thể tìm thấy hàng tá ứng dụng nhỏ này trên thế giới trực tuyến - chúng hoàn toàn miễn phí.

9. Hệ thống mạng không dây tốt hơn

Bất kỳ ai sử dụng mạng không dây ở nhà, ở văn phòng, hay trên đường đều rất hài lòng với cách xử lý của Windows Vista. Bạn có thể dễ dàng tìm thấy một mạng không dây mới, lưu giữ chúng và quản lý chúng như là những kết nối lâu dài. Tính năng bảo mật không dây cũng được cải thiện: Khi bạn kết nối vào một điểm nóng (hotspot) công cộng, tính năng đề phòng bảo mật (chẳng hạn như tắt chức năng chia sẻ file) sẽ tự động được khoá.

10. Lập bản đồ cho hệ thống của bạn

Bạn muốn nhìn thấy từng máy tính riêng lẻ hoặc thiết bị kết nối trong hệ thống mạng của mình, đồng thời nhận được luôn những thông tin về mỗi máy, chẳng hạn như địa chỉ IP? Network Map sẽ làm những công việc này cho bạn. Nó cho phép bạn có thể tạo ra một kết nối nhanh với bất kỳ thiết bị nào: kích đúp chuột vào một máy tính và bạn sẽ kết nối với những thư mục được chia sẻ của máy tính đó.

11. Đồ hoạ tốt hơn với Windows Photo Gallery

Với Windows Photo Gallery, Microsoft đã tạo ra một ứng dụng đồ hoạ rất xứng đáng cho bạn sử dụng. Bạn có thể xem ảnh, tạo ra các slide show. Tuy nhiên, điều đáng ngạc nhiên là bộ công cụ chỉnh sửa hình ảnh rất dễ sử dụng, trong đó có những công cụ như loại bỏ lỗi mắt đỏ (red-eye) chỉ bằng một cú nhấp chuột.

12. Trở thành đạo diễn với Windows Movie Maker

Windows Vista được trang bị một phiên bản Windows Movie Maker mới - công cụ để biên tập phim của Microsoft. Bạn sẽ thực sự cần đến tính năng này, nó sẽ giúp bạn tạo video và các file nhạc, tạo sự chuyển đổi giữa các cảnh, đồng bộ âm nhạc với video một cách dễ dàng. Khi bạn kết thúc, bạn có thể tạo cho mình một đĩa DVD hấp dẫn với Windows DVD Maker.

13. Hỗ trợ máy tính xách tay tốt hơn

Trong các phiên bản trước của Windows, các tính năng xử lý di động không được tốt cho lắm. Tuy nhiên, điều đó sẽ không xảy ra với Windows Vista, Windows Mobility Center sẽ đặt tất cả các công cụ vào cùng một chỗ tạo điều kiện thuận lợi cho bạn sử dụng. Bạn có thể bật hoặc tắt adapter không dây, thay đổi các thông số thiết lập về pin, kết nối với màn hình hiển thị ngoài. Và tính năng Presentation Settings mới là rất hữu ích cho những ai thường phải trình diễn file với một chiếc máy tính xách tay. Bạn có thể tuỳ biến các thiết lập - chẳng hạn như độ phân giải, nền (background),... - và sau đó là lưu trữ chúng. Sau đó, bạn có thể chuyển đổi từ chế độ thông thường sang chế độ trình diễn vô cùng đơn giản.

14. Đồng bộ hoá và chia sẻ file

Với Windows XP bạn có thể chia sẻ file giữa các máy tính trong cùng hệ thống mạng, tuy nhiên, đôi khi để làm được điều này là khá khó khăn. Mọi chuyện sẽ thay đổi với Windows Vista. Network and Sharing Center cho phép bạn có thể cấu hình việc chia sẻ file chỉ bằng một cú kích chuột. Và Synch Center cho phép bạn tự động đồng bộ hoá các file và folder giữa các PC riêng lẻ với nhau. Bạn sẽ không phải làm bất kỳ điều gì để duy trì tính đồng bộ này, Windows Vista sẽ làm tất cả mọi việc cho bạn.

15. Bảo vệ con em mình với Parental Controls

Bạn lo lắng rằng con mình có thể bị lợi dụng bởi những nội dung không thích hợp trên mạng? Bạn muốn đảm bảo rằng chúng không chơi các trò game bạo lực? Parental Controls sẽ đặt bạn vào vị trí của người điều khiển. Bạn không chỉ có thể xác định các loại trang web mà con mình truy cập, game chúng chơi mà bạn còn có thể thiết lập các quy tắc mỗi khi chúng muốn sử dụng máy tính.

Vista sẽ được phát hành vào ngày mai, thứ 3 ngày 30/01 và bạn còn chần chừ gì nữa mà không nâng cấp chiếc máy tính cũ kỹ của mình?

Q (24H.COM.VN - Biên dịch)

trangc3
30-01-2007, 09:36
http://www12.24h.com.vn/news.php/55/137562

Windows Vista tới Hollywood
Theo kết quả của cuộc điều tra do IDC thực hiện theo yêu cầu của Microsoft, hệ điều hành Windows Vista mới của gã khổng lồ phần mềm này sẽ đem lại một khoản tiền không nhỏ cho bang California.

Microsoft đã dự đoán rằng hệ điều hành mới Windows Vista của hãng ở kinh đô điện ảnh Hollywood sẽ tạo ra hơn 10 tỷ USD cho ngành công nghiệp công nghệ thông tin ở California. Theo kết quả một cuộc điều tra do IDC thực hiện theo yêu cầu của Microsoft, Windows Vista sẽ có tác động quy mô lớn tới ngành công nghiệp công nghệ thông tin ở California trong năm đầu tiên xuất hiện trên thị trường.

Bên cạnh đó, IDC cũng dự đoán rằng Windows Vista là nhân tố chính tạo ra sự gia tăng số công việc mới trên thị trường công nghệ thông tin của California, với 60% tổng số nhân viên làm việc trong ngành công nghệ thông tin có liên quan tới Vista. Hệ điều hành mới nhất này của Microsoft dự kiến sẽ tạo ra khoảng 16.000 công việc mới ở California.

John Gantz, Giám đốc nghiên cứu kiêm Phó chủ tịch IDC nhận xét: "Windows Vista sẽ tạo ra một khoản doanh thu lớn cho Microsoft ở California, đồng thời nó cũng đem lại khoản lợi nhuận không nhỏ cho các doanh nghiệp cung cấp sản phẩm và dịch vụ có liên quan tới Vista. Chúng tôi dự đoán rằng trong năm đầu tiên phát hành, các doanh nghiệp cung cấp sản phẩm và dịch vụ liên quan tới Vista ở California sẽ thu được hơn 10 tỷ USD".

Trong năm 2007, Windows Vista sẽ tác động tới hơn 30.000 công ty công nghệ thông tin ở California.

vai_te
30-01-2007, 09:42
Nhưng mà mình thấy vista mà thằng bạn mình dùnghay bị...đơ máy lắm .....

teehee4432
30-01-2007, 11:39
Hixhix, với yêu cầu cấu hình của Vista thì con nhà nghèo không dám sài.

nguyenniit1911
30-01-2007, 14:53
http://www12.24h.com.vn/news.php/55/137562

Windows Vista tới Hollywood
Theo kết quả của cuộc điều tra do IDC thực hiện theo yêu cầu của Microsoft, hệ điều hành Windows Vista mới của gã khổng lồ phần mềm này sẽ đem lại một khoản tiền không nhỏ cho bang California.

Microsoft đã dự đoán rằng hệ điều hành mới Windows Vista của hãng ở kinh đô điện ảnh Hollywood sẽ tạo ra hơn 10 tỷ USD cho ngành công nghiệp công nghệ thông tin ở California. Theo kết quả một cuộc điều tra do IDC thực hiện theo yêu cầu của Microsoft, Windows Vista sẽ có tác động quy mô lớn tới ngành công nghiệp công nghệ thông tin ở California trong năm đầu tiên xuất hiện trên thị trường.

Bên cạnh đó, IDC cũng dự đoán rằng Windows Vista là nhân tố chính tạo ra sự gia tăng số công việc mới trên thị trường công nghệ thông tin của California, với 60% tổng số nhân viên làm việc trong ngành công nghệ thông tin có liên quan tới Vista. Hệ điều hành mới nhất này của Microsoft dự kiến sẽ tạo ra khoảng 16.000 công việc mới ở California.

John Gantz, Giám đốc nghiên cứu kiêm Phó chủ tịch IDC nhận xét: "Windows Vista sẽ tạo ra một khoản doanh thu lớn cho Microsoft ở California, đồng thời nó cũng đem lại khoản lợi nhuận không nhỏ cho các doanh nghiệp cung cấp sản phẩm và dịch vụ có liên quan tới Vista. Chúng tôi dự đoán rằng trong năm đầu tiên phát hành, các doanh nghiệp cung cấp sản phẩm và dịch vụ liên quan tới Vista ở California sẽ thu được hơn 10 tỷ USD".

Trong năm 2007, Windows Vista sẽ tác động tới hơn 30.000 công ty công nghệ thông tin ở California.

Xì, cũng chỉ chủ yếu là dự đoán và quảng cáo cho Windows Vista thôi. Hollywood mà dùng windows làm phim mới lạ đó, họ chỉ xài những chương trình làm phim chạy trên Linux thôi.
Không biết mấy cái tin rác rưởi này lượm ở đâu nữa. Mà những dự đoán này có ảnh hưởng gì tới chúng ta đâu mà post hoài nhỉ. Ở VN thì 2000, XP thậm chí 98, Me là đủ rồi. lol

jiSh@n
30-01-2007, 22:02
Xì, cũng chỉ chủ yếu là dự đoán và quảng cáo cho Windows Vista thôi. Hollywood mà dùng windows làm phim mới lạ đó, họ chỉ xài những chương trình làm phim chạy trên Linux thôi.
Không biết mấy cái tin rác rưởi này lượm ở đâu nữa. Mà những dự đoán này có ảnh hưởng gì tới chúng ta đâu mà post hoài nhỉ. Ở VN thì 2000, XP thậm chí 98, Me là đủ rồi. lol

Những chương trình làm phim chạy trên Linux? Tôi tưởng những ứng dụng nặng về đồ họa thì thường chạy trên máy Mac hoặc các mainframe chứ nhỉ?

ttai_info
30-01-2007, 22:17
Đúng rồi đồ họa chạy trên Mac là thượng sách. Linux để thiết lập server hosting hay database chuyên dụng hơn nhỉ!

nguyenniit1911
30-01-2007, 22:44
Hollywood sử dụng các chương trình làm phim trị giá hàng chục nghìn $ dù họ sử dụng Linux đấy. Tin này tui đọc ở http://softpedia.com hay http://slashdot.org.

Khi xem mấy chương trình trên tivi về kỹ xão làm phim thì tui cũng thấy họ sử dụng linux chứ không phải Mac. :)

thihao
23-11-2007, 11:39
Vista còn nhiều lỗi bảo mật lắm

saygain
06-12-2007, 22:30
nếu bạn nào mà không đủ tiền mua mà có account rapidshare thì đến đây mà download về dùng nề http://epsvn.vn/forum/showthread.php?t=1528

Shellingfox
07-12-2007, 23:03
Chưa chi có bác châm ngòi vấn nạn xài chùa và bản quyền tiếp rồi :(. Nói chung em ủng hộ cái mới nhưng mà kinh phí em eo hẹp. Tạm chấp nhận với cái XP cùi này một thời gian nữa đã :D

Cái này giống thời năm 2002 lúc WinXP đã có hơn 1 tuổi mà ở VN mình đua nhau chửi, do chưa có phần mềm + phần cứng hổ trợ. Vậy mà hình như giờ ai cũng xài XP :D

BJM
11-12-2007, 00:14
Vista còn lổi nhiều lắm, ngốn tài nguyên cũng kinh hồn. Mình đang xài Vista Buiness có bản quyền, tích hợp sẳn Windows Media Player 11, gặp sự cố là không xem phim online giao thức mms protocol được. Gở bỏ WMP11 không được, đến nay vẫn chưa có cách khắc phục, các bạn xem nhé: http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/licensing/netprokit.aspx

vuacuagai
11-12-2007, 00:35
thôi, nghe máy bác nói thế, em chạy XP vẫn sống tốt

ttai_info
11-12-2007, 00:49
giờ xài vista đã ổn, duy chỉ có 1 cái khó chịu là cài game phải đợi quá lâu so với xp